[ROM] Tổng hợp + UPDATE ROM cho Q-Smart S12

gaixixon
25/1/2013 9:53Phản hồi: 133
Như đã nói thớt S12 hơi đìu hiu vì ít ROM - lý do là chưa có CWM để share rom cho nhau. Vì nhu cầu chia sẻ của S12 đang rất vật vã, nên mình post tạm bản CWM đang làm dở lên đây vậy.
Cách làm như sau:
1. Vào google play download Rom Manager về, và cài v2o máy.
2. Down load file này về
https://www.dropbox.com/s/v3e1zf13lqhbqig/cwm4s12.rar
3. Giải nén ra được 2 file.
File script.sh thì copy vào thẻ nhớ ở thư mục: /sdcard/clockworkmod
<Nếu chưa có thư mục này thì bạn hãy tự tạo thư mục clockworkmod trong /sdcard >
File cwm4s12.img là file recovery đã được mod (đúng ra la đang mod dở), các bạn flash vào máy theo lệnh:

fastboot.exe flash recovery {đường dẫn tới file cwm4s12.img}
vd: fastboot.exe flash recovery d:\CWM4S12\cwm4s12.img
4. Gõ lệnh fastboot.exe reboot để khởi động lại máy

5. CÁCH DÙNG:
Do đang mod chưa hoàn thiện nên chưa có giao diện đồ họa ở recovery nhưng không sao, miễn là có tác dụng.

Sau khi đã flash Cwm4s12, các bạn mở rom manager, chọn Reboot into recovery đẽ kích hoạt lần đầu tiên.

5.a Để xóa Dalvik-cache các bạn dùng Root Explorer hay bất kỳ trình duyệt file nào, SỬA TÊN FILE "cleardalvik" trong thư mục /sdcard/clockworkmod/TASK thành "cleardalvik.ON"
5.b Để backup ROM, các bạn dùng trình duyệt file SỬA TÊN FILE "backmeup" trong thư mục /sdcard/clockworkmod/TASK thành "backmeup.ON".
File ROM backup được sau nay sẽ nằm trong thư mục /sdcard/clockworkmod/ROMBAK.
5.c Để restore system hoặc data, các bạn copy 2 file system.tar và/hoặc data.tar vào thư mục /sdcard/clockworkmod/ROMBAK SAU ĐÓ ĐỔI TÊN 2 THẰNG NÀY THÀNH "fangme.system.tar" và / hoặc "fangme.data.tar"
6.Sau khi làm một trong 3 thao tác 5a, 5b, hoặc 5c hoặc cả 3, BẠN MỞ Rom Manager lên, chọn vào mục "Reboot into Recovery", bấm tiếp OK.
Sau khi bấm OK, ban không làm gì cả, máy sẽ khởi động lại và vào CWM nhưng ở chế độ đen thui

Quảng cáo

Nếu bạn backup ROM, thời gian chờ sẽ là 4 phút hơn một tẹo! Vui lòng chờ và đừng làm gì cả, máy sẽ tự khởi động lại.
Nếu bạn restore ROM thời gian chờ là 1 phút, nếu restore cả data, thời gian chờ là 2 phút. Tương đương như thời gian bạn flash trên máy tính thôi!

7. DONE.

8.a NOTE: Sau khi bạn thao tác bước 6, bạn hãy đợi trong 4 phút nếu bạn backup rom, đợi trong 2 phút nếu restore system và data. Đừng sốt ruột nhé.
8.b Nếu trong quá trình mod máy bị die không vào dược để chạy ROM Manager, bạn cắm thẻ nhớ vào máy tính, chọn file ROM hoặc dạta cần restore copy vào thư mục clockworkmod/ROMBAK, sau đó sửa tên nó thành "fangme.system.tar" hoặc / và "fangme.data.tar", tiếp lắp thẻ vào điện thoại, rồi manually vào recovery mode bằng phím volup + power như vẫn làm, máy sẽ tự restore và khởi động lại.
9. Mình đã test rất rất nhiều lần rồi, tự xóa tất cả máy cho nó die hẳn rồi thao tác, tất cả ngon lành. Tuy nhiên, vì mình mới chỉ làm trên máy của mình nên cần nếu các bạn thao tác bị lỗi thì báo lên đây giúp mình.
Tệ nhất là không làm được gì thì đơn giản là "fastboot flash system ten_ban_rom_nao_do.img thôi nhỉ"
10. CAN MOT BAN LAM CHUOT BACH TEST VA SHARE ROM DAU TIEN CUA S12 DO TINHTE.VN MOD 😃

####################################################################

Quảng cáo

UPDATE 28.1.2013:
https://www.dropbox.com/s/v3e1zf13lqhbqig/cwm4s12.rar
Các bạn downfile script.sh này về sau đó copy đè lên file script.sh cũ trong /sdcard/clockworkmod là được.
Nếu đã flash cwm4s12.img rồi thì không phải flash lại.

Thay đổi:
1. File backup được gồm 4 file có tên là: system.tar; system.img; data.tar; data.img
2.a File system.img & data.img thì flash bằng cách dùng máy tính qua lệnh fastboot
2.b File system.tar & data.tar dùng để restore trực tiếp trên phone.

Các bạn không thích file nào thì xóa bớt cho rộng chỗ.

3. Để restore system hoặc data, các bạn copy 2 file system.tar và/hoặc data.tar vào thư mục /sdcard/clockworkmod/ROMBAK SAU ĐÓ ĐỔI TÊN 2 THẰNG NÀY THÀNH "fangme.system.tar" và / hoặc "fangme.data.tar"
<Lý do là vì một số bạn bị ẩn đuôi tar nên đổi thằng "phang mi" lên trước cho dễ 😃 >
4. Nếu bạn backup ROM, thời gian chờ sẽ là 4 phút hơn một tẹo! Vui lòng chờ và đừng làm gì cả, máy sẽ tự khởi động lại.
Nếu bạn restore ROM thời gian chờ là 1 phút, nếu restore cả data, thời gian chờ là 2 phút.
133 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

VOTE nhiệt tình.
Vừa mới cài Ubuntu xong. Đang học cách port ROM góp vui cho mọi ng.
094400611x
ĐẠI BÀNG
11 năm
.......................
Hoang_Cntt
ĐẠI BÀNG
11 năm
like
Like 😁
mãi mới có cái mới để vọc, hóng hàng của bác quá 😁
Tẹo vọc luôn hehe

Sent from my Xperia C430X using Tinhte.vn
ket moi rom của bác leloc94 chứ tình hình đến game 30mb chơi còn bị dis vs reset
094400611x
ĐẠI BÀNG
11 năm
Theo minh hieu tu huong dan cua ban thi muon backup - restore rom thi p dung den app root explorer or..., vay khi may bi fc tat ca moi app thi lam sao de restore rom

Sent from my Coolpad 7019A using Tinhte.vn
gaixixon
ĐẠI BÀNG
11 năm
@094400611x Bạn xem mục 8.b nhé!
Okê. Bac nào đang dùng rom gốc điểm danh cái
@leloc94 flash cái rom của cậu cho mọi ng đi!
gaixixon
ĐẠI BÀNG
11 năm
leloc94: Bạn flash cái cwm4s12.img vào rồi cho xin backup cái rom của bạn nào. Mình sẽ test đầu tiên 😃
Đang mất điện sẽ úp sớm cho các bác
Xin hỏi luôn khi nào thì có CWM bản chính thức vậy bác galaxion😁
leloc94 bác nhớ cho mình 1 vé nhé , điện thoại giờ chơi game dis wài lun
Like bác gaixixon.
Em flash hơn 10 cái CWM đủ versions mà chả cái nào xài được. Đang chờ bản hoàn thiện hơn của bác. Tuy nhiên bây giờ có thể dùng tạm cái này...
Rom ra có định dạng .img không galaxion
@leloc94 Taz bạn ợ.
@toidangbuonqua Trong taz có img ko
Đang tét và sẽ cho kết quả sớm
típitinh
ĐẠI BÀNG
11 năm
nóng lòng quá các a ơi
sinh viên mãi mới mua được smart phone mua phải s12 buồn quá 😔
sắp tết rùi các anh giúp e cho con s12 này khoẻ lên tí đi các a
ai test cwm chua
típitinh