Sử dụng Calibre để quản lý thư viện sách điện tử

vuhai6
18/8/2009 4:37Phản hồi: 196
Sử dụng Calibre để quản lý thư viện sách điện tử
Calibre là phần mềm hỗ trợ bạn trong việc quản lý sách điện tử. Với phần mềm này bạn có thể xem sách với nhiều dịnh dạng khác nhau, chuyển đổi qua lại giữa các định dạng. Việc định dạng ebook PRC ngày càng phổ biến nhưng MobiPocket Reader vẫn có nhiều hạn chế vì không hỗ trợ nhiều loại máy, hệ điều hành khác nhau (đặc biệt là về sau này). Khi đó Calibre là sự lựa chọn sáng suốt.

Tương tự như iTunes, Calibre quản lí thư viện ebook của bạn với nhiều tiêu chí khác nhau và thật dễ dàng để thay đổi các thông tin của một ebook, hay cập nhật nó tự động thông qua internet. Calibre có nhiều phiên bản dành cho nhiều hệ điều hành khác nhau như Windows, MacOS và Linux. Bạn có thể tải phần mềm về tại địa chỉ: http://calibre.kovidgoyal.net/download

Các thiết bị mà Calibre có thể hỗ trợ tốt như:

Như đã nói ở trên lý do đầu tiên để lựa chọn sử dụng Calibre là vì nó hỗ trợ rất nhiều định dạng khác nhau, từ định dạng phổ biến như: HTML, LIT, PDF, PRC, PDB RTF, TXT đến những định dạng kém phổ biến hơn: CBZ, CBR, CBC, EPUB, FB2, MOBI, ODT, PML, RB.

Ngoài ra, Calibre cũng có khả năng chuyển đổi định dạng ebook rất mạnh mẽ, các định ra mà phần mềm này có thể xuất ra là: EPUB, FB2, OEB, LIT, LRF, MOBI, PDB, PML, RB, PDF, TXT. Nếu những ai dùng thiết bị đọc sách chuyên nghiệp như Sony Reader, Amazon Kindle, Bookeen Cybook hoặc iPhone/iPod Touch, điện thoại Android thì điều này thật sự hữu ích.

Các tính năng chính như:

• Thư viện quản lý sách, hỗ trợ nhiều định dạng. Quản lý với nhiều thông tin cụ thể: Title, Author, Date, Publisher, Rating, Size, Series.
  • Khả năng coi nhiều định dạng ebook khác nhau: HTML, LIT, PDF, PRC, PDB RTF, TXT, CBZ, CBR, CBC, EPUB, FB2, MOBI, ODT, PML, RB.
  • Chuyển đổi qua lại các định dạng ebook phổ biến.
  • Hỗ trợ đồng bộ với các thiết bị cầm tay.
  • Cập nhật tin tức, và chuyển thành ebook.
  • Cập nhật thông tin ebook qua mạng.
196 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thao tác với Calibre

1./ Thêm và xóa ebook:

• Các định dạng được hỗ trợ: HTML, LIT, PDF, PRC, PDB RTF, TXT, CBZ, CBR, CBC, EPUB, FB2, MOBI, ODT, PML, RB.
  • Để thêm ebook vào thư viện chỉ đơn giản là kéo và thả vào phần mềm Calibre.
  • Hoặc bạn có thể dùng chức năng Add books:
    • Add books from a single directory: Chỉ đơn giản là thêm 1 ebook vào thư viện.
    • Add books recursively (One book per directory): Thêm 1 thư mục chứa ebook vào thư viện. Trong thư mục chỉ có 1 ebook với nhiều file (mỗi file là một định dạng khác nhau).
    • Add books recursively (Multiple books per directory): Thêm 1 thư mục chứa ebook vào thư viện. Trong thư mục có nhiều file, mỗi file là một ebook khác nhau.
2./ Chỉnh sửa thông tin ebook:

• Để quản lý ebook được tốt nhất thì ta lên thêm thông tin vào cho nó. Việc thêm tag vào ebook giúp cho phân loại được dễ hơn và khi chuyển qua thiết bị khác nhờ vào những Tag này mà các collection được tạo thành.
  • Khi click vào mũi tên bên cạnh Edit meta information ta có 2 lựa chọn:
    • Edit metadata individually: Chỉnh sửa từng ebook một.
    • Edit metadata in bulk: Chỉnh sửa hàng loạt, thích hợp với việc sửa thông tin của nhiều ebook cùng seri truyện.
3./ Convert - chuyển đổi định dạng:

• Đây là chức năng hay dùng nhất của phần mềm này. Rất cần thiết khi bạn muốn chép ebook sang thiết bị khác.
  • Xin phép để chi tiết của phần này trong bài viết sau.
4./ Save to disk - Xuất ebook với các định dạng khác nhau:

• Một lưu ý là muốn save ebook ra định dạng nào thì bạn phải dùng chức năng Convert để chuyển nó sang định dạng đó trước.
  • Có nhiều lựa chọn cho thao tác này (click vào mũi tên bên cạnh để lựa chọn):
    • Save to disk: Save ebook (với toàn bộ các định dạng hiện có) ra một thư mục. File save sẽ được để trong thư mục có cấu trúc: Author/Title/Book Files
    • Save to disk in a single directory: Save toàn bộ file của ebook vào 1 thư mục do mình chỉ định.
    • Save Only EPUB format to disk: Chỉ save file định dạng EPUB của ebook đó.
    • Save Single format to disk ... : Save ebook với định dạng do mình lựa chọn.
Cấu hình phần mềm và chuyển đổi định dạng ebook

I. Cấu hình phần mềm: Một số lựa chọn trong Preferences sẽ giúp bạn quản lý ebook tốt hơn.

• 01 - Lựa chọn thư mục mặc định. Đây sẽ là thư mục chứa thư việc của Calibre. Mỗi khi bạn add thêm ebook vào thì nó sẽ được tự động chép và lưu trữ tại đây.
  • 02 - Lựa chọn những thông tin sẽ hiện thị trong khu vực danh sách ebook.
  • 03 - Lựa chọn những định dạng mà bạn muốn coi bằng Calibre.
  • 04 - Thiết lập thông tin cho server của Calibre. Khi kích hoạt lựa chọn này, calibre sẽ tạo một server cho riêng mình và bạn có thể dùng Stanza (iPhone) hoặc Wordplayer (Android) kết nối tới nó để tải ebook về. Để kiểm tra server của calibre bạn có thể click vào Test Server

II. Conversion: cấu hình để chuyển định dạng file, bạn chỉ cần quan tâm một số các thiết lập sau

• 05 - Chỉnh kích thước của font chữ, cái này đặc biệt quan trọng khi bạn conver ebook sang các định dạng dành cho thiết bị khác. Vì nếu để font bé qua (hoặc là file gốc font bé) thì sẽ rất khó coi.
  • 06 - Bỏ bớt những thành phần không cần thiết để ebook được hiển thị tốt hơn.
  • 07 - Khi những ebook có kích thước lớn sẽ làm thời gian mở trên thiết bị chậm lại (vd: mình mất 20p để mở 1 file 5Mb trên Sony Reader 505). Lựa chọn này sẽ tự động chia file ra thành những phần nhỏ (kích thước do bạn chọn).

III. Chuyển định dạng ebook:

• Sau khi đã thiết lập các cấu hình cần thiết như ở trên thì ta có thể chuyển định dạng ebook được một cách đơn giản.
  • Bạn có thể thao tác trên từng ebook (conver individually) hoặc là chọn nhiều ebook và làm cùng lúc (Bulk conver).
  • Việc cần làm là bạn phải chọn định dạng cần conver (chọn ở góc trên phải của khung):
    • LRF để dùng cho Sony Reader
    • EPUB để dùng cho Android, iPhone

www.thuvien-ebook.com <- nguyên một cái thư viện online đây bác. Hoặc bác có thể tìm trong tinhte, có rất nhiều bài chia sẻ ebook 😃
Mở khóa những file PRC bị khoá

Một số file PRC khi down từ trên mạng về bị khoá bản quyền, do đó bạn sẽ không conver nó sang định dạng khác được, đồng nghĩa với việc không chép qua thiết bị khác được. Dưới đây là một cái đơn giản để loại bỏ phần khoá này:

• Đầu tiên trong máy phải cài sẵn phần mềm Python: download.
  • Tải file đính kèm theo trong bài viết này, giải nén và chép vào C:\ . Như vậy mình sẽ có thư mục C:\Unlock DRM
  • Nếu muốn mở khoá file ebook nào thì chép nó vào thư mục Unlock DRM. Lưu ý: tên file ebook phải không có khoảng trắng.
  • Click chuột phải chọn Edit nội dung file dedrm.bat , thay tên ebook có sẵn bằng tên ebook mình mới chép vào. (thay ở cả 2 chỗ luôn)
  • Nhấp đúp vào file dedrm.bat để bắt đầu bẻ khoá.
  • Bạn có thể làm nhiều file cùng lúc bằng cách tạo nhiều dòng trong file dedrm.bat

Cập nhật thêm file tự chạy tại đây: http://www.tinhte.com/forum/post2659360-22/
Unlock DRM.zip
Đã làm theo hướng dẫn của Hải nhưng vẫn không thành công. Mình gởi kèm file để Hải test thử nhé!
Thay.prc.zip
new
ĐẠI BÀNG
15 năm
bạn cho hỏi trong cái mớ này cái nào xài cho win xp sp2 vậy, nó chỉ bảo là
(Windows binary -- does not include source) & (Windows AMD64 binary -- does not include source)
mình không rành lắm nên bạn chỉ giúp nhé

cái này không cho convert từ .doc sang thẳng .prc 😔
Hay quá... mình hay đọc sách ebook lắm
Đã test thử và thành công, bác tovanhung xem lại xem sao nhé. Để tránh trường hợp file Unlock DRM.rip bị lỗi em đã up lại file khác (là file em vừa làm thành công) lên.

Tặng bác lại cuốn Thay đổi thái độ - thay đổi cuộc đời 😃
Thay.zip
huyxom
TÍCH CỰC
15 năm
không phải file nào cũng unlock được , em thử với 1 số file nén cao nhất thì lúc được lúc không, chưa ổn định cho lắm
Mình đã làm thành công, sau khi đổi tên file từ "Thay" sang một tên bất kỳ khác. Chưa hiểu lý do vì sao.

Hải cho mình hỏi có file tương tự (unlock) chạy trên MAC không?
Có đây bác😃 http://www.tinhte.com/forum/t260022/
Thiệt lạ! Hôm nay thử tiếp file khác thì bị lỗi như hôm qua, nghĩa là sau khi chạy chương trình, màn hình dos đóng lại thì file vẫn bị khóa. Không biết Hải làm thành công 100% hay thỉnh thoảng có gặp lỗi tương tự không?

Up tiếp 1 file cho Hải test nè.
Hanh phuc mong va thuc.prc.zip
Mới thử lại và nguyên nhân không phải do cách làm này 😁, lí do: khi anh add cái file đã unlock vào Calibre nhớ là xoá file gốc trong Calibre đi nhé. Để 2 file ở trong thư viện thì lúc chọn convert nó sẽ lấy file đầu, là cái file đang bị DRMed lên sẽ báo lỗi.
Sẵn tiện có topic nói về ebooks, anh chị em cho KV hỏi là có cách nào đổi màu nền (background) và màu chữ của ebooks dạng chm hoặc pdf không? Mình đọc ebook màn hình trắng khoảng chừng 30 phút là nhức mắt chịu không nổi.
Bác Hải xem dùm em với. Sao em làm không được. Lúc đầu em nhấp chuột phải vào file dedrm.bat và sửa lại như sau:mobidedrm Hau.prc Hau.prc R4XCZKH$R1 pause. Sau đó em nhấp đúp vào file dedrm.bat thì nó hiện lên bảng như sau:
C:\Unlock DRM>mobidedrm Hau.prc Hau.prc R4XCZKH$R1
'mobidedrm' is not recognized as an internal or external command,
operable program or batch file
C:\Unlock DRM>pause
Press any key to continue . . .
Sau đó em nhấn phím bất kỳ thì nó tắt mất.
phoenixdown
ĐẠI BÀNG
15 năm
'mobidedrm' is not recognized as an internal or external command, operable program or batch file là do ko có file mobidedrm.exe.

Bạn nào bị thì có thể down cái này về mà dùng
http://www.mediafire.com/?rxq1ln3tum5

Down về, giải nén re 1 thư mục. Tạo 1 file dedrm.bat có cấu trúc giống như trên, trong cùng thu mục đó:

mobidedrm Hau.prc Hau.prc R4XCZKH$R1
pause

Chú ý cái R4XCZKH$R1 là cái mã PID của mobipocket reader trên máy tính. Mỗi máy có một mã PID riêng. Để xem mã PID này, bạn vào mobipocket reader, góc trên bên phải có cái dấu ?, ấn vào đấy là thấy.

Ok, save file bat. Copy file prc cần unencrypt vào thư mục, sửa file bat với tên của file prc (viết liền, ko space). Cuối cùng chỉ việc chạy file bat.
Bạn đã cài python chưa ?
Em cài rồi, em làm y như Bác hướng dẫn. Không hiểu sao sau khi Edit và nhấn đúp vào file dedrm.bat thì nó hiện lên màn hình Dos với nội dung ở trên rồi không thấy gì cả. Em nhấn phím bất kỳ thì màn hình đó biến mất. Bác cho em hỏi, mình cài chương trình python để làm gì vậy. Vì theo hướng dẫn của Bác em không thấy có sử dụng tới thằng này.
Python chỉ cần cài là được, không phải làm gì cả. Bạn thử nhấp đúp vào mobidedrm.py xem thế nào nhé.
Em nhấp đúp vào file mobidedrm.py thì nó hiện lên màn hình Dos rồi tắt luôn, ngoài ra không thấy cái gì cả.
Lang thang trên mạng thì thấy blog của bác này: Tần Vũ's blog . Có cái file chạy khá hay.

Bạn có thể tải file đính kèm nhé.
Decode Prc V0.1.zip
Chương trình cũng dùng để loại bỏ cái DRM phải không Bác. Bác hướng dẫn em cách sử dụng với, và những file sau khi đã unlock nó nằm ở đâu vậy Bác.
Trởi, có ghi rõ mà bác còn hỏi lại là sao nhỉ 😕

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019