Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Camera] Sử dụng picasa (1/3) - Chỉnh sửa chi tiết

starnt
7/2/2013 8:29Phản hồi: 71
[Camera] Sử dụng picasa (1/3) - Chỉnh sửa chi tiết

Quản lý và chỉnh sửa ảnh hậu kỳ là một khâu rất nên có với tất cả những ai đã và đang chụp ảnh kỹ thuật số, nó có thể rất phức tạp và chuyên nghiệp, nhưng cũng có thể rất đơn giản phục vụ nhu cầu của những tay máy nghiệp dư.

Camera Tinh Tế đã có bài hướng dẫn tổng quan Picasa http://www.tinhte.vn/threads/1857632/
và đây là loạt video hướng dẫn chi tiết hơn, sử dụng phần mềm quản lý và chỉnh sửa hình ảnh Picasa. Loạt bài này gồm 3 phần: Quản lý cơ sở dữ liệu ảnh, Chỉnh sửa chi tiết từng ảnh, và biên tập ảnh & Video.

Để tạo sự hứng khởi, chúng tôi đưa phần 2 lên trước: Hướng dẫn chỉnh sửa chi tiết từng ảnh.

Tóm tắt:
  • Double click vào từng hình để chính sửa chi tiết
  • Nhóm công cụ thứ nhất là nhóm chỉnh sửa cơ bản:
  • cắt cúp, chỉnh độ nghiêng, mắt đỏ
  • tự cân chỉnh màu và sáng tối, chấm mụn, vết bẩn
  • Viết thêm chữ (chú thích)
  • Nhóm công cụ thứ hai là nhóm về sáng tối và nhiệt độ màu
  • Nhóm công cụ thứ 3, 4, 5 là nhóm hiệu ứng, thay đổi màu sắc, độ nét toàn bộ hay cục bộ, theo các trường phái khác nhau, chỉ cần 1 click chuột
  • Các chỉnh sửa của Picasa không ghi đè vào file ảnh (none destructive), chỉ cần export là ra file sau hậu kỳ
(Thông tin ngoài luồng: Sáng mai Thứ Sáu 8/2 Dr. Thanh sẽ có mặt ở Đường hoa Nguyễn Huệ đầu phía Tôn Đức Thắng (bờ sông SG) vào lúc 6h20 tới 6h30 sau đó sẽ di chuyển "vô định" vào trong. Bạn nào thích đu theo thì sẵn sàng chào đón)
71 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tuan05spm
ĐẠI BÀNG
11 năm
rất bổ ích
nghiên cú vụ này mớj được
oichaooi
TÍCH CỰC
11 năm
chụp 50%
sửa 50%
@oichaooi Chưa chắc bạn à?!!! biết đâu chụp thì <50% còn sửa thì >50% thì sao??? 😁 (vì muốn đẹp thì phải học theo câu của các cụ để lại là:"Không có bức ảnh nào xấu,chỉ có bức ảnh chưa được hậu kì" mà :p )
vuong39
ĐẠI BÀNG
11 năm
Vẫn đang dùng picasa chỉnh sửa ảnh, nhẹ nhàng mà làm được khá nhiều thứ. 😁
MikenAngelo
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ae cẩn thận nha, mấy bữa này mà di chuyển 'Vô định' như bác Thanh coi chừng,bóp,túi,đt,camera... xác cmn định là đivề 'vô cực' lun. 😁
Hôm tối vừa rùi bạn em vừa mất cái đt ngoài ấy 😔 chúng nó nhanh như chớp :( >.<
duyquangphm
ĐẠI BÀNG
11 năm
@MikenAngelo Bác này nói đúng nè, nên cần thận dịp này nha các bác, em không đi đường hoa Nguyễn Huệ năm nay nhưng năm ngoái gấu em mới bị rạch túi, mất bóp và trầy cái Playbook nè.

Sent from my SHW-M250S using Tinhte.vn
@MikenAngelo Em còn thấy mấy người bị chúng nó XXX mà có làm được gì đâu??!!! chỉ biết kêu "Ớ...Ớ...ớ....." lên vài tiếng thui!!! :D (may mà em chụp trộm được>>>> :p )
"không có hình xấu, chỉ có hình chưa được chỉnh", nghe có vẻ hay hơn nhỉ.
Up ảnh lên picasa bị giảm dung lượng
spirit3x
TÍCH CỰC
11 năm
like cho cái slogan 😁
không có hình xấu ....chỉ có hình chỉnh hoài không đẹp 😁
bobear
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hình này mình chụp bằng Note và đã qua xử lí bằng Picasa 😁
mọi người cho ý kiến nhé !
@bobear xem thấy Marlbo"rợ" quá ..
@bobear Bạn chỉnh hơi "rực" quá, nhìn thấy hơi chói loà. Ngoài ra thì cũng hơi dư vàng và 1 chút đỏ.
Mình cũng ko biết dùng từ mô tả thế nào cho nó chính xác, nhưng theo ý mình thì nên chỉnh theo 1 style mềm mại và hơi "bay bay, miên man" một chút thì bức ảnh sẽ phát huy hết ý tưởng mà bạn muốn khoe. Nếu đi theo phong cách tĩnh vật hay Macro thì chụp = đt là rất khó, đòi hỏi kinh nghiệm và trình độ tương đối.
Vui!
bobear
ĐẠI BÀNG
11 năm
@phuongvh.apple Vâng tại mình tập tành theo mấy clip trước sửa chơi chứ ko rành về tranh ảnh lắm, làm ko có kinh nghiệm quá tay ấy mà, để mình up hình gốc lên vậy 😁
@bobear Hình này chỉnh sửa lại tông màu ko tốt. Tiêu cự thì tốt nhưng tấm hình thì ảo quá
Đang cần vấn đề này đúng là bổ ích
cái này dùng có dễ hơn PS hk mấy bác! e tập PS CS5 mà quải quá! Tools j chữ chằng chịt!
Boyzvupro
TÍCH CỰC
11 năm
Tại sao ko phải là Paint.Net nhỉ, picassa này ít cái để chỉnh quá
ảo quá
nhưng mà là xu hướng rùi
TFS
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cái còn tuỳ vào đối tương và nhu cầu. Với mình càng hạn chế hậu kỳ càng tốt. Khi đó bấm 1tấm ảnh cảm thấy sướng với mình mặc dù có hậu kỳ sẽ trọn vẹn hơn.
dqminhtt1
TÍCH CỰC
11 năm
đối với 1 phần mềm miễn phí thì làm đc như thế này là quá tốt r !!
xin anh cho nhan dang
Mình toàn dùng snapseed cũng khá là ok 😃
@cuongstupid cái này thì dễ dùng thật..... same same với instagram
@cuongstupid Hơi bết màu chút nhưng cũng khá hiệu quả
michel524
ĐẠI BÀNG
11 năm
Trước giờ vẫn thường dùng cái này để chỉnh sửa nhanh mấy tấm hình vừa chụp, chủ yếu là chỉnh màu sắc và đôi khi thêm hiệu ứng thôi. Từng dùng rất nhiều soft chỉnh nhanh kiểu này nhưng mình đánh giá Picasa cao nhất ở chỗ dễ xài, tiện lợi mà ĐẸP 😁

Ở một số trường hợp vẫn phải đụng tới PTS :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019