Toyota sẽ sử dụng Nokia Here trên xe hơi của mình kể từ năm 2014

cuLong
31/1/2013 9:56Phản hồi: 136
Toyota sẽ sử dụng Nokia Here trên xe hơi của mình kể từ năm 2014

Cách đây không lâu, hãng sản xuất xe hơi lớn nhất Hàn Quốc là Huyndai và công ty con KIA đã chia tay Nokia, chuyển qua sử dụng Google Maps cho phần mềm định vị trên các xe hơi của mình. Nhưng điều đó có vẻ không ảnh hưởng gì đến hãng điện thoại Phần Lan cho lắm, khi mà mới đây, Toyota châu Âu đã kí hợp đồng sử dụng dịch vụ bản đồ Nokia Here trên xe hơi của mình, từ năm 2014 trở đi. Như vậy, ngoài thương hiệu mới đến từ Nhật Bản, hiện nay có những hãng khác như BMW, Mercedes, Garmin, Pioneer và Volkswagen cũng đang sử dụng dịch vụ kể trên của Nokia.

Dự kiến, các xe hơi xuất xưởng cho thị trường châu Âu, liên bang Nga và các nước Trung Đông trong đầu năm 2014 sẽ bắt đầu sử dụng Nokia Here làm phần mềm định vị và dẫn đường. Toyota cũng cho biết họ sẽ hợp tác với Nokia để cải tiến thêm những chức năng của hệ thống định vị này, nhằm mang lại sự tiện ích tối đa cho khách hàng của cả 2 bên.
136 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mấy cái dịch vụ dẫn đường này về VN phải thêm phần hướng dẫn lái xe né cảnh sát thì mới ăn tiền đc.

Với kiểu giao thông hỗn loạn vì quy hoạch kém + vô số biển báo vô lý cứ bất ngờ mọc lên như nấm + phân luồng vô tổ chức như đặt bẫy ở VN thì chả có bác tài nào mà ko vi phạm cả

P/S: vừa bị cá vàng đớp mất 4 lít.
Tháng củ mất, kể cả giờ tan tầm cá vàng cũng bỏ chốt phân luồng tắc nghẽn để đi bắt vi phạm đấy, các bác đề cao cảnh giác 😕

Thà đánh rơi tiền còn hơn bị cướp trắng trợn kiểu đó :mad:
@yudhoyono Thế cá vàng giống cái hay đực hả bác, 😁
Bản đồ Nokia cũng ngon mà nhỉ? Ai chưa có dịp dùng thì dùng qua e nó đi :3
@quocviet84x Thím sống ở hải đảo hay vừa trên núi xuống thế
Có biết ở những vụ phân luông, cắm biển báo kinh hoàng ở đồng bằng ko =))

Ví dụ nhé: Lê Duẩn (chỗ qua khách sạn Nikko) là 1 chiều
1 ngày đẹp trời nó biến thành 2 chiều
Rồi chưa đến 1 tháng sau nó lại thành 1 chiều =))

Cá vàng nhà ta đổ xô ra bắt vi phạm ko xuể vì con nhà giời cứ lao vào đường 1 chiều như đúng rồi 😁
@yudhoyono đi xe oto là phải biết nhìn biển báo rồi chứi...đi xe máy có thể đi láo chứ đi oto k thể đi láo đc
tonion
TÍCH CỰC
11 năm
@quocviet84x Ở VN bị bắt là chuyện hên xui chứ không phải có ý thức nữa. Kể cả ông có ý thức cực tốt nhưng đi đường lạ -> biển báo hiệu không rõ ràng thì việc ông đi sai và bị bắt có nguy cơ cực cao 😆

Còn thể loại mở mồm chửi người khác ngu như ông thì cũng chả giỏi giang gì đâu 😃)
maoh
ĐẠI BÀNG
11 năm
@maoh Đó là điều đương nhiên.
@maoh Có lẽ bạn nhầm, mình cũng đang dùng bản đồ Nokia/L920, Mình không biết bản đồ Nokia nơi bạn đang sinh sống (hoặc bản đồ ở các nước khác thế nào) nhưng dữ liệu bản đồ Nokia nơi mình ở chụp từ cách đây 5 - 7 năm rồi, giờ nhiều con đường mới đã được mở ra, khi mình đi trên con đường xuyên Á (Nội Bài - Lào cai vẫn đang xây dựng dang dở) thì bản đồ nokia cho thấy mình đang chạy xe trên cánh đồng lúa, còn Gmap đã có đường xá hẳn hoi rồi.
Việc sử dụng bản đồ tốt hay không phụ thuộc khá nhiều vào thiết bị bạn đang cầm có bắt sóng GPS tốt không. Còn ở trên xe hơi, thiết bị thu phát sóng GPS khỏi phải nói rồi, nó chính xác đến từng mét.
@maoh Google mua dữ liệu bản đồ của Nokia nhé, bác có thế Google 😆
tit.dz
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nokia rực rỡ quá 😁
Mình thấy VN mình có cái phần mềm vietbando cho xe hơi rất chính xác, a mình vốn là dân tỉnh lẻ mà mỗi lần lên phố cứ đi vèo vèo chả ngán đường
@rastar Vietnam mình thấy mỗi Sygic là dùng được.
Giao thông chưa hoàn thiện, biển báo thay đổi liên tục, GPS chỉ để tham khảo - mấy hãng xe chắc chưa áp dụng ở thị trường VN đâu 😁
vandatAT
TÍCH CỰC
11 năm
Toyota, BMW, Mercedes toàn tên tuổi lớn cả 😃
Mình chỉ quan trọng là nó có tốt không thui, Nokia hay Gmap không thành vấn đề
chả thích kiểu bảng đồng hồ nằm ở giữa hàng ghế trc như yaris, nhìn xấu -_-
bản đồ thì Gmap vẫn là số 1 hiện nay, dùng map của ông Nokia này lại hên xui giống ông Apple Map thì khốn khổ
nibiru
TÍCH CỰC
11 năm
@doremimon123 vậy à =)), có biết Nokia maps bá đạo tnao ko??

http://www.theatlantic.com/technology/archive/2012/10/the-forgotten-mapmaker-nokia-has-better-maps-than-apple-and-maybe-even-google/263150/

chịu khó đọc đi nhé =))
@doremimon123 Phán như thế đủ biết bác chưa từng trải nghiệm bản đồ của Nokia! Nghiên cứu thêm đi rồi hãy phán, chứ phán bừa như thế người ta bảo là Gà Công Nghiệp Chính Chủ 😁
@doremimon123 Chắc bác chưa sử dụng Nokia Map bao giờ, nếu so sánh với Gmap thì ko hề thua kém tẹo nào, thậm chí nokia map còn có cái hay và tiện dụng hơn như có thể tải bản đồ về điện thoại để dùng offline ko cần kết nối mạng, mình thường dùng dt nokia để định vị, dẫn đường rất chính xác.
luisbjn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@doremimon123 bác mới là người đừng phán liều :-j google map thì nó gần như ở đâu cũng sọt nhưng so với châu âu thì trước giờ họ toàn xài nokia map và bản đồ Nokia ở châu âu và mỹ cũng tốt hơn so với google ko tin mời bác đi tìm hiểu :-j nó tốt ở việt nam chưa chắc đã tốt ở các nước
luvt
ĐẠI BÀNG
11 năm
ko biết ở xe hơi có khác với map hay xài trên mạng ko nhỉ.
umumti
CAO CẤP
11 năm
Của ai không quan trọng, quan trọng là dẫn đường đúng và chi tiết thông tin mà thôi.
Chưa xài qua Nokia Maps. nhưng Google Maps thì hơn Bing Maps. Đc cái Nokia hổ trợ người tiêu dùng rất tốt. 😃
Nokia maps thấy chính xác hơn google maps ( Cảm nhận cá nhân thôi )
Nokia Map thi ngon rồi, mình có điện thoại Androi nhưng mà khi nào tìm đường chỉ dùng Nokia map, cho dow về dùng không cần mạng dùng rất tuyệt vời, dẫn đường bằng âm thanh tốt, máy cấu hình thấp cũng chạy ngon, mình sài Nokia map trên 5800 thần thánh nhé😁.
@QuangThai06 thích nhất cái khoản dùng được offline tiện lợi vô cùng.
Tất cả thông tin dữ liệu bản đồ được down về máy và mình lựa chọn được những bản đồ cần thiết. Cái này cực kì tiện lợi cho việc search các địa điểm
d7293
CAO CẤP
11 năm
Nokia vẫn có nguồn thu là tốt rồi, không chết được, 😃
mảng dịch vụ của bác Nô vẫn tuyệt vời !
TLAF
TÍCH CỰC
11 năm
- Cãi nhau vô bổ, tiện cái nào dùng cái đấy, nhưng có 1 vấn đề thế này.
+ Nokia dẫn đường offline dùng GPS định vị toàn cầu kể cả vùng núi vùng sâu vùng xa nơi không có sóng điện thoại. Ra nước ngoài chỉ cần có phần mềm Nokia here là ok không cần gì cả, chẳng cần sim không càn wifi
+ Gmap phải có mạng mới dùng được bản đồ
- Bạn chọn cái nào
w2weertkl
ĐẠI BÀNG
11 năm
@TLAF google map van co offline được nhé, k biết đừng nói bậy
@w2weertkl Có Offline nhưng chỉ dành cho Android, có điều hướng bằng giọng nói pro như Nokia không?
ủng hộ sự trở lại của nokia

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019