Sony có thể sẽ rời bỏ phân khúc điện thoại tầm thấp

Duy Luân
12/1/2013 23:35Phản hồi: 341
Sony có thể sẽ rời bỏ phân khúc điện thoại tầm thấp
xperia j 2.jpg
Có thể chúng ta sẽ không còn thấy những chiếc điện thoại Sony tầm thấp như Xperia J nữa

Hồi quý 3 năm 2012, theo số liệu từ công ty nghiên cứu thị trường IDC, Sony hiện là nhà sản xuất smartphone đứng thứ ba thế giới tính theo doanh số, chỉ xếp sau Apple, Samsung và hãng đang rất lạc quan về tương lai của mình. Mới đây, Stephen Sneeden, quản lý marketing sản phẩm Xperia, đã nói với trang tin CNET Asia rằng công ty ông dự tính sẽ tiếp tục vươn lên trong thời gian tới với kế hoạch hai năm. Và để đạt được mục tiêu này, Sony sẽ phải cần đến một số chiến lược nhất định, trong đó có khả năng hãng sẽ không còn phát triển những chiếc điện thoại tầm thấp (entry level) như Xperia J, Xperia Tipo nữa.

Sneeden cho biết "Chúng tôi hiện đã là một nhà cung cấp smartphone cao cấp, và theo logic, các máy ở tầm rất thấp là nơi bạn mất đi 'những thứ rất Sony'. Và đó cũng là nơi bạn không thể tích hợp những thứ tuyệt vời từ Sony bởi vì phải đảm bảo tầm giá thấp. Có thể chúng tôi sẽ để phân khúc entry level cho những nhà sản xuất khác". Vị quản lý này tiết lộ Sony hiện đang tiếp tục đánh giá nhiều thị trường khác nhau và "phân khúc tầm trung đến cao cấp" có thể sẽ là trọng tâm mới của công ty.

Giải thích cho việc vẫn duy trì máy tầm trung, ông nói rằng bởi vì những tính năng từ các điện thoại mũi nhọn giờ đây có xu hướng được mang xuống cả những sản phẩm tầm trung. "Có thể đó không phải là sản phẩm chủ lực nhưng tôi vẫn mong chờ rằng những điện thoại này có cùng tính chất (với các mẫu cao cấp)". Sneeden nói thêm rằng Sony không thể làm hỏng những trải nghiệm mà hãng đang cố gắng trình diễn cho người tiêu dùng và ngay cả một sản phẩm với giá thấp vẫn phải có "một câu chuyện để cộng hưởng".

Đề cập đến chiếc Xperia Z, Sneeden nói nút nguồn mới chính là một trong những điểm nhấn thiết kế trên máy. Dựa vào đó, công ty muốn khách hàng sẽ nhận ra ngay smartphone mang nhãn hiệu Sony. Một người đại diện của Sony cũng có tiết lộ với trang CNET Asia rằng những chiếc điện thoại sau này của công ty cũng sẽ có đặc điểm tương tự như thế.

341 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xong rồi...
@Pinochio Pinochio đảo rồi 😁
@Pinochio Pinochio chuẩn bị ra đảo rồi....
@manhmanh989 em đâu có đòi bóc tem đâu mà ra đảo bác:D
@manhmanh989 em đâu có đòi bóc tem đâu mà ra đảo bác?:D
Cứ hãng nào tập trung phát triển cục pin như con trâu vàng VN thì em mới theo em mới ủng hộ 😔
@manhmanh989 google đó bác ah,do bác ấy không thể lâp trình ROM tối ưu phần cứng cho riêng bất kì thiết bị android nào nên nó vẫn ngốn pin lắm,trừ khi năm sau mấy hãng ra pin trâu gấp đôi hiện tại thì vớt vát dc
Máy bác cm nhanh vãi.
Sony ngon bổ nhưng ko biết có rẻ ko đây.
@romeohuynh câu nói cuối đời ah 😁
@romeohuynh từ nay sẽ hết rẻ, sony đc cái hàng xách tay giá thơm vì rớt quá nhanh, hehe
@romeohuynh ko rẻ vì SONY năm 2008 tuyên bố ko đầu tư 1 xu nào vào thị trường VN nữa.
baby_ghost
ĐẠI BÀNG
11 năm
Smartphone của Sony đẹp và tinh tế, đem lại những trải nghiệm tuyệt vời nên tập trung vào dòng cao cấp là hợp lý. 1 nghề cho chín còn hơn 9 nghề ^^
sony thì tốt xưa giờ, giờ bỏ phân khúc này nhiều người tiếc
Sony tính chơi nguyên cao cấp jống apple vs htc sao? Vậy là sony cải thiện cơ cấu sx cho sản phẩm liệu có phải hướng đi tốt cho hãng trong thời gian khó khăn này?mình nghĩ như thế ko tốt, sẽ bỏ rơi nhiều fan sony nhưng ko đủ đk sắm hàng cao cấp 😔
Mà dòng cao cấp cũng khó cạnh tranh với apple,ss ,
@singum3004 Bác này cứ lo xa, có dòng trung cấp mà, với lại, không rủng rỉnh hầu bao thì đợi 1 năm thôi, sẽ thành hàng tầm thấp hết, tới lúc đó mặc sức mà chọn...do you agree with me ? ;);););););)
kiji1340
ĐẠI BÀNG
11 năm
@singum3004 sai lầm của anh chính là chỗ này.... ^^
@kiji1340 sai ầm gì thế bác? theo em nghĩ cũng ko có gì sai chỉ trừ khi sony tạo dc cú hích trên thị trường smartphone
@davidquang2012 em ko phải fan sony nhưng cái em đề cập đến ko hoàn toàn là ko có cơ sở,
Trích :
Sneeden cho biết "Chúng tôi hiện đã là một nhà cung cấp smartphone cao cấp, và theo logic, các máy ở tầm rất thấp là nơi bạn mất đi 'những thứ rất Sony'. Và đó cũng là nơi bạn không thể tích hợp những thứ tuyệt vời từ Sony bởi vì phải đảm bảo tầm giá thấp. Có thể chúng tôi sẽ để phân khúc entry level cho những nhà sản xuất khác".

Rất hay, ủng hộ Sony !

Với định hướng thị trường rõ ràng như thế ,hy vọng tương lai ....
Chúng ta sẽ chứng kiến nhiều siêu phẩm tuyệt vời đến từ Sony
Nét như sony
giobienvn
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ra tầm cao rồi mấy tháng sau hạ giá xuống bằng tầm thấp là ok 😃
@giobienvn chuẩn, mình nghèo thì chờ từ từ mua hi hi
cũng khá đúng khi tầm này thì hàng TQ đang chiếm lĩnh thị trường...rất rẻ
Nghèo nghèo như em tương lai là hết xài điện thoại Sony rồi! 😔
@Nguyễn Hoàng Hải mua hàng củ thôi bác ơi :(
có vẻ không hợp lí cho lắm. tập trung dòng cao cấp không thì bn người mua nỗi. 1 bước đi sai lầm. không đồng tình.
@minhtriet0108 mình cũng nghĩ giống bác. Cả năm 2012 chả có cái nào ra hồn mà lại bỏ dòng trung thì còn ai mua???
stedus
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Hungdunghcmc bác bình tỉnh lại đi 😃
Sony chỉ bỏ dòng Low Entry thôi mà
Dòng Mid range với High End vẫn giữ nguyên, nhưng dc tập trung vào hơn thôi 😁
@Hungdunghcmc Bác dùng được mấy cái Xperia mà phán khiếp thế, hay chỉ đọc báo rồi ngồi chém gió?
@thientudolong dạ 2 cái bác! không chán thế thì phiên bản cao nhất của Sony đâu có giá quá rẻ mà vẫn móm như vậy bác. cơ bản là màn xấu, camera cũng thường, hệ điều hành đi sau SS và HTC 1 đời máy, còn cái gì là cao cấp đây bác. thực tế chút đi. nhưng mình nói rõ là 2012 nhé còn 2013 không comment.
vâng anh đã không thể cạnh tranh được 😃
Nokia mừng rồi :p
d7293
CAO CẤP
11 năm
@dmt4ukhw4 Chúc mừng Nokia...
Lại như htc à. Ra con Sv 9.9t .... chiến lược hay thật. Ra dt tầm thấp bán giá tầm đại gia để khỏi bị ném đá vì đó là chiến lược của công ty. Thằng Bá con ông Đạo là đây

Sent from my LG-LU6200 using Tinhte.vn
dòng cao cấp thì hơi bị khó cạnh tranh đó , người mua thì ít mà sản phẩm thì quá nhiều rồi . Vs lại mấy em sony nổi tiếng mất giá nhanh như điện @@
@westlifeplaywar RẤt chính xác, SS nó bán giá cao là để bù đắp chi phí marketing sp, sau 1 time thì hạ giá để kích thích ng tiêu dùng mua nhìu hơn, đây là 1 chiến lược hẳn hoi chứ ko phải hạ giá vì bán ko đx như Sony đâu nhé...
Vanminh_dkh
ĐẠI BÀNG
11 năm
@jirowang mình thấy sản phẩm của ss ko bao giờ bằng các sp của htc, sony, lg trong tầm giá được. thiết kế, gia công thì chán nhất. dc cái khâu marketing cuả nó thì thôi rồi,đi đâu cũng thấy
@Vanminh_dkh quái thật mình chỉ thấy điều ngược lại thôi, căn bản là bác xài đc bao nhiêu cái đt rồi mà phán còn hơn thánh nữa @@ LG thì dừng nhắc tới ở đây . Còn Sony thì từ 2 năm nay chỉ còn lại cái mác . HTC hỗ trợ sản phẩm như shit đẻ như gà đẻ trứng xong vứt đó kô thèm ngó ngàng việc cập nhật. Còn lại ai xài S2 hay S3 cũng thừa biết rồi ai chưa xài thì đừng có nhảy vào bàn luận linh tinh
Vanminh_dkh
ĐẠI BÀNG
11 năm
@westlifeplaywar sony thì chậm cập nhật thì chắc rồi, còn htc mà chậm thì chắc bác nên coi lại
mình thì ít nhất 1 tháng đổi 1 cái điện thoại, thân 😆
Chắc lại giá trên trời đây. Máy thì đẹp nhưng pin thì kém, chán
Ở Nhật Mỹ Âu thì được,chứ ĐNA hay Phi thì Sony đang phí phạm một thị trường rộng lớn
@neomilanista Bạn đã đi hết DNA chưa mà phán ???? Nghe câu Sony ở Thị trường Mỹ là đủ biết chưa bước khỏi VN, ngóng tin là chủ yếu =))

Ở Mỹ xưa có moto và BB, sau có Apple và BB. Sony chưa từng là DTDD phổ biến tại Mỹ.Tại Nhật, thị phần sony là ngang nhửa các DTDD nội địa nên có thể tạm nói là phổ biến so với những hãng khác.

Sony phổ biến ở các nước C. Thụy Điển, Thụy Sĩ, Đan mạch,... Còn C.Á cóSing và Hong Kong là sử dụng Sony phổ biến như Nokia ở VN mình vậy 😆

Mỗi 1 hãng có 1 thị trường riêng, đừng nghĩ VN mình ko xài thì mấy nước cũng thế. Và nếu so VN với Sing hay HK trong C.Á thì Sony nó thí VN mình cũng chả sao vì thị trường VN đối với Sony ko là thị trường tiềm năng.

p/s Nói đi mới nghĩ lại, thằng Nokia có thị trường chính là VN mà nó lại làm ăn như shyt. Đúng là đệt đời.
@Kyrre Lảm nhảm gì vậy
3lanh99
ĐẠI BÀNG
11 năm
@neomilanista ý bác ấy là mỗi hãng có thị trường riêng. Đúng mà bác. Vn k phải thị trường lớn về đt của Sony
tập trung vào phân khúc điện thoại ram 2G giá rẻ đi ^^

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019