Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Vietnamese IME bản 1.9 - bộ gõ tiếng Việt đầu tiên trên Android

DrBrain
16/4/2009 6:56Phản hồi: 1.037
Vietnamese IME bản 1.9 - bộ gõ tiếng Việt đầu tiên trên Android
27/07: Chương trình đã nâng cấp lên phiên bản 1.3. Xem phần "Thay đổi - Cập nhật" bên dưới để biết thêm chi tiết.

Chương trình đã được nâng cấp lên phiên bản chính thức 1.0 bổ sung các chức năng chính sau:
+ Gõ tiếng Việt các kiểu gõ TELEX, VNI, cả bàn phím cứng và bàn phím mềm.
+ Xử lý trường hợp gõ dấu: "nguaw" thành "ngưa" mà một số bộ gõ (cả bộ gõ trên desktop) "quên mất".
+ Vẫn giữ layout bàn phím với các phím Việt (dành cho bác nào ko đánh được cả TELEX lẫn VNI 😁 ).
+ Option chọn TELEX hoặc VNI hoặc ko sử dụng kiểu gõ nào đồng thời hiển thị kiểu gõ hiện thời bên dưới option chọn.
+ Cho các options giống với Unikey như: "gõ dấu ở cuối từ", "gõ dấu kiểu cũ òa, úy"
+ Option chọn việc có hay ko hiển thị candidate view (dòng hỗ trợ ở bên dưới khung edit).

+ Option chọn việc có hay ko hiển thị thông tin về kiểu gõ hiện thời lúc bắt đầu gõ.

Thay đổi - Cập nhật
* EDIT 16-Apr: Đã sửa lỗi chữ ư và Ư trên keyboard
* EDIT 18-Apr: Chương trình đã được nâng cấp lên version 0.9.4 và đổi tên thành Vietnamese IME cho dễ nhớ hơn. Các bác uninstall phiên bản cũ (bắt buộc) rồi cài phiên bản mới ở link dưới hoặc file attach vô nhé.

Phiên bản mới 0.9.4 có một số chức năng sau:

+ Thêm âm thanh khi gõ phím (giống như âm thanh đánh máy typewriter).
+ Thêm options menu để chọn "rung khi gõ phím" và "âm thanh khi gõ phím".
+ Tăng kích thước của bàn phím to hơn (bằng với kích thước bàn phím của HTC) cho dễ gõ.
+ Chỉnh lại cho đúng 3 trạng thái của phím Shift là bình thường, ấn phím Shift và Capslock
+ Nhân đây mình cũng xin chia sẻ thêm roadmap của chương trình Vietnamese IME sắp tới:
- Phiên bản kế tiếp 0.9.5: sẽ dùng skin của bàn phím HTC thay cho skin bàn phím của Google.

- Phiên bản 1.0: sẽ hỗ trợ kiểu gõ TELEX (và VNI <- ko nhất thiết) cho bàn phím ảo và bàn phím cứng.

Quảng cáo

- Phiên bản 2.0 (nếu có): sẽ thay giao diện bàn phím cho giống với keyboard của iPhone (như của chomp SMS).
* EDIT 18-Apr: Đã chỉnh lại cách làm việc của phím backspace bình thường trở lại.
* EDIT 19-Apr: Cập nhật bản 0.9.4f1 sửa lỗi bị "force close" khi nhập URL trên browser ở chế độ landscape. Các bác download về install lên file cũ nhé.
* EDIT 26-Apr: Cập nhật phiên bản 0.9.6 với các tính năng sau:
+ Sửa lỗi hiển thị sai của chữ ũ và chữ ọ.
+ Chuyển giao diện bàn phím cho đồng nhất với bàn phím của sapphire.
* EDIT 28-Apr: Update bản 0.9.6f1 với các thay đổi sau:
+ Thêm bản 0.9.6f1G dành cho 5.0.2G firmware. Lý do là firmware 5.0.2G bị thiếu mất một "thành phần" của firmware 1.5 chuẩn. Thành phần này tuy "rất nhỏ" nhưng cũng đủ làm crash chương trình :eek:. Bản 0.9.6f1H được recommend cho 5.0.2H firmware và firmware 1.5 chuẩn.

+ Sửa lỗi khi insert vào chính giữa đoạn text đã gõ thì sẽ ko insert đúng vị trí.

+ Thêm option chọn cũng như thêm tính năng tự động chuyển chữ hoa ở đầu câu.
Các bác "chịu khó" download bản mới về cập nhật nhé :p

Quảng cáo

* EDIT 4-May: Update bản chính thức 1.0 với nhiều tính năng quan trọng như gõ TELEX/VNI, gõ dấu ở cuối từ v.v...

Các tùy chọn của bộ gõ

Chọn kiểu gõ

Hiển thị thông tin về kiểu gõ hiện thời lúc bắt đầu gõ

+ Sửa lỗi bàn phím cứng của phiên bản cũ: phải giữ phím Shift thì mới đánh được chữ hoa và bàn phím cứng ko có trạng thái caps-lock. Với phiên bản này chỉ cần ấn phím Shift 1 lần, ko cần giữ, và đánh chữ hoa, trạng thái caps-lock cho bàn phím cứng được khôi phục.

+ Hiện preview nhanh hơn và delay lâu hơn để người dùng dễ thấy.

+ Layout bàn phím khi chọn kiểu gõ VNI sẽ có thêm dòng số ở trên để dễ gõ. Tuy nhiên ở chế độ này với màn hình landscape, nếu hiển thị "dòng hỗ trợ bên dưới" thì chữ sẽ thấy ko rõ nên khi chọn kiểu gõ VNI chương trình sẽ tự động bỏ chọn option "hiện dòng hỗ trợ". Người dùng vẫn có thể chọn hiển thị lại dòng hỗ trợ nếu thích.

Chữ thấy ko rõ khi ở VNI-landscape với "dòng hỗ trợ ở dưới"

Sau khi chọn kiểu gõ VNI, CT tự động bỏ chọn option "Hiển thị dòng hỗ trợ"

Chữ thấy rõ khi ở VNI-landscape với "dòng hỗ trợ" ko được hiển thị

* EDIT 4-May: Cập nhật bản 1.0.1, sửa lỗiforce closed khi gõ các chữ "Ă", "ă", "Â", "â".
Lưu ý là nếu CT đã bị force closed bởi lỗi này thì bàn phím cứng sẽ ko gõ được Tiếng Việt nữa. Các bác phải gỡ bản cũ 1.0 ra (cho chắc :D) rồi cài lại bản 1.0.1 vào. Hơi bất tiện, các bác "chịu khó" tí nhé 😃

* EDIT 5-May: Cập nhật bản 1.1, sửa và bổ sung các tính năng sau:
+ Sửa lỗi đánh "chuana" ko ra "chuân"
+ "Hiện thông tin kiểu gõ lúc mới bật" hợp lý hơn. Chỉ hiển thị thông báo khi mới bật bàn phím (sau khi đã đóng bàn phím trước đó).
+ Thời gian hiện preview nhanh hơn (chỉ cần gõ nhẹ cũng vẫn thấy được preview) và delay lâu hơn. Thời gian được canh chỉnh gần giống với keyboard của iPhone.
+ Sửa lỗi bàn phím chức năng phím ALT cũng như ALT locked ko hoạt động, ko đánh được các ký tự đặc biệt bằng bàn phím cứng.
Theo đánh giá của mình thì đây là phiên bản tương đối ổn định và hoàn chỉnh. Các bác "nên" download về cài 😃. Enjoy!

* EDIT 7-May: Bàn một chút về vấn đề font chữ: Sau khi "điều tra" kỹ về fonts của Android trên firmware 1.5 nói chung và G2 ported firmware nói riêng, mình nhận thấy:
+ Font DroidSans của firmware 1.5 bị 2 lỗi: chữ "ờ" thành chữ "ớ" và chữ "ỡ" thành chữ "õ".

+ Chỉ có font DroidSans bị, các font khác vẫn OK (ko giống như mình nghĩ lúc đầu). Mình đã sửa lại hướng dẫn cho đúng.

+ Mình có hỏi qua nhiều bác xài G1 thì mình thấy là đa số các bác (và cả mình) đều cho rằng bộ font mới của firmware 1.5 nhìn đẹp và rõ ràng hơn. Vì vậy mình đã sửa lại 2 lỗi nói trên của font DroidSans và để ở http://vietnameseime.googlecode.com/files/OriginalDroidSansFontFixed.rar (Làm vậy chắc ko vi phạm bản quyền đâu các bác nhỉ :D, Google don't sue me). Các bác download về cài đè như hướng dẫn bên dưới nhé.

+ Còn đây là cả bộ font của firmware 1.5 (bao gồm luôn font DroidSans đã chỉnh sửa) http://vietnameseime.googlecode.com/files/G2DroidFontsPackFixed.rar . Bộ font của hướng dẫn lúc đầu: http://techcaotri.googlepages.com/DroidSansFont.rar
* EDIT 25-May: Cập nhật phiên bản 1.1.5 và 1.2. Phiên bản 1.1.5 có các sửa đổi và bổ sung sau:
+ Sửa lỗi force closed khi gõ "ana" -> "ân"

+ Tự động viết hoa cho bàn phím cứng

+ Một số lưu ý về cách hoạt động của bàn phím mềm. Bàn phím mềm luôn hoạt động theo các tùy chọn của CT bất kể là đang gõ tiếng Anh hay tiếng Việt. Bàn phím cứng sẽ hoạt động theo tùy chọn của CT nếu đang ở chế độ gõ tiếng Việt và hoạt động theo tùy chọn của hệ thống (phần "Locale & text" -> "Device keyboard") nếu đang ở chế độ gõ tiếng Anh

+ Option cho chọn có hay ko sau khi gõ symbol và ấn space thì sẽ tự chuyển về bàn phím character.
+ Option cho chọn có hay ko tự động chuyển 2 space thành dấu "."

Các option chung

+ Chuyển text đang gõ từ gạch dưới sang highlight cho thống nhất với keyboard của HTC

+ Thêm layout số khi gõ Date, Time và Phone number để dễ gõ hơn

Layout số

* Phiên bản 1.2: ngoài các sửa đổi và bổ sung của 1.1.5, phiên bản 1.2 còn có thêm các tính năng sau:
+ Thêm phím chuyển từ đánh tiếng Việt sang đánh tiếng Anh và ngược lại (TELEX<->ENGVNI<->ENG).

Kiểu gõ TELEX với phím chuyển

+ Nhắc lại 2 tính năng của các phiên bản trước mà có thể một số người chưa biết là: quét sang trái để xóa ký tự và quét xuống dưới để đóng keyboard

+ Bây giờ đã có thêm quét sang phải để chuyển chế độ gõ Việt <-> Anh và option để bật/tắt tính năng này.

Các option cho kiểu gõ

+ Đặc biệt: Phiên bản 1.2 đã hỗ trợ màn hình độ phân giải (640x480), tuy nhiên nếu xem bằng màn hình to ở độ phân giải này thì icon sẽ hơi nhòe (phiên bản sau sẽ sửa lại cho rõ) còn với màn hình nhỏ thì ko sao. Các bác dùng openmoko vào check dùm nhé 😃.

+ Các bác lưu ý là phiên bản 1.2 có 1 hạn chế là phải mở bàn phím mềm lên trước khi gõ bằng bàn phím cứng. Hơi bất tiện nhưng phiên bản 1.3 sau thì lỗi này sẽ được fix, xài bàn phím cứng sẽ giống như xài bàn phím mềm :D.
* EDIT 27-Jul: Phiên bản 1.3 này mình xin tặng cho người "bạn gái cũ" của mình: "H, Wish you a more happy life!"

Các tính năng:
+ Sửa lỗi force closed khi gõ bằng bàn phím cứng trước khi mở bàn phím ảo.
+ Thêm âm báo khi chuyển giữa Việt <-> Anh
+ Tổ hợp phím Alt+Z để chuyển giữa Việt <-> Anh, cũng xin nhắc lại là với Android các bác ko cần phải giữ phím Alt đồng thời khi bấm Z mà chỉ cần (tô đậm) ấn Alt, thả ra, rồi ấn Z là được.
+ Shift+Delete để delete nguyên từ trước đó cho cả bàn phím cứng lẫn bàn phím ảo và option để chọn.
+ Lưu ý Capslock+Delete ko được dùng để xóa nguyên từ như Shift+Delete.​
+ Sửa lỗi ko đánh được Enter trong CT "Better Terminal Magic". Bây giờ có thể chuyển qua chế độ gõ tiếng Anh để đánh lệnh trong "Better Terminal Magic".​
+ Sửa lỗi đang đánh xoay màn hình và gõ tiếp thì những ký tự đang gõ trước đó bị xóa.
+ Sửa lỗi quét phải trong bàn phím số và bàn phím symbol vẫn làm thay đổi kiểu gõ giữa Việt <-> Anh
+ Sửa lỗi mở Capslock, đóng bàn phím ảo rồi mở bàn phím ảo lại thì trạng thái Capslock ko hiển thị đúng.
+ Hiển thị các layout symbol hợp lý hơn

+ Việc ấn giữ phím để đánh các ký tự mờ chưa thể thực hiện được, có thể sẽ được hiện thực trong các phiên bản kế.

Hướng dẫn cài đặt:

Lưu ý là chương trình CHỈ CHẠY ĐƯỢC trên firmware G2 port sang cho firmware G2 port sang cho firmware G2 port sang G1 hay nói cách khác là firmware 1.5. (Đã test và chạy tốt trên G2 ported firmware 5.0.2H):

+ Download file VietnameseIME-1.2H.apk (hoặc VietnameseIME-1.2G.apk) tại địa chỉ http://code.google.com/p/vietnameseime/downloads về rồi cài vô máy giống như application bình thường:

+ Sau khi cài đặt xong vào trong Settings -> Locale&Text, Chọn thêm Vietnamese IME như hình:

+ Nhấn OK ở bảng thông báo tiếp theo và quá trình cài đặt coi như hoàn tất.

+ Khi đánh văn bản và muốn sử dụng Vietnamese IME thì ấn và giữ vào ô đang đánh văn bản một hồi nó sẽ hiện ra như sau:

+ Chọn "Select input method" rồi chọn Vietnamese IME giống như hình dưới

* Lưu ý: Hiện thời font DroidSans trong bản build G2 port của Haykuro bị lỗi font tiếng Việt ko có chữ ờ nên ban đầu lúc mở keyboard ra sẽ bị lỗi như hình dưới và ko đánh được chữ ờ:
Lỗi ko có chữ ờ của G2 ported firmware.
Để sửa lỗi này cần download file http://vietnameseime.googlecode.com/files/OriginalDroidSansFontFixed.rar , extract ra 1 file DroidSans.ttf vào ổ đĩa D:\ và chép đè lên thư mục /system/fonts của G1 bằng các lệnh sau:

# adb remount
# adb push D:\DroidSans.ttf /system/fonts
# adb shell reboot

Enjoy my first app on Android 😃!

Bàn phím Portrait

Bàn phím Landscape

+ Giữ phím vi/en lâu sẽ cho phép "nhảy" thẳng vô màn hình chỉnh settings.

Giữ phím vi/en lâu

+ Phím Shift "thông minh" hơn (trạng thái phím shift được giữ xuyên suốt các keyboard).

* Các bác lưu ý là chương trình hiện nay đã được "host" lên tại googlecode nên link download thống nhất sẽ là http://code.google.com/p/vietnameseime/ .Các bác lên đó vào mục download để lấy chương trình về nhé 😃

Chúc các bác cài đặt thành công, có gì thì comment lên thread này luôn nhé 😃
:biggrin9gp: Cuối cùng cũng xong "phần râu ria". Bây giờ chỉ còn tập trung vào công đoạn "quan trọng" nhất thôi :D

* EDIT 22-Feb-2010: Cập nhật phiên bản 1.9 với các thay đổi sau:
+ Với firmware 1.5 hỗ trợ 2 độ phân giải màn hình: 480x320 (G1, G2, Hero, Samsung Galaxy) và 640x480(Openmoko), với firmware 1.6 trở lên hỗ trợ tất cả các độ phân giải màn hình.
+ Bước đầu hỗ trợ theme, thêm tùy chọn màu của phím (do không phải là thiết kế đồ họa chuyên nghiệp nên màu sắc ko đc đẹp lắm, các bác thông cảm :D ).
+ Sửa lỗi các icon của hiển thị không đẹp (không ở giữa) khi giữ phím ở màn hình ngang.
+ Thay đổi symbol layout, hỗ trợ phím tab và emoticons
+ Ấn giữ lâu phím 😃 (happy smiley) sẽ hiện danh sách để chọn input các smileys chuẩn của Android.
+ Ấn giữ lâu phím đổi keyboard (12# hoặc abc) sẽ hiện danh sách các tác vụ nhanh.
+ Option điều chỉnh độ rung, do cảm nhận cá nhân thấy một số máy bộ rung có vẻ "nhẹ nhàng" hơn G1 (chẳng hạn như Nexus One) nên làm thêm cái này :D.
+ Option điều chỉnh âm lượng gõ phím.
+ Option bật tắt âm thanh khi chuyển kiểu gõ (có 1 bác nào đấy đề nghị cái này mà không nhớ rõ là bác nào nữa 😃 ).
+ Hỗ trợ tính năng gợi ý từ cho cả Tiếng Việt và Tiếng Anh, sử dụng "native code" để tăng tốc việc truy xuất từ (lý thuyết là vậy :D ).
+ Hỗ trợ tính năng gợi ý từ cho bàn phím cứng.
+ Option chọn sử dụng tính năng gợi ý từ khi gõ Tiếng Anh bằng bàn phím cứng (tính năng gợi ý từ sẽ được sử dụng mặc định khi gõ Tiếng Việt bằng bàn phím cứng trừ khi tính năng gợi ý từ bị tắt)
+ Trích xuất các từ gợi ý từ Contacts.
+ Hỗ trợ Từ điển người dùng và một số tính năng liên quan tới từ điển người dùng như: thêm/xóa từ trong từ điển người dùng bằng tay hoặc tự động thêm các từ thường gõ vào từ điển người dùng. Lưu ý: Tính năng này chỉ dành cho firmware có hỗ trợ từ điển người dùng (Firmware 1.6 hoặc 2.0 trở lên). Đối với một số firmware tính năng có thể hiển thị nhưng vẫn không sử dụng được vì firmware vẫn chưa hỗ trợ đầy đủ (chẳng hạn như firmware Soulife's Roger dành cho G1).
+ Option chọn từ điển từ gợi ý.
+ Option tự động chọn từ điển từ gợi ý dựa trên kiểu gõ Việt hoặc Anh.
+ Chỉnh lại chiều dài của dòng gợi ý hợp lý hơn khi dùng kiểu gõ VNI ở bàn phím nằm ngang.
+ Cho phép gõ ký tự mờ.
+ Chuyển kiểu gõ nhanh ở bàn phím cứng bằng ALT + Enter (ấn ALT -> thả ra -> rồi ấn Enter).
* Địa chỉ download: http://code.google.com/p/vietnameseime/downloads

* Một số screenshot: http://picasaweb.google.com/techcaotri/VietnameseIMEImages#

* Hạn chế của phiên bản này:
+ Từ điển Tiếng Việt không được tiện dụng cho lắm, hiện mình đang chỉnh sửa lại sao cho tiện lợi hơn.
+ Lỗi: chắc chắn là vẫn còn vì mình chỉ mới xài thử một tuần thôi. Các bác nếu gặp lỗi thì có thể report về tại địa chỉ mail: techcaotri@gmail.com (nếu kèm theo log lỗi thì càng tốt). Xin cám ơn 😃.
* Plan: Sắp tới sẽ có phiên bản 2.0 sửa lỗi và thêm vào một số tính năng khác.

Đầu năm chúc các bác gặp nhiều may mắn và thuận lợi. Have fun 😃

1.037 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hddh
ĐẠI BÀNG
15 năm
cực kì hay! Bác DrBrain có thể làm 1 bài chia sẻ cho anh em về viết phần mềm này khi offline kế tiếp kô?
DrBrain
ĐẠI BÀNG
15 năm
OK thôi, mình viết phần mềm này cho ae trong hội Android xài mà 😃. Hi vọng tới lúc đó sẽ có phiên bản mới đẹp hơn và tiện lợi hơn với kiểu gõ TELEX và VNI 😁
dttung80
TÍCH CỰC
12 năm
Bạn ơi, bắt đầu có lỗi trên Android 4.0.2. Khi gõ chữ Ở nó bị thành Ỏ.
Hì, bác Trí cập nhật FW mới nhanh nhỉ ;)
DrBrain
ĐẠI BÀNG
15 năm
Đã sửa lại lỗi chữ ư và Ư của keyboard. Các bác download về install đè lên app cũ nhé.
quocthai75
ĐẠI BÀNG
15 năm
có cách nào chép đè font lưu trên thẻ nhớ bằng chính G1 ko các bác, mỗi lần úp FW xong chép cho tiện
có phải ý bác nói là dùng terminal trên G1 để chép font phải không....? cái này mình cũng đang cần chứ mỗi lần wipe (hay có bản mới) phải gắn vào pc thì mình lười quá😁:D:D... hình như có phải không các bác........
quocthai75
ĐẠI BÀNG
15 năm
đúng thế bác à!
thỉnh thoảng nghịch, down rom bằng G1 rồi up luôn, thế cho nhanh và tiện, có phải lúc nào uống cafe là mang máy tính đâu:D
funbacon
TÍCH CỰC
15 năm
Hay hay hay 😁. Nhưng cái này vẫn chỉ sử dụng gõ TV với bàn phím ảo và chỉ dừng kiểu chọn kí tự, chưa có kiểu gõ telex. Hi vọng Google add auto correct cho hard keyboard và soft keyboard để anh em làm bộ gõ V cho dễ :D.
DrBrain
ĐẠI BÀNG
15 năm
Cập nhật một tí: Các bác ko cần bỏ chọn TouchInput mặc định của hệ thống (ở đây là TouchInput Chinese) mà chỉ việc chọn thêm Vietnamese Soft Keyboard (check vào cả 2 ô TouchInput Chinese và Vietnamese Soft Keyboard). Sau đó khi cần đánh văn bản thì làm như sau:

+ Ấn và giữ vào ô đang đánh văn bản một hồi thì nó sẽ hiện ra như sau:

+ Chọn "Select input method".

+ Bây giờ chỉ việc chọn input method nào mình cần xài thôi 😃
Phần mềm rất hữu ích.
Xin chân thành cảm ơn bạn!
đang cần cái này đây, thanks pro nhiều nhiều
Great job! để khi nào rảnh rỗi em cài thử rồi còm men cho bác nha 😁
Hix, máy em Fw 1.0 nên pó chíu, hok xài đc. Mà em thì lười update lên FW 2.0 lắm, đành chịu vậy
apolloG1
ĐẠI BÀNG
15 năm
thik nha,chua chay dc tren fw cua G1 phai hem may bac........
DrBrain
ĐẠI BÀNG
15 năm
Uh, bác đợi tới cuối tháng khi firmware cupcake chính thức ra cho G1 thì sẽ chạy được.
Ghê thật, iP có giao diện TV rồi đến Android có gõ TV, 😁
hddh
ĐẠI BÀNG
15 năm
Đây, từ bộ gõ của bác đây này! 😁

funbacon
TÍCH CỰC
15 năm
Ko có bộ gõ vẫn gõ được TV trên tinhte mà ;))
snolat
ĐẠI BÀNG
15 năm
Trời 😔 tinhte chạy bộ gõ kiểu nhúng java mà. Trình duyệt hiểu là gõ được mà bác.
hddh
ĐẠI BÀNG
15 năm
Cái đó là market mà, chứ trên TinhTe thì nói làm gì?;)
Bác nào rành chỉ tui cụ thể cách up FW với.
DrBrain
ĐẠI BÀNG
15 năm
Đã update lên phiên bản 0.9.4. Các bác download bằng link ở đầu trang nhé 😃
ước gì bác cũng viết cho dòng Maemo Nxx của Nokia , cũng dựa trên nền Linux....
DrBrain
ĐẠI BÀNG
15 năm
Đã cập nhật bản 0.9.4f1 sửa lỗi bị "force close" khi nhập URL trên browser ở chế độ landscape. Các bác download về install lên file cũ nhé.
Để sử dụng đc ứng dụng này thì đòi hỏi máy phải nâng cấp FW bao nhiêu? Tôi có cài như bác hướng dẫn, nhưng chẳng đc. Hay ứng dụng này chỉ dành cho G1 của HTC mà G1 của T-Mobile ko sử dụng đc?
DrBrain
ĐẠI BÀNG
15 năm
Trang đầu có nói đó bác: firmware của G2 được port qua G1. Bác có thể tìm trong diễn đàn này để có hướng dẫn chi tiết cách update firmware (của bác hddh).
funbacon
TÍCH CỰC
15 năm
Cuối cùng đã có cơ hội test cái keyboard của bác 😁, e test trên bàn phím cứng và cái word suggest hoạt động :D, kiểu này thì telex chỉ nay mai thôi :D. E đang test cái keyboard HTC :D, bỏ cái key của China đi, dùng hoàn toàn key gốc của HTC :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019