Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[CES 2013] Trên tay điện thoại Ascend Mate: Ascend D2 phóng to, màn hình 6.1"

TDNC
10/1/2013 1:20Phản hồi: 190
[CES 2013] Trên tay điện thoại Ascend Mate: Ascend D2 phóng to, màn hình 6.1"

Bên cạnh chiếc điện thoại Ascend D2 màn hình 5" Full-HD thì Huawei còn mang tới CES 2013 chiếc Ascend Mate với màn hình thậm chí còn to hơn, 6.1". Tuy nhiên độ phân giải của nó lại nhỏ hơn khi chỉ dừng lại ở mức HD 720p (1280x720). Mặc dù vậy nhưng màn hình của máy vẫn còn rất mịn và sắc nét. Có một điều dễ dàng nhìn thấy được đó là chiếc Ascend Mate nhìn y hệt như chiếc D2, giống như một chiếc D2 phóng to. Cấu hình của Mate thấp hơn một chút so với D2 và nó cũng không có chức năng quay phim HDR. Máy chưa có giá bán và sẽ được bán ra trong năm nay cùng với Ascend D2.

Thiết kế
Nhìn mặt trước, mặt sau, thiết kế viền của Ascend Mate gần như y hệt Ascend D2. Có khác chăng đó là mặt sau của Mate là lớp nhựa sần chứ không phải nhựa bóng như của D2 nên dấu vân tay cũng khó thấy hơn. Ngoài ra Mate cũng được trang bị thêm khe thẻ nhớ microSD trong khi D2 thì không.

Mặc dù kích thước của máy khá to nhưng cảm giác khi cầm trên tay lại không nặng như trọng lượng thật của nó (198 gr). Mình hoàn toàn không cảm thấy khó chịu với sức nặng này (có lẽ do đã quen với sức nặng của chiếc Lumia 920 rồi), khó khăn dễ thấy nhất đó là bạn không thể sử dụng thoải mái bằng một tay được. Nếu như trên các máy có màn hình 4.5", 4.8" hay thậm chí 5" bạn còn có thể cố gắng với với ngón tay của mình để chạm lên màn hình thì với chiếc Ascend Mate màn hình 6.1" này bạn sẽ "pó tay" luôn, có với cũng không tới được góc bên kia của màn hình, bạn buộc phải sử dụng máy bằng 2 tay thì mới hiệu quả.

Màn hình
Ascend Mate cũng được trang bị màn hình IPS+ LCD như chiếc D2 nhưng chất lượng hiển thị lại kém hơn, màn hình của máy giống như có hiện tượng bị dư sáng làm cho màu sắc bị bệch và kém chi tiết. Mặc dù độ phân giải màn hình không đạt tới cảnh giới Full-HD như D2 nhưng chất lượng hiển thị của máy vẫn khá tốt, chữ không bị vỡ, hình ảnh mịn và sắc nét.

Camera, hiệu năng
Camera của Ascend Mate chỉ có 8 MP, thấp hơn 5MP so với D2, nó không có chức năng quay phim HDR như D2 nhưng chụp hình HDR thì OK. Cấu hình CPU và RAM của 2 máy là như nhau (bốn nhân 1.5GHz, 2GB), tuy nhiên do bộ nhớ trong của Mate thấp hơn nên Huawei đã trang bị cho nó thêm một khe cắm thẻ nhớ microSD để bạn mở rộng khi cần. Ở các tác vụ thông thường như chuyển ứng dụng, mở camera, chụp hình, quay phim... Ascend Mate cho tốc độ xử lý khá tốt, hình ảnh không bị giật.

Nhìn một cách tổng quát mà nói thì Ascend Mate như là phiên bản khác của Ascend D2 nhắm tới phân khúc người dùng thích có một chiếc phablet lướt web ngon và xem ảnh hay video. Bù lại người dùng phải chịu những sự bất tiện mà nó mang lại như khó cầm bằng một tay khi sử dụng, khó bỏ vào túi áo quần và đáng tiếc là Huawei cũng không trang bị cho nó một cây bút cảm ứng để người ta có thể viết và vẽ trực tiếp lên máy.

190 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

To quá
Xu thế đt cầm tay chuyển qua kẹp nách đây mà

Sent from my GT-I9100 using Tapatalk
@tongkien cái chứ ký của bác phải dư này:
"nếu biết ngày mai em chống lầy
anh về lấy vợ đẻ thằng cu
18 năm sau con anh lớn
phụ tình con em trả thù lòng" nhưng vẫn ko thâm bằng
"biết tin ngày mai em lấy chồng
anh về tự nhủ:thế là xong
cuối cùng cũng bỏ được con hấp
chỉ tội thằng nào nuôi con ông"🆒
TAKUMA
CAO CẤP
11 năm
@tongkien Vậy mà bác cũng nghĩ ra haha 😁
kết quá pin 4k màn 720p
khiếp to thế này thì đúng dép tông up mặt.to thì cũng to vừa thôi chứ
Hãng này hùng hổ tuyên bố mỗi nhân viên của họ là 1 Steve Jobs nên sẽ không cạn ý tưởng, điện thoại tốt nhất thế giới sẽ là Huawei chứ không phải Apple hay SS... Đã là hàng Khựa cộng thêm lời nói ngông cuồng nên càng thêm ghét bọn này:mad:
@kut3_prince_9x Thôi gác lại chuyện này, mình thấy bạn hình như là người TQ thì phải,đọc xong đã thấy lấc cấc rồi đừng nói đến truyền thống hay là có gì đúng hay sai nữa:mad:
@smile_nice90 uk thì nghĩ mình là người TQ cũng đc....mình vốn chả ghét nước nào cả..họ có cái hay cái đẹp thì mình tiếp thu..vậy thôi 😁 còn cứ giữ cái tư tưởng đấy thì chả bao giờ tiến bộ đc
@smile_nice90 Nghe đâu hắn còn nói là hàng Samsung "rẻ tiền " cơ mà. Tên này mạnh mồm gớm.
http://forum.mysamsung.vn/showthread.php?147190-Huawei-công-khai-chê-Galaxy-S-III-quot-rẻ-tiền-quot
hidronak
TÍCH CỰC
11 năm
Con này thay cho con tablet hay mang theo thì tốt hơn là dùng nó như 1 chiếc điện thoại.
slbadguy
TÍCH CỰC
11 năm
Pin 4050mAh khủng nhỉ
Cái màn hình khá lớn
Mà chắc ko ham rồi, ko thích hàng Huawei
Cái này gọi là khủng khựa! Vãi quá những sản phẩm công nghệ mới của tàu!
heouuuu
ĐẠI BÀNG
11 năm
Màn Full Hd có phải ngon ko.mình nghĩ con này khó cạnh tranh được với Ss Note 2 và sắp tới là Note 3.
giờ đua nhau sản xuất điện thoại to quá khổ như thế này ko biết dùng vào việc gì nhỉ ?;)
@RỒNG 12.12.2012 Lót chân thay dép chứ làm gì nữa😁
quangpc3
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đẹp
verybeo
TÍCH CỰC
11 năm
cuối tháng 3 samsung sẽ cho ra đời tiếp galaxy mâm, tha hồ to
Lại 1 sản phẩm từ 1 đất nước siêu copy, với cái chữ run dế. các thông số cấu hình nó đưa ra có tin được không, người dùng cần chip 14 nhân nó cũng điền vào được chứ nói gì 4 nhân. Cộng vào đó nó tiêm cho 1 đồng phần mền độc hại ko biết có ai phát hiện ra được không, vật liệu làm nên nó có khi còn chứa chất độc hại gì thì có bọn nó mới biết đươc.

tóm lại người việt nam yêu nước không bao h có ý định mua con này làm gì cả. Thằng nào mà cầm chắc mình nghĩ nó là việt gian quá
@dangkinhngac Vn xài Q-mobile hả bác ^^
@dangkinhngac Mắc cười... Cuồng anti China cmnr. Riêng mình lại thấy bạn rất khùng! Con này pin 4050mAh, vượt trội nhỉ. Cũng na ná con này thì ZTE Grand S có 2500mAh/1780mAh???
Talawhat
TÍCH CỰC
11 năm
To thế này bỏ vào túi quần mà ngồi với bạn gái thì dễ bị hiểu lầm lắm đới!
thadanguyen
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Talawhat Bác cứ xoắn thằng nào ngồi kế bạn gái ở chỗ lãng mạn tí mà ko chào cờ em tin thằng đó chắc có vấn đề về sinh lí 😁
Nhokakaza
ĐẠI BÀNG
11 năm
"Camera của Ascend Mate chỉ có 8
MP, thấp hơn 5MP so với D2" khúc này có lộn không ta
hungse7en
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Nhokakaza sao lộn con to này 8' còn con d2 là 13 chấm .
@Nhokakaza Con kia 13 chấm lận
Nhokakaza
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hungse7en thế mà em cứ hiểu nhầm con này 8 chấm còn d2 5 chấm :p
lenhan555
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Nhokakaza ko lộn đâu tại Ascend D2 là 13MP mà
Thời lượng dùng pin ngon mà giá tốt thì sẽ có người chọn. Nhưng đây mới thực sự là lai theo kiểu 2 tay hay 1 tay đềù bất tiện

Sent from Nexus 4@AndroidVietnam
dong thieu
ĐẠI BÀNG
11 năm
  • Kích thước: 163,5 x 85,7 x 9,9 mm
  • Nặng: 98 gr
  • Pin: 4.050mAh
  • anh tàu giỏi nhỉ to thế co 98g
@dong thieu Loại phồng tẹt ấy mà, to hơn Note 2 mà cân nặng có 1 nửa 😕
@dong thieu Chắc bên trong toàn đồ lởm thôi. Hơn hàng mã VN mình tí ý mà
@snow_angels_xk83 1 câu đúng chất gato...haiz....k làm đc như ng ta thì dìm ng ta
nhocplayku
ĐẠI BÀNG
11 năm
@snow_angels_xk83 Mình nghĩ hàng của china gần gióng thế này nè
http://viplaptop.com/news/Kien-thuc-Kinh-nghiem/website-Taobao-com-ban-hang-nhay-hang-gia-vao-thi-truong-Viet-Nam-107/
thadanguyen
ĐẠI BÀNG
11 năm
@huytoanpham Bác mod viết nhầm đấy các bác ạ chứ con này nặng 198g lận, vì bác ấy có viết cầm con lu920 quen tay rồi mà lu920 thì 180g nhé 😁

P/s: mod sửa lại đi cho các bác ấy đừng nhầm lẫn nữa
máy quá to thà như galaxy note còn có cây bút thần kỳ ;) còn con nay.....😁
Nhokakaza
ĐẠI BÀNG
11 năm
" Nặng: 98 gr " nặng thế nhỉ. Kaka.
@Nhokakaza Làm ơn đọc kỹ dùm. Nặng 198g nha các pác.
Nhokakaza
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hungmen tha em. Ở chỗ cấu hình nó ghi 98 kìa. Mod sửa lại rồi.
Nhokakaza
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hungmen bác thử đọc lại chỗ cấu hình đi. Làm ơn đọc kĩ trước khi chê người khác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019