Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Nhiều máy WP không vào được Google Maps nền web, cập nhật: phản hồi của Microsoft và Google

Duy Luân
5/1/2013 2:9Phản hồi: 506
Nhiều máy WP không vào được Google Maps nền web, cập nhật: phản hồi của Microsoft và Google

Theo trang tin The VergeGizmodo, nhiều người dùng máy Windows Phone hiện không thể sử dụng phiên bản Google Maps trên nền web dành cho thiết bị di động (http://maps.google.com) khi truy cập bằng trình duyệt Internet Explorer dù trước đây họ có thể làm được điều này. Ở Việt Nam, khi thử dùng các máy chạy Windows Phone 7.5 như HTC Titan, Radar và cả các máy Windows Phone 8 như Lumia 920 cũng không thể vào Google Maps, thay vào đó trình duyệt bị chuyển hướng trở về trang chủ của Google.

Phản hồi lại vấn đề này, Google nói rằng "phiên bản web của Google Maps được tối ưu hóa cho các trình duyệt dựa trên bộ nguồn WebKit như Chrome và Safari. Bởi vì Internet Explorer không phải là trình duyệt WebKit nên các thiết bị Windows Phone không thể truy cập được". Mặc dù lời giải thích của Google nghe có vẻ hợp lý nhưng chúng ta vẫn chưa biết vì sao trước đây người dùng vẫn có thể vào và sử dụng trang http://maps.google.com, còn bây giờ lại không. Còn theo trang Los Angeles Time, đại diện của Google cho biết hãng không thực hiện thay đổi nào với Google Maps, "chỉ đơn giản là Google Maps chưa bao giờ được thiết kế để hoạt động với Internet Explorer trên Windows Phone".

Cuộc chiến giữa Google và Microsoft đã trở nên căng thẳng hơn trong thời gian gần đây. Hồi cuối năm ngoái, Google tuyên bố dừng hỗ trợ giao thức đồng bộ Microsoft Exchange ActiveSync cho hộp thư Gmail. Sau đó, Microsoft lên tiếng cáo buộc Google đã có những động thái bên trong nội bộ công ty nhằm chặn một số tính năng của YouTube, dẫn đến chuyện người dùng Windows Phone không được trải nghiệm đầy đủ dịch vụ chia sẻ video trực tuyến này như trên Android, iOS. Và bây giờ đến lượt vấn đề liên quan tới Google Maps. Chúng ta hãy chờ xem điều gì sẽ tiếp tục xảy ra.

Cập nhật: Đại diện của Microsoft vừa cho biết "Internet Explorer trên WP8 và Windows 8 sử dụng chung một engine". Vậy thì chúng ta lại có một câu hỏi mới: tại sao IE trên Windows 8 vẫn chạy bình thường mà WP8 lại không chạy được nữa?

Video thử truy cập Google Maps từ Windows Phone 8

Nguồn: Gizmodo, The Verge, LATimes
506 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Anderson13
ĐẠI BÀNG
11 năm
(Góp ý) Dạo này Tinhte.vn đưa tin chậm so với các trang khác. Ban quản trị sớm cải thiện về vấn đề cập nhật thông tin về công nghệ.
s.club2
TÍCH CỰC
11 năm
@Duy Luân Chậm tý mà chắc vẫn hơn. Không có sao mấy miễn là đừng chậm quá
@Duy Luân Chậm mà chất vẫn tốt hơn nhanh mà copy/paste bác ạ. Nói chung mình đánh giá những bài của Tinh Tế chất lượng khá. Không cần nhanh nhưng chất lượng là được.
alexzai
TÍCH CỰC
11 năm
thằng google cũng bựa nhỉ lại trò độc quyền. K cẩn thận lại giống ms ngày xưa thôi.
@alexzai Còn apple thì sao nhỉ ;)

Sent from my GT-I9100 using Tinhte.vn
huyenmy
ĐẠI BÀNG
11 năm
@alexzai uhm, thế mà ms để ie trên win thì nó kiện tới kiện lui..
Tomy_
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ẹc thế này thì tìm đường kiểu gì đây 😔 đi đường chả thèm nhớ đường, toàn dùng phone bật gmaps để đi :(
@Tomy_ chẳng ai xài wp8 mà dùng gmap cả cưng ạ
@vnstockguru gg ko làm app maps cho wp bác ơi. giờ ko cho vào qua trình duyệt nữa tức là gg ko cần người dùng wp sử dụng maps của mình. bác comment câu chữ hay nhưng nội dung toàn sai
@TungPig ơ, WP ko có app gg map thật à bạn, hơi ngạc nhiên @@
@kasaudepyai có app gmap nhưng ko "chính chủ"
tinhte.vn đưa tin mình thấy chậm quá
Ôi ôi. 2 ông cứ chiến thế này thì người tiêu dùng như mình lao đao 😔(
Google tuyệt tình MS rồi, chắc sắp nghỉ luôn Gmail trên WP mất.
google chơi xấu vãi... trong các hãng công nghệ thấy MS là chơi đẹp nhất.. đặt tiêu chí người dùng lên hàng đầu... kể cả việc hỗ trợ đối thủ...
@kingofdaydreaming Thôi ngay cả nvidia còn mắng MS không khai thác hết chức năng tegra3 mà. Chỉ chạy 1.4GHz trong khi con cpu đó chạy được 1.7GHz. Ms mới làm arm mà, còn intel làm mấy chục năm rồi.

Nên có so là so trên android vì linux hỗ trợ tốt x86 và arm từ lâu rồi.
PCthanyeu
ĐẠI BÀNG
11 năm
@gagalovegood Thế hả 🆒?
@PCthanyeu chắc thế 😁:D

gửi từ cái dép lào của tui
@gagalovegood mình chả phải g-fan nhưng cũng thấy câu này chẳng chuẩn tí nào
google đang thế chủ động
Dùng trình duyệt khác xài 😁

Mà vụ này Google bá đạo rồi.

Chỉnh cái là IE dùng được thôi lý do lý trấu này nọ.

Cho hỏi Map GG các trình duyệt này dùng dc hết ko ?
Opera mini , Chomre, Safari , Fifox...

Riêng IE ko dc cũng kì thật :mad:
arios
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hsdhnh windows phone mà có Opera mini , Chomre, Safari , Firefox à. Ko đọc bài à 😆
@arios Bạn ko hiểu ý mình à 😃

Thử test hết các trình duyệt mà mình nói trên điện thoại xem có vào Gmap = Web ko ?
Sẽ hiểu ý mình o_O
@arios Windows phone có Safari đó bạn hiền ạ!
Máy nokia thì có bing map và nokia map, rất ngon... Còn Htc hay Samsung thì tèo rồi 😔
@thdtai Trên windows store cũng có nhiều app google map không chính hãng lắm, cái chính là việc google chặn phiên bản web rất vô lý thôi
@thdtai giờ các máy wp đều lấy dữ liệu của nokia map.
@thdtai Mình ko quan tâm vụ này lắm vì L920 có Nokia Map haha 😁
SilverA
TÍCH CỰC
11 năm
@thdtai Bing maps hay Nokia maps hỗ trợ hết tất cả các máy WP mà! 😃 Bác ko phải lo.
HoliCf
TÍCH CỰC
11 năm
@thdtai HTC và SAMSUNG hay LG xài WP là xài Bing Map đc mà =]] với lại .. xài Nokia Maps nền web cũng đc luôn ... khác gì Google maps đâu ..

Dân tinhte dạo này sao ấy nhỉe =]] nhiều chú cứ ngỡ Maps là chỉ có Google nó mần .. =]]] tự dưng Google Maps thành độc quyền từ khi nào luôn ..
svcntnk42a1
ĐẠI BÀNG
11 năm
Gg chơi ko đẹp tý nào. Nhưng cũng vì đồng tiền bát gạo cả. Nếu là mình chắc có khả năng cũng làm thế.
@svcntnk42a1
? bạn có biết thèng MS nó chơi trò gì ko, để tôi nói bạn biết là trò Mọi người hãy nói xấu đt Android của mình, ai chiến thắng sẽ đc 1 chiếc đt Windowsphone 8. Cái này gọi là trả đũa nè
@pro744 ở đâu ra thế?? Trước giờ chỉ biết có 1 cuộc thi là nếu thừa nhận đt mình đang xài ko nhanh bằng đt wp thì sẽ có thể đc thay bằng 1 đt wp thôi. chứ làm gì có vụ nói xấu này
@minhryan133 hài google vẫn đang cho dùng miễn phí tính năng tìm kiếm đấy bạn à, tức là người dùng Android viết trên twitter của trang Wp hay sao ý là đt Android của mình ngớ ngẩn thế nào, ai đc nhiều người thích hay gì gì đóa đc thưởng chiếc đt Wp ms nhất, hồi đấy con Lumia 900 là giải thưởng sao đấy. Mà MS hút máu của Google bao nhiêu là bằng sáng chế rùi còn gì, coi như là trả thù thui
Cần gì google maps. Nhưng thật ra thì GG chơi bẩn quá 😔
M3ga
CAO CẤP
11 năm
M$ mở đủ chiến lược bôi xấu Google , đục khoét tiền từ Android bây h anh Gồ trả đũa thôi , 2 thằng xấu tính như nhau 😁
@M3ga Chính xác , bôi nhọ google search (ra ít kết quả), android (nhiều mã độc) ==> Khỏi xài Google App nhé :p
@M3ga sử dụng sáng chế thì trả tiền là đúng rồi;
hay muốn M$ kiện cấm bán như Apple !?!?!?

mỗi lần truy cập, nếu muốn, website đều lấy được browser agent và device; muốn cấm thì quá dễ;
M3ga
CAO CẤP
11 năm
@nta139 Mình chỉ nói thế thôi , ý là 2 thằng liên tiếp trả đũa nhau việc j phải nóng 😁
@M3ga cái gì mà mở chiến lược bôi xấu, vốn không comment nhưng đọc lướt ở page 1 thấy ngứa mắt quá phải type đây
làm ơn tìm hiểu lịch sử chơi đẹp của MS dùm, không riêng gì Google mà cả Apple với bao nhiêu thời quá khứ lao đao, không nhờ MS giúp đỡ cả về mặt tài chính thì chết chắc từ lâu
Nhìn cách MS đối xử với nhưng công ty mới kiểu Facebook là rõ
@M3ga Bọn tư bản mà :D
Cuộc chiến luôn đem lại những hiệu ứng. Lươn ngắn luôn chê trạch dài
chắc dìm hàng nhau
Google giờ tiểu nhân thế cơ ah. Từng ngưỡng mỗ GG lắm lắm. Cảm giác giống Viettel của Vn quá, lúc chưa là ông lớn thì rất ok, đến khi là ông lớn rồi thì chơi ko đẹp.
@tuanquang_caxc Tại chú microsoft kiếm chiện,giới thiệu lumia 920 vs wp8 sọt dưa câu android copy ios,uh copy thì chú tự xài hàng chú lun nhé!ceo nokia vietnam lúc giới thiệu event lumi 920 còn dc đào tạo dìm hàng android trên mọi mặt trận thì nói làm j
@tuanquang_caxc MS đã bao giờ chơi đẹp với GG đâu mà đòi GG chơi đẹp. Về khoản độc quyền thì GG chưa đạt đến đẳng cấp của MS
@tuanquang_caxc mình chẳng hiểu vì sao ngta xài viettel đông vậy, cái gì cũng mắc hơn mobi,vina lại còn trò âm tiền ! mình xài vina và mobi, tiền KM gọi đc 3 mạng thoải mái
dlcr
TÍCH CỰC
11 năm
Không có các dịch vụ của google thì sẽ ít hơn người dùng chọn WP
không có google map người dùng WP có thể dùng nokia map mà, rất chuẩn đó
NCTV
ĐẠI BÀNG
11 năm
Google nói ko với Microsoft. Có khó khăn nới có phát triển. Cố lên Microsoft
bẩn kinh...

Xu hướng

Bài mới