Hướng dẫn cài đặt phần mềm vào WebOS

dihuta
5/8/2009 4:26Phản hồi: 120
Hướng dẫn cài đặt phần mềm vào WebOS
Hiện tại để cài đặt phần mềm trên Palm Pre/Pre2/Pre Plus/Pixi/Pixi Plus,.. chúng ta có một cách chính thức, tức là thông qua App Catalog và một số cách không chính thức để cài đặt các phần mềm có đuôi .ipk vào trong Điện thoại, bài viết xin hướng dẫn các cách thức để bạn có thể tự làm. Cả trên Windows lẫn trên Mac.

1. Cài đặt phần mềm có trong App Catalog

Trên Điện thoại Palm sử dụng WebOS, chúng ta bấm vào App Catalog, chọn hay tìm một phần mềm nào đó, bấm vào, bấm Download để tải và cài vào máy.

2. Cài các phần mềm có đuôi .ipk

A. Trên Windows

1. Bật chế độ Developer Mod của Palm Pre lên bằng cách: Tại màn hình chờ gõ upupdowndownleftrightleftrightbastart (giống chỉnh 30 mạng khi chơi contra) sau đó bấm vào biểu tượng Developer Mode, chọn On, máy sẽ tự khởi động lại. (Xem hình 1,2)
2. Cài máy ảo Java (download) nếu chưa có.
3. Download Webos doctor tương ứng cho máy bạn tại đây (chọn bản mới nhất). Và Download WebOSQuickInstall tại đây. Cả 2 file .jar này phải để chung 1 thư mục thì mới chạy được.
4. Kết nối USB giữa Palm Pre và máy tính, chọn chế độ Just Charge.
5. Nhấp đúp vào file WebOSQuickInstall.jar để chạy. Lần đầu tiên chạy bạn sẽ được hỏi chọn thiết bị, bạn chọn là USB. Nó sẽ tự cài Driver cho Palm Pre và sẽ nhận ra được Palm Pre. Nếu driver này không hoạt động bạn có thể download vày tự cài file NovacomInstaller_x86.

Rồi thế là công tác chuẩn bị đã xong. Bây giờ tiến hành cài phần mềm vào Điện thoại:
Trong WebOSQuickInstall, chọn Add .ipk, chọn các phần mềm dạng .ipk cần cài, nhấn nút Install là xong.

B. Trên MAC OS X

1. Bật chế độ Developer Mod của Palm Pre lên bằng cách: Tại màn hình chờ gõ upupdowndownleftrightleftrightbastart (giống chỉnh 30 mạng khi chơi contra) sau đó bấm vào biểu tượng Developer Mode, chọn On, máy sẽ tự khởi động lại. (Xem hình 1,2)
2. Cài máy ảo Java nếu chưa có (thường Mac có sẳn).

Quảng cáo

3. Download Web Doctor tương ứng cho điện thoại của bạn tại đây. Và Download WebOSQuickInstall tại đây (chọn bản mới nhất). Cả 2 file .jar này phải để chung 1 thư mục thì mới chạy được.
4. Kết nối USB giữa Palm Pre và máy tính, chọn chế độ Just Charge.
5. Nhấp đúp vào file WebOSQuickInstall.jar để chạy. Lần đầu tiên chạy bạn sẽ được hỏi chọn thiết bị, bạn chọn là USB. Nó sẽ tự cài Driver cho Palm Pre và sẽ nhận ra được Palm Pre.

Rồi thế là công tác chuẩn bị đã xong. Bây giờ tiến hành cài phần mềm vào Điện thoại:
Trong WebOSQuickInstall, chọn Add .ipk, chọn các phần mềm dạng .ipk cần cài, nhấn nút Install là xong.

Hình minh họa

Hình 1, 2 (Bật chế độ Developer Mode lên)

Quảng cáo

Lần đầu chạy, chọn USB

WebOS Quick Install để cài ứng dụng vào Palm

Kèm theo đây một mớ các file .ipk cho các bạn thử nghiệm (file WEBOS APPS_ipks.zip)
Chúc vui vẻ.

Update thêm linh download Homebrew Apps, các soft được update hàng ngày

Link download trên PC: http://www.precentral.net/homebrew-apps

Link download và cài trên Palm Pre : http://m.precentral.net/mobile-homebrew

3. Bổ xung thêm cách Uninstall cho Palm Pre cài soft có đuôi .ipk
Chọn Device info/ More info/ Software , click soft cần xóa và chọn Delete.

Cập nhật:
1. Gặp vấn đề với Windows 7: Đọc bài này.
120 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cái dòng lệnh ở bước 1 là hóa 30 lần của contra nintendo 4 nút à? Hài hước quá!
xin hỏi bác dihuta là cách này có dùng cho phiên bản GSM của Palm Pre không nhỉ?và Palm pre còn hỗ trợ phần mềm có đuôi gì khác ngoài *jar và *ipk....?Mà hình như theo cách của bác thì cần kết nối internet để tải ứng dụng của Palm thì phải....
Dùng chung cho các Palm Pre, theo em thì chắc không có sự khác biệt (chưa thử nhưng nghĩ thế). Hiện tại chỉ có 2 cách cài phần mềm trên, trước đây còn có gửi qua mail, browser nhưng Palm dần dần khóa lại hết. Mình chỉ biết có những loại phần mềm trên, ngoài ra còn có các ứng dụng Palm cũ (*.prc) thì chạy trong Classic, còn loại nào khác nữa thì chưa rõ.

Chỉ có cách đầu tiên là cần Internet, cách thứ 2 file có sẳn trên máy rồi nạp vô, 1 lần nạp 500 phần mềm cũng được... hihi.
Nhờ cách thứ 2 này mà anh em lập trình có thể dễ dàng cho dùng thử hay phân phối ứng dụng của mình viết (không phải chờ Palm duyệt và cho vào App Catalog).

Mr.Fiber
ĐẠI BÀNG
12 năm
Em đã làm đúng theo các bước như bác này hướng dẫn :
- down java runtime environment (JRE) về cài
- down webOSDoctor.jar(cái hơn 200 mê) và WebOSQuickInstall-4.3.1(hơn 1 mê) cho vô cùng 1 cái forder
với pixi/pixi+:
- mở dev mode lên (cái upupdown... ý)
- cắm cáp kết nối pc
- chọn
just charge
>>> tiếp theo về máy PC chạy
WebOSQuickInstall >>> nó sẽ tự cài driver cho bạn thế là ok, nếu ko được có thể tự down NovacomInstaller_x86 về cài
Nhưng cuối cùng chạy
WebOSQuickInstall thì nó báo lỗi :"There are no devices curently connected. Please connect a devices to continues". Bác có thể giải đáp giúp em đc ko ?
@dihuta Bác giúp mình root con q-mobile S15 2G với.
Update thêm linh download Homebrew Apps, các soft được update hàng ngày

http://www.precentral.net/homebrew-apps?order=created&sort=desc

Bổ xung thêm cách Uninstall cho Palm Pre cài soft có đuôi .ipk
Chọn Device info/ More info/ Software , click soft cần xóa và chọn Delete
truongAnh
ĐẠI BÀNG
14 năm
Thế uninstall theme cài bằng đuôi ipk để đưa về theme mặc định cũng làm theo cách này hả bác? Thanks
nhiều phần mềm hay quá các bác ơi
1234
ĐẠI BÀNG
14 năm
giúp em với em có download 1 phần là webosdoctorp100ewwsprint 198 MB xong em cài cái này xong bây h nó chỉ hiện ra màn hình profile xong em nhap Ten Password và cả mail nữa nhưng ko dc nó yêu cầu phải kết nối với wifi nhưng e ko biết chỗ nào để bật wifi từ màn hình profile đó chỉ dùm em với
Download webosdoctorp100ewwsprint.jar tại đây. Link này hỏng rồi pro ơi
Ai đó up lại webosdoctorp100ewwsprint.jar giúp mình được ko? Link trên die rùi. Thanks
nguatroi
ĐẠI BÀNG
14 năm
các bác giúp với, sao em làm đúng các bước ở trên nhưng mà lúc nào nó củng báo " thiết bị không tìm thấy ". Mong các bác giúp
thank for shareeeeeeeeeeeeeee
Bác chủ thớt ơi, thế mấy soft có dạng *.zip hoặc *.rar thì cài sao? Iem xem trên rim rồi nhưng hình như hương dẫn chưa đầy đủ bác à
cảm ơn bạn nhiều........................................
aries89
ĐẠI BÀNG
14 năm
e làm như các bước trên,đến lúc cài thì bị báo ko nhận máy.Có pro nào chỉ giúp với!Thanks nhìu
nhv12
TÍCH CỰC
14 năm
Bạn dùng win gì? 32bit hay 64bit? Mình dùng win7 64bit không cài phần mềm được, nó báo không thấy thiết bị, toàn phải cài bằng PC ở nhà.
tctrieu
ĐẠI BÀNG
14 năm
em cũng giống vậy nè, bó tay
aries89
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mình dùng win7 32bit,Để thử dùng win khác cài thử xem Thanks nhìu
không chịu đọc cái nì .... các bác cứ ngồi đó kêu ko cài được
http://www.tinhte.com/threads/256136-Windows-7-va-van-de-Driver-cua-Novacom-%28Palm-Pre%29?p=2816707

@ mosse : file .rar thì bạn giải nén ra là được file cài đặt thôi
aries89
ĐẠI BÀNG
14 năm
Hehe thử và đã cài đc,Thanks nhìu nhé,chơi game trên palm ko thua gì iphone ^^
có ai bị như em ko: em đã thử cài các app của Palm pre, và đã thành công, nhưng chỉ với các app nhỏ dưới 10MB. Đến lúc cài game asphalt (103mb) thì bị gặp tình trạng như hình minh họa, nó có chữ transfering 1 lúc, rồi installing (chỉ 2-3 giây). Em mở máy check, nhưng ko thấy icon của game, restart lại máy cũng ko thấy gì cả.

Bác nào giải thích được ko ?

Sang đây nhé bác:
http://www.tinhte.vn/threads/418924-Cach-fix-loi-thieu-memory-khi-cai-games-amp-software
đã thành công với QuickInstall 1.34 😁
File WebOS APPS_ipks.zip‎ tớ down về khi unzip báo lỗi. Bạn nào có file cho tớ xin với.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019