Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Mobile Atlas Creator PM java tạo bản đồ cho trekbuddy từ Gmap

will
24/5/2009 13:48Phản hồi: 164
Update news on 26/04/2011:

Một số bạn đã tải Mobile Atlas Creator (MOBAC) 1.9 beta 3 và không còn thấy source map Gmap nữa.
Các link mình đưa dưới thì toi hết cả.
Mình đã kiểm tra và được biết Tác giả của MOBAC gặp vấn đề với các mapsource Provider nên đã rút toàn bộ các version cũ xuống. gỡ bỏ các mapsource bị complaint kể từ bản 1.9 beta 2.

Tác giả thông báo việc trên tại đây: http://sourceforge.net/projects/mobac/forums/forum/861096/topic/4470412

Bản 1.9 beta 5 hiện được xem là mới nhất trên trang chủ của tác giả:

http://sourceforge.net/projects/mobac/files/Mobile Atlas Creator/MOBAC 1.9/Mobile Atlas Creator 1.9 beta 5.zip/download

Cách tiếp tục dùng được MOBAC với Googlemap hay Hybrid mình có nói bên topic của bạn cwalkroyal bên này:
http://www.tinhte.vn/phan-mem-tien-ich-100/help-mobile-atlas-creator-1-9-beta-3-a-670515/index2.html post #16 nhé.

Cũng chả biết từ có từ bao giờ, vừa mới mở ra để làm bản đồ HCM đi Bến Tre để đi công tác thì phát hiện bản 1.9 beta 5 cho phép 2 cách chọn vùng: hình chữ nhật (rectangle) và đa giác (polygon) trên menu Maps>Selection mode => lập bản đồ có thể chọn theo hình của địa phương rồi nhé. méo sao cũng có thể chọn đúng theo ranh giới của địa phương cần làm bản đồ tồi nhé. 😁

TAC mới cập nhật lên bản 1.8 beta3 nhé. bản 1.1 đến 1.6 hiện connect lấy map hơi chập chập(hay bị lỗi không tìm được data source -> cho cái dấu X đỏ chơi). AE lấy 1.7 hay 1.8 beta về sài luôn nhé. giao diện hơi khác 1 tí nhưng cách làm Atlas thì Vũ Như Cẩn.

Tên mới của Soft đã được đặt là "Mobile Atlas Creator" nhưng download thì nó vẫn còn để là TAC cho các bản từ 1.6.1 vè trước.
bản mới nhất có cải tiến một chút về source map, trong đó có vài thứ source khác nhau hoạt động được với Vn như OpenStreetmap mapnik,...
Phần đóng gói làm rõ ràng hơn, đóng gói cho trekbuddy dạng gói tar, dạng kg gói tar, cho Oziexplorer,...

Xin phép mượn bài của bác Linhking để lên để anh em dễ bề tự làm map.
Đây là ứng dụng chạn trên nền Java, đòi hỏi đã cài Java Runtime Enviroment version 5.o trở lên.

Quảng cáo

Trước tiên cài tải và cài JRE 6.0 tại đây:
http://www.java.com/en/download/index.jsp

Sau đó tải Trekbuddy Atlas Creator 1.6.1 trở về trước tại đây:
http://sourceforge.net/project/showfiles.php?group_id=238075&package_id=289357

từ bản 1.7 đổi tên mới thành Mobile Atlas Creator và nằm ở nhà mới luôn:
http://sourceforge.net/projects/trekbuddyatlasc/files/Mobile Atlas Creator/

Hiện nay đã ra đến bản 1.8 beta3 rồi. anh em rảnh rỗi test xem có gì mới hơn không nhé.

Quảng cáo

Giải nén Trekbuddy Atlas Creator ra một thư mục và chạy file start.cmd trong đó.

xem hình nó đã chạy nhé:
từ Gmap

từ Gmap Hybrid

-dùng chuột quét khối khu vực bạn muốn tạo bản đồ cho trekbuddy trên bản đồ nó hiển thị bên phải.
-chọn zoom level bên trái.
-chọn tên atlas bên dưới

cuối cùng thì bấm create altas rồi uống cafe chờ thôi.

Bản đồ atlas sẽ được tạo trong thư mục bạn chứa Trekbuddy Atlas Creator luôn trong thư mục con Atlases. chỉ việc đem nó bỏ vào thẻ nhớ, chạy trekbuddy trên BB chọn altas chỉ tới file cr.tar là chạy.

Quá đơn giản để tạo 1 bản đồ cho khu vực mình muốn tới.

Zoom tối đa ở đây là 17 nhưng tương đương 19 20 ở bản Universal Map Downloader đấy nhưng nếu dùng UMD phải tiếp tục thêm công việc calibrate với Oziexplorer rồi dùng tmapper nén lại thành tar nữa mới dùng dc.

Dùng Trekbuddy Atlas Creator thực sự gọn nhẹ không cần calibrate nữa mà có thể từ một nơi làm bản đồ cho tất cả các khu vực mình muốn (hay dự tính đi) với chi tiết và độ chính xác y trang Gmap.

W mang ra đây để anh em cùng tự tạo maps cho mình nhé.

Nhờ bác manhtruonglp test dùm cái bản đò HN nhé.

http://www.4shared.com/file/108143901/a4ce2ba6/_2__Hanoi.html

Tuy phiên bản TAC đã được cập nhật lên thành 1.7 với tên MAC rồi cùng với một số chức năng mạnh mẽ hơn như:
1./ File thi hành dạng exe, tự tìm và nhận được phiên bản jre cài trên PC (32/64 bit)
2./ Kiểm tra và thông báo bản đồ đã update tới ngày nào.
3./ Đóng gói đưa các ảnh zoom của 1 khu vực đã chọn vào 1 thư mục cho gọn.
4./ thêm một số source ảnh hay như Google Hybrid để tạo bản đồ ảnh về tinh có map tên đường.
5./ Với 1.7 trở đi, khi tạo atlas có nhiều cỡ zoom thì sẽ có thể chuyển đổi zoom nóng bằng tổ hợp alt+9 rồi chọn lại cỡ zoom của bản đồ (nó liệt kê các zoom bạn đã tạo để chọn)

Tuy nhiên vẫn có các yếu điểm:
1./ Tình trạng chọn nóng altas (alt+7) hoạt động khi chuyển khu vực (bản đồ) nhưng khi chuyển về 1 bản đồ đã mở thì nó lại lấy zoom đầu tiên. Ví dụ HN có zoom 14,15,16 HCM có zoom 14,15,16 thì khi đã mở HN chuyển qua HCMC nó cho chọn mức zoom để mở nhưng khi alt+7 quay về HN nó lấy luôn zoom 14 mở mà kg cho chọn lại zoom. buộc phải load atlas lại mới thay zoom dc.
2./ Có một bạn đã báo thêm tình trạng khi di chuyển đến mép bản đồ nó cũng tự chuyển về zoom nhỏ nhất.(như trường hợp trên, nếu default đang để zoom 16, khi tới mép bản đồ, tự động nó trả về zoom nhỏ nhất là 14)

2 lỗi trên có thể sẽ sảy ra với ai tạo bản đồ từ MAC 1.7 và TAC 1.6.1

Riêng TAC 1.5 vẫn ổn vì không gộp các ảnh zoom vào thư mục riêng mà để luôn bên ngoài.

W thử mang các thư mục chứa ảnh zoom tạo từ 1.7 ra ngoài để như 1.5 nhưng bản đồ kg hoạt động được vì kg thấy đường dẫn.

Anh em chú ý để chọn cho mình cách tạo bản đồ hợp với mình nhất.
164 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cũng hay đấy.Để mình nghiên cứu sau
anh_miss_em
ĐẠI BÀNG
15 năm
khi chạy file start.cmd thì báo lỗi "Windows cannot find 'javaw.exe'. Make sure you typed the name correctly, and then try again"

mình đang dùng Vista Ultimate SP1 64bit, và đã update java bản mới nhất rồi >"<
bác đã cài Java chưa. thường do lổi thiếu Java. bác cài lại thử xem
giải nén bằng winrar gì đó thì bị lổi này ,bạn remover nó ra rồi giải nén bằng window (win XP có sẳn)
thử xem
Các bác cho em hỏi với, chạy cái chỉ việc đem nó bỏ vào thẻ nhớ, chạy trekbuddy trên BB chọn altas chỉ tới file cr.tar là chạy. Em không làm được, các bác chỉ rõ hơn 1 chút được không a?
will
TÍCH CỰC
15 năm
Sau khi TAC chạy và download xong bạn vào thư mục chứa TAC sẽ thấy xuất hiện 2 thư mục Atlases và imgstore cái bản đồ dc tạo trong atlases với tên thư mục con là tên atlas bạn dặt với giờ tạo.trong đó có 2 thư mục con với tên altas-zoom level và 1 file cr.tar. Chép hết cả thư mục atlas-zoom level và file cr.tar vào thẻ trong mục trekbuddy/maps. Xong xuôi thì chạy trekbuddy trên BB, bấm menu, thay vì chọn load map bạn chọn load Atlas rồi chỉ đến file cr.tar, nó sẽ load ra và hỏi map, thì chọn map(tên atlas-zoom level) nó hỏi tiếp layer thì chọn layer (atlas-zoom level-001) map sẽ load ra thôi.
File cr.tar có thể đổi tên thành allmaps.tar tuỳ thích.
Khi lafm tiếp map khác có thể add vô chung (chỉ cần chép thư mục atlas-zoom level vào chung 1 nơi, dùng total commander mở file cr.tar thứ 2, chép thư mục atlas-zoom level trong đó vào file Allmaps.tar là ok. Khi chạy load atlas ->allmaps.tar sẽ thấy các bản đồ để lựa chọn
Chúc bạn thành công.
CÁCH LÀM CỦA BÁC ĐÚNG LÀ HAY TUYỆT CÚ MÈO....! đội ơn bác nhiều lần nhé....! hehehehe. Cách làm bản đồ kiểu này đúng là quá dễ, khỏi cần calibrate chi chi cho mất công mà lại ko chính xác, hay hơn cách của bác ngocqn luôn.
will
TÍCH CỰC
15 năm
Hơi lạ khi bạn không chạy dc. Theo như bạn nói thì hình như bạn gặp vấn đề với jre. W tải từ hai link trên chạy trên win 7 ăn ngay. Bạn remove jre ra cài lại xem.
Bác ơi em dùng 8800 nó không có Menu, bác chỉ giúp em lần nữa được không a?
Cảm ơn bác trước nhé
http://www.tinhte.com/forum/attachment.php?attachmentid=6676&d=1201828627
Có pải dùng pần mềm này và cài nó ra không bác?
Bác ới cho em hỏi với em cài được bản đồ roài nhưng hông biết pím zoom của nó, bác chỉ dẫn cho em với?
will
TÍCH CỰC
15 năm
Trekbuddy không cho phép zoom bạn ạ, zoom chỉ có thể làm trên gmap thôi. đối với hệ bản đồ GPS dạng ảnh rất khó đưa zoom vào. có 1 thứ zoom được là ozi nhưng không viết cho BB. trekbuddy chỉ sử dụng bản đồ chung ozi thôi, không zoom đc. chính vì thế nên ta mới phải chọn zoom level cho vừa ý(thể hiện tốt chi tiết trên BB (thành phố nên là zoom 16 hay 17, toàn VN nên ở 10).

Sài Gmap có cái bất tiện là tốn tiền GPRS để load map. còn trekbuddy thì chỉ tốn ADSL khi làm map thôi. còn thì kg tốn đồng nào.

Vietmap R12 của wb hay symbian hay hơn ở chỗ cập nhật đủ các tỉnh thành, có dẫn đường bằng âm thanh nhưng hoàn toàn không có thể tự tạo data bản đồ.

Trekbuddy thoải mái tạo bản đồ miễn gmap có data. tùy nghi chọn nơi mình đến để tự tạo -> muốn thì tạo không cần thì thôi do đó data sẽ nhỏ hơn.

Mỗi cái cái hay riêng.
vâng, thanks bác nhiều, em hỏi thêm 1 chút nữa về vấn đề ghi âm cuộc gọi thì làm thế nào a? Hiện tại máy của em đã hiện lên cái míc để ghi âm roài nhưng em muốn tự động ghi âm cuộc gọi thì pải làm sao a?
xacudo
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bác chủ thớt sửa lại link ảnh đi để tớ còn học hỏi chứ
saikuzen
ĐẠI BÀNG
15 năm
rất hay em đã làm thành công lần đầu tiên làm được bản đồ cho riêng mình 😁 cám ơn bác chủ topic rất nhiều cũng tính làm lâu rồi mà cai UMD nó rắc rối quá chẳng hiểu gì cả bây giờ có cái này thật là quá tuyệt vời .
linhking
ĐẠI BÀNG
15 năm
Ngoài trekbuddy atlas creator, còn một trang web khá hay để tạo bản đồ gmap cho trekbuddy, đó là googlemap 2 trekbuddy http://gm2tb.awokenmind.de/. Trang web này để tạo bản đồ thì cực kỳ đơn giản nhưng nhược điểm là chỉ có một kích cỡ duy nhất là 2000x2000. Nhưng cái hay của trang này là cho phép tạo các waypoint để đánh dấu sẵn những điểm cần đến (đặc biệt hữu ích cho các bác đi du lịch).
Will có thể cập nhật lên trang nhất để anh em cùng nghịch😁
xuxu09
TÍCH CỰC
15 năm
thông báo.! em không vào đc trang của bác đưa.
$ chủ thớt: em làm đc ruii, nhưng chỉ với google map thui. mấy các khác down toàn lỗi. hịc. thank phát nhé ^^
will
TÍCH CỰC
15 năm
Cái này Will đã từng thử trước đây rồi nhưng rồi bỏ vì bản đồ chỉ thể hiện trong khuôn khổ màn hình chứ không theo khu vực -> do đó bản đồ thể hiện rất giới hạn khu vực khi zoom quá sâu. túm lại không hay. cái TAC thì khác, cho phép quét khối từ zoom nhỏ nhưng khi load về thì định lại zoom -> sẽ quét được toàn bộ khu vực lớn như toàn Vietnam sau đó tạo bản đồ zoom 10 hay TP thì zoom 17 hay 16 tùy. không bó buộc kiểu What you see is what you get. W thấy quá tiện nên đưa ra cho anh em cùng chơi.

Tks bác.

@ xuxu09:

W chỉ lấy lại cái linhking đưa và hệ thống cách làm lại cho anh em cùng xem thôi chứ cũng kg phải W tìm ra nó.

AE cùng cám ơn Linhking đã đưa soft để cùng test và thấy rất hay.

@chauvietcard:
W không dùng chức năng ghi âm cuộc gọi nên không cài. theo W nhớ thì trong DD có post phần mềm rồi. bạn tìm lại nhé. Voice Recorder đi kèm máy chỉ có chức năng ghi âm 1 chiều không thể ghi âm cuộc gọi.
VR+ hình như cũng ghi âm 2 chiều được đấy nhưng phải mua thì phải bạn ạ.
Bác will cho mình hỏi tại sao sau khi download xong thi trong atlases chỉ có các file ảnh ko có file cr.tar?giúp mình với hoặc có thẻ chỉ dẫn rõ hơn cho mình ko?ngoài ra có chương trình nào để để ghép các mảnh thành 1 flie ảnh lớn cả thành phố ko?
Link JRE 6.0 die rồi bác ơi.........
will
TÍCH CỰC
15 năm
w mới kiểm tra, link còn sống nguyên mà bạn
denbien
TÍCH CỰC
15 năm
Em đánh dấu phát,chờ ngâm cứu thêm
bạn nào test rồi.up lên cho anh em nhé.bản hà nội í.xem kết quả thế nào
will
TÍCH CỰC
15 năm
W up thử lên bài 1 bạn check dùm bản đồ HN nhé. đang ở HCM kg test dc.

Bản đồ HCM thì W test rồi rất OK.

W chỉ để zoom 16 để thấy được nhiều đường hơn trên BB chứ zoom 17 thì sẽ đẹp và rõ hơn. Bác test giúp. Xong rồi thì tự tạo rồi check luôn cho vui.
đã có bản đồ mới cập nhật rồi đó. Hoặc các bác củn tự tạo cho riếng mình và test luôn
hèm hèm.cái này ko khác xa so với map_hanoi la mấy.đặc biệt ở chỗ là số lượng file gấp 10 lần(tận hơn 10.000 file)but size vẫn chỉ ở mức 8mb.ko đáng ngại.nói chung là zoom rất cao.hình như cái này vẫn chưa có mở rộng chỉ tiết cho hà nội thì phải.vẫn toàn là đất cát.chưa có đường xá nhiều.
bạn xem có thể làm được bản đồ Gmap offline được ko.như thế sẽ được nhiều anh em hưởng ứng hơn.thanks bạn
will
TÍCH CỰC
15 năm
- Số lượng file hơn là vì size tile nó nhỏ hơn UMD. ở UMD tile size là 400x400 còn ở thằng này là 256x256 do vậy số lượng file lớn hơn nhưng dung lượng thì ngang nhau.
- phần mở rộng của HN sẽ không thể có ngay vì đó là các đường mới mở hoặc theo Gmap thì nó vẫn chưa được tính là HN mà là ngoại ô.

Gmap chỉ ưu tiên làm các thành phố lớn trước. các thành phố thị trấn nhỏ thường không có chi tiết mà chỉ có quốc lộ thôi.

Chi tiết sẽ phụ thuộc vào thời điểm Gmap chụp lại và cập nhật lên thì tải về mới có. Theo W đoán thì các hình saterlite cũng còn đang ở data năm 2006/2007 gì đó thôi. dựa trên ảnh saterlite gmap mới map tên đường vô. do vậy các nơi chưa cập nhật ảnh mới sẽ không có chi tiết tên đường.

Phải chấp nhận thôi. Tuy nhiên Gmap vẫn tiếp tục cập nhật mới nên tùy thời điểm ta tải bản đồ sẽ có thêm chi tiết. Không thể có bản đồ nào đủ chi tiết hiện tại đâu bạn, đặc biệt là với tình hình Vietnam đang mở rộng các TP lớn và thêm mới hàng loạt đường theo từng ngày như hiện nay. Do vậy Acceptable thôi.

Vấn đề chính là mức độ định vị và calibrate qua có chính xác không thôi. sai số cho phép chấp nhận vào khoảng 5 ->7m là OK.
cho mình hỏi là tại sao sau khi tao được bản đồ rồi,thì trong thư mục của nó thiếu mất file ***.set mà chỉ có ***.map nên khi load map thì treck báo là thiếu file ***.set giúp mình với........nên ko load bản đò được....?
bác kiểm tra lại nha. khi load file .set luôn nhưng ở thư mục trong cùng là OK.:yes4lo:
Em đã test thử các bản đồ Hà Nội từ 12-17X thấy quá chính xác. Đi đâu trúng đó luôn. Cái này ngon hơn trang gm2tb - GoogleMaps 2 TrekBuddy maps là chắc. Em đã download các mức zoom khác nhau để tiện theo dõi, khi cần đổi bản đồ phát là OK ngay, không khác gì GoogleMap xịn 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019