Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn cài rom cook cho Nook HD+

vuhai6
30/12/2012 18:17Phản hồi: 255
Hướng dẫn cài rom cook cho Nook HD+
Trong thế giới máy tính bảng giá rẻ thì Kindle Fire và Nook luôn là những cái tên đáng chú ý, thời gian gần đây thì có thêm Nexus 7 giúp cho thị trường thêm sôi động. Chúng ta đã có nhiều bài viết về Kindle Fire HD và Nexus 7 rồi, bài viết này sẽ nói về Nook HD. Thế hệ máy tính bảng mới nhất của B&N lần này có 2 phiên bản là Nook HD 7-inch và Nook HD+ 9-inch. Cũng giống như Amazon, nhà phát hành B&N trang bị cho Nook một phiên bản Android đã được chỉnh sửa khá nhiều, có thể nói là cái lõi là Android nhưng giao diện cũng như thao tác điều khiển thì rất khác biệt. Trong môi trường Việt Nam thì việc người dùng bị giới hạn gây không ít phiền toái, việc đầu tiên cần làm vẫn là root máy để khắc phục chuyện này. Ngoài ra còn cách tối ưu hơn đó là dùng rom cook với Android đầy đủ tính năng. Bài viết này sẽ nói về cách root và cài rom cook cho Nook HD+, cách làm với Nook HD cũng tương tự.

Nếu bạn không thích rom cook và chỉ muốn root máy thì có thể tham khảo bài viết sau (cảm ơn bác thegracious): [All in one]Root Nook HD+ (by someone0). Rồi, quay lại trọng tâm của bài, để cài rom cook cho Nook HD+ thì yêu cầu bạn cần có 1 chiếc thẻ nhớ microSD dung lượng tối thiểu 4GB, vì tốc độ thẻ ảnh hưởng trực tiếp đến hiệu năng hoạt động của máy nên tốt nhất bạn hãy mua một chiếc thẻ nhớ tốt, tốc độ cao để dùng. Mua ngay 16GB cho thoải mái 😁

Có 2 lựa chọn:
  1. Dùng bản rom gốc đã được root sẵn và flash vào máy thông qua recovery mode (CWM). Hiện tại mới chỉ có phiên bản OS 2.0.0 được root sẵn. Bản rom này giống hoàn toàn với OS gốc của Nook HD+, chỉ khác là nó được root sẵn. Sau đó bạn vẫn cần phải cài thêm Google App (bao gồm Gmail, Google Play …)
  2. Sử dụng rom cook CM10, được cài trên thẻ nhớ <- mình ủng hộ cách này 😃
Cả 2 lựa chọn này bạn đều không cần phải root máy trước, OS gốc vẫn có thể thực hiện bình thường.

Lựa chọn 1:

Link gốc tham khảo: [ROM] Nook HD/HDplus Stock Root - via CWM flashable zips

Như đã nói ở trên mình ủng hộ lựa chọn 2 hơn, chính vì thế chỉ nói sơ qua về lựa chọn 1 này mà thôi. Thực ra thì lựa chọn 1 cũng giống như việc bạn thực hiện root máy vậy, sau khi đã flash bản rom này vào thì OS máy là 2.0.0, chỉ có thêm root. Bạn cần cài thêm các thành phần khác mà đặc biệt là Google Play. Ngoài ra thì nó vẫn có những hạn chế như rom gốc, đó là lỗi font tiếng Việt, cài bộ gõ tiếng việt khó khăn …

Nếu có nhiều người quan tâm đến lựa chọn này thì mình sẽ nói chi tiết hơn. Giờ thì kết thúc tại đây.

Lựa chọn 2:

Link gốc tham khảo: Nook HD+ CM10 development.

2.1./ Tóm tắt các thông tin:
  • Đây là rom cook dựa trên CM10, là Android 4.1.2 với giao diện gốc và các phần mềm cơ bản
  • Tất cả các thành phần hoạt động tốt: wifi, gpu, màn hình …
  • Mặc định thì không có sẵn Google Apps, tuy nhiên có thể flash vào khá đơn giản
  • Bản rom này chạy trên sdcard, không ảnh hưởng gì đến OS có sẵn của máy
  • Tháo sdcard ra rồi reboot lại máy thì nó sẽ vào lại OS cũ
  • Tốc độ sdcard cũng ảnh hưởng khá lớn đến tốc độ máy
  • Bạn vẫn có thể dùng bộ nhớ trong của máy để lưu trữ dữ liệu một cách bình thường như dùng OS gốc. Như Nook HD+ của mình phiên bản 16GB và mình có 12GB bộ nhớ trong để dùng.
  • Sử dụng microSD tốc độ cao, dung lượng tối thiểu 8GB là tốt nhất.
2.2./ Thực hiện:

Để luôn cập nhật bản mới nhất thì bạn cần coi và tải trong link gốc: Nook HD+ CM10 development. Các thành phần cần quan tâm và tải:
  • cwm image: sdcard-cwm-early3.img.gz (giải nén ra được file img)
  • rom cook: cm-10-XXXXXXXX-UNOFFICIAL-ovation.zip (giữ nguyên file zip, không giải nén)
  • Google Apps (Gapps): http://tinyw.in/Elta
2.3./ Các thao tác cụ thể:
  1. dùng Win32 Image Writer để burn file cwm image (img) trên lên thẻ nhớ microSD
  2. Burn xong thì rút thẻ nhớ ra khỏi máy tính và cắm lại. Sẽ có 2 phân vùng mới hiện ra, chép file cm-....zipfile Gapps vào phân vùng có tên CM10SDCARD.
  3. Tắt Nook HD+ đi và cắm thẻ nhớ này vào.
  4. Mở lại Nook HD+, lúc này nó sẽ tự boot vào cwm recovery
  5. Chọn "install zip from sdcard", sau đó là "Choose zip from sdcard" và chọn tiếp file cm-...zip
  6. Sau khi hoàn tất cài đặt thì nhất Power rồi chọn reboot. Máy sẽ tự chạy vào CM10.
  7. Tiến hành khai báo các thông tin, sau đó nhấn giữ Power, chọn reboot -> recovery
  8. Chọn "install zip from sdcard", sau đó là "Choose zip from sdcard" và chọn tiếp file Gapps....zip
  9. Reboot.
Cảm ơn bạn đã đọc đến đây. Chúc bạn vui vẻ với chú Nook HD/HD+ của mình!

Quảng cáo

255 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tuyệt vời Nook HD+. Ae tinhte đang mong đợi cái này lắm nè.
Mấy máy tính bảng này có bền như nesus 7 ko vậy
@anhchangcodon1992 Theo mình tìm hiểu thì thẻ Sandisk ultra class 10 là dùng mượt nhất. Mình có cái thẻ Transcend 16Gb Class 10 cài không được, đang muốn thanh lý đây. Mà hiện giờ đã có CM10.1 là bản rom 4.2 rồi. Bạn vào xda tìm hiểu đi.
@Leduyee Bạn cho mình Link cm10.1 với. Thanks!!

Gửi từ Barnes & Noble Nook HD+ của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
@xman4u_80 Hình như Nook HD+ chưa có CM10.1. Bác chịu khó chờ thêm 1 thời gian nữa đi, sớm có thôi.
Sent from my Barnes & Noble Nook HD
ndminh82
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ductao18 Nexus 7 rất hay lỗi về màn hình (lỗi cảm ứng, sọc ngang ...), ko rõ Nex7 2013 có ngon hơn ko
Chị gì áo đỏ dễ thương wa.
mình lại không có Nook HD 😔
chả có nook để làm
chưa có máy để cài, nhưng củng cám ơn anh
lưu lại để dùng sau này
Bài hướng dẫn rất hay và chi tiết !

Chúc mừng anh em dùng Nook HD+
Lại có thêm 1 lựa chọn rom mới,1 trãi nghiệm mới 😁
gjmgjm
ĐẠI BÀNG
11 năm
Root cô gái hình nền đó được không vậy?
😁

Thích đọc sách mà trên máy tình mỏi mắt lắm khoái giấy sách hơn
@gjmgjm Hình như chị đó là chị ruột của pố mà root được sao
@gjmgjm tình hình là cô gái trong hình đang hẹn hò với anh Sáu đó
Cám ơn bác vuhai6 có bài viết rất bổ ích
Mặc dù đa số k có Nook nhưng ai cũng muốn cmt 1 fát trang đầu nhỉ =)))
@Tên Hiển Thị Bạn này nói như đúng rồi nhỉ. Bạn cũng thế.
@handsomepro113 Thì mình cũng thế mà =)))
@Tên Hiển Thị Có lẽ nhiều người như vậy. Hehe
Rất chi tiết và bổ ích!
có bạn nào có Nook giao lưu nexus 7 k ?
máy này mua ở đâu thế?
chả có review nào thuyết phục mình mua máy bằng mấy bài hướng dẫn vọc vạch như thế này 😁

Vẫn còn ngắm Nook HD, HD+; Kindle fire HD, N7... vì không thạo xài Android =))
@xxxphantomxxx kf hd đi bác. nook thì ok hơn kf nhiều mặt tuy nhiên nó xài cổng 30 chân (ko tương thích với bất kì cáp nào hiện tại-kể cả 30 chân của apple) nên mất/hư dây xạc thì... quăng máy luôn @_@
ps. e đang xài con nook
@xxxphantomxxx Mình cũng 0 thạo Android nè. Nên mua cái asus tf. Cái này mọi thứ work Out of the box, khỏi root rom cook mất công. Chỉ lên gGôgle store cài vài ápps Là chạy fa fa !!
bác vuhai6 nên list ra 1 số thẻ nhớ có thể hoạt động tốt với bản root này vì theo mình nhớ thì trên xda báo 1 số thẻ hd ko tốt lắm.
Mình nghĩ a e nếu có thể thì nên mua class 6 trở lên đễ đỡ bị lag.
Xinh thế kia cơ mà ai chẳng mún........................cài :p
golizza
TÍCH CỰC
11 năm
Cảnh báo là sau hơn 2 tuần dùng CM10 trên thẻ samsung 16gb class 6 thì hiện tại đã phải sắm thẻ mới và dùng stock + Apex launcher cho nó lành.
@golizza thẻ nhớ bác có phải thẻ china ko? thẻ die luôn hay là sao bác? bác thử format lại chưa? vô device manager có thấy thẻ nữa ko?
golizza
TÍCH CỰC
11 năm
@thegracious Format lại xong còn 11~12gb nhưng mà chạy chậm lắm, quăng rồi. Thẻ Samsung, mua trên 5s, hàng gì thì có chúa mới biết bạn à. Hiển nhiên là chạy trên thẻ hao thẻ lắm.
@golizza uh chắc mua phải hàng china rồi. VN ko như tụi Mẽo mà mua hàng chính hãng dc nên chất lượng cũng hên xui.
Mà bác format bằng win thôi ah? coi chừng mất vài gb là do lúc cài rom nó chiếm lấy đó (nó chia partition lại ). Thử bỏ vào máy ảnh format rồi xem lại thử đi bác. (bác tìm lại thẻ làm thử để review cho ae biết với-đang định mua thẻ cài rom mà đọc bài này thấy hơi ớn) 😁
thích cái hình minh hoạ thôi a6 ơi 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019