HTC Magic/Mytouch3G - những điều cần biết trước khi uprom

vuhai6
1/10/2009 11:35Phản hồi: 452
HTC Magic/Mytouch3G - những điều cần biết trước khi uprom
Magic hay Mytouch3G tuy có tên gọi khác nhau nhưng thực chất đều được sản xuất bởi HTC với tên mã Sapphire. Có tên gọi khác nhau do chúng được phân phối bởi những nhà mạng khác nhau, đồng thời phần mềm cài sẵn trong máy cũng có khác nhau chút ít. Dù có nhiều phiên bản khác nhau nhưng chung quy lại HTC Sapphire được phân ra làm 2 loại chính dựa vào cấu hình đó là 32A và 32B. Bạn phải biết máy mình là thuộc loại nào để chọn cho mình bản firmware đúng.

[imgr]http://www.tinhte.com/forum/imagehosting/464ac591796bff9.png[/imgr]Sapphire 32A và 32B có cấu hình giống nhau, khác nhau ở ram và chip:

• Hệ điều hành: Google Android
  • Chip: Qualcomm® MSM7201A (32B), MSM7200A (32A), 528MHz
  • Bộ nhớ: ROM: 512MB, RAM: 192MB (32B) 288MB (32A)
  • Kích thước: 113 x 55 x 13.65 mm
  • Khối lượng: 118.5 grams
  • Màn hình: 3.2-inch TFT-LCD flat touch-sensitive screen, 320x480 HVGA
  • Mạng: WCDMA/HSDPA: 900/2100 MHz, GSM/GPRS/EDGE: 850/900/1800/1900 MHz
  • Kết nối: Bluetooth® 2.0, Wi-Fi®: IEEE 802.11 b/g, GPS
  • Trackball with Enter button
  • Camera: 3.2 megapixel CMOS color with auto focus
  • Nhạc: AAC, AAC+, AMR-NB, MP3, WMA, WAV, AAC-LC, MIDI, OGG
  • Video: MP4, 3GP
  • Pin: 1340 mAh
  • Tính năng khác: G-sensor, Digital Compass

I./ Làm sao để biết máy mình 32A hay 32B?

• Như đã nói ở trên 32A và 32B khác nhau căn bản ở RAM, và thực tế thì 32A có cấu hình cao hơn: 32B giống G1 và 32A giống với Hero. Vì thế, khi mua máy bạn nên coi kỹ xem đó là 32A hay 32B.
  • Để coi các thông tin về máy mình bạn có thể làm như sau:
    1. Tắt hoàn toàn máy đi.
    2. Nhấn giữ phím Back và Power, trên màn hình sẽ hiện ra các thông tin:

CPLD-12
RADIO-3.22.20.17
Jun 2 2009,17:27:03
  • Thông tin như trên cho biết: máy là 32A (32A đi với H). Nếu máy bạn là 32B thì ở đây sẽ có chữ G (G1 thì ở đây cũng là chữ G).
  • Cách trên là cách tốt nhất để xem máy thuộc hệ nào, tuy nhiên dựa vào nhà cung cấp bạn cũng có thể biết máy mình thuộc hệ nào. Có thể tham khảo thông tin dưới đây:
    • Google ION và MyTouch 3g là PVT32B.
    • Vodafone là PVT32B. (riêng Hong Kong Vodafone là PVT32A)
    • Three(3) Australia, Austria và Denmark là PVT32A.
    • Taiwan ChungWha/Hami là PVT32A.
    • Japan NTTDoCoMo là PVT32B.
    • Singapore HTC là PVT32A.
    • Belgium Proximus là PVT32A
    • India Airtel là PVT32A
-> Tóm lại: điều quan trọng nhất sau phần này là bạn xác định được máy mình là 32A (H) hay 32B (G) đây là những thông tin quan trọng để làm các bước tiếp theo, giúp bạn chọn cho mình bản firmware cho đúng.

II./ SPL là gì?

Trong quá trình tìm hiểu để uprom cho máy của mình, chắc bạn cũng đã từng nghe nói đến SPL, vậy thực tế SPL là gì và tầm quan trọng của nó như thế nào trong công việc uprom? Những khái niệm dưới đây mình trình bày theo cách hiểu của mình một cách đơn giản nhất để mọi người có thể hiểu được.

SPL hay còn gọi là Second Program Loader, thành phần khởi động máy trước cả khi hệ điều hành Android hoạt động. Nói nôm na thì đây cũng giống như BIOS của máy tính. Nhờ vào SPL bạn có nhiều lựa chọn khởi động máy khác nhau: Recovery mode, Fastboot, Android OS.

SPL cũng có thể thay đổi được bằng cách up một bản SPL khác vào máy. Tuy nhiên đây cũng chính là thao tác dễ biến máy bạn thành cục gạch nhất: up sai bản rom thì có thể khác phục bằng cách up bản khác vào. Nhưng up sai bản SPL thì máy bạn sẽ đi luôn, và việc khắc phục rất là khó hoặc có thể không làm được.

Mình cũng đã chuyển từ SPL gốc trên máy sang HBOOT-1.33.2010 (xem lại phần I để biết chỗ coi thông số này). Tuy nhiên nếu không thật sự cần thiết thì bạn không cần (và không nên) quan tâm đến SPL làm gì cả. Nếu vẫn quan tâm đến SPL bạn có thể thao khảo thêm ở đây: Magic SPL HBOOT collection

-> Tóm lại: hãy tự chịu trách nhiệm về việc làm của mình 😁

Quảng cáo

III./ Cài đặt Android SDK và driver cho Windows

Android SDK là phần căn bản và cũng cần thiết khi bạn muốn uprom cho máy của mình. Cái này rất đơn giản chỉ cần tải bộ SDK từ website về và chép vào thư mục gốc của ổ C là được. Sau khi tải về giải nén bạn sẽ có thư mục android-sdk-windows-1.6_r1 (01/10), để tiện cho thao tác hãy đổi tên khác cho ngắn ngọn - đổi thành sdk chẳng hạn.

Link tải bản mới nhất: Android SDK.

Trong sdk có thư mục usb_driver dùng để cài drive cho windows. Khi điện thoại được cắm vào máy tính nó sẽ hỏi driver và bạn trỏ tới thư mục này để máy tính tự cài driver vào. Hãy đảm bảo rằng máy bạn đã được cài driver, đây là điều rất quan trọng.

-> Tóm lại: bạn hãy tải bộ sdk về và copy vào ổ C, việc cài driver sẽ được nói chi tiết trong phần sau.

IV./ Các chế độ boot vào Magic

Quảng cáo

Đây là nội dung quan trọng nhất của bài viết này, có khá nhiều vấn đề để nói vì thế phần trên mình trình bày khá dài, mong là mọi người còn đủ tỉnh táo để theo dõi phần này. Chốt lại một chút thì: đến đây bạn đã xác định được máy mình là 32A hay 32B và đã cài SDK vào máy tính.

Như đã nói ở trên, bạn có nhiều lựa chọn để khởi động điện thoại của mình đó là các chế độ khởi động Recovery mode, Fastboot và Android OS. Mỗi chế độ khởi động sẽ có chức năng và cách dùng khác nhau tùy trường hợp. Android OS là chế độ khởi động bình thường vì thế mình sẽ chỉ tập trung nói về Recovery mode và Fastboot.

Recovery mode và Fastboot cũng chính là 2 chế độ khởi động dùng để up rom cho điện thoại của bạn.

• Recovery mode
    • Thao tác: Tắt máy hoàn toàn. Nhấn giữ Home + Power cho đến khi màn hình hiện ra Android system recovery.
    • Ứng dụng: Với chế độ boot này bạn có các lựa chọn:
      • reboot system now: khởi động lại máy vào chế độ boot bình thường (android OS)
      • Apply sdcard:update.zip: up rom cho máy bằng file update.zip đã được chép sẵn trên sd card
      • Wipe Data/factory: format lại máy, toàn bộ dữ liệu sẽ mất hết
  • Fastboot
    • Thao tác: Tắt máy hoàn toàn. Nhấn giữ Back + Power cho đến khi màn hình hiện FASTBOOT là được.
    • Ứng dụng: Khi chuyển vào chế độ này bạn phải kết nối với máy tính, các thao tác sẽ được thực hiện thông qua Command Dos (vào Run gõ cmd) trên PC.
    • Khi máy ở chế độ fastboot mà cắm vào PC thì sẽ được yêu cầu cài drive. Lúc này bạn tiến hành cài driver bằng driver có sẵn trong bộ sdk.
    • Lưu Ý: Trước khi tắt máy để chuyển sang chế độ Fastboot, hãy vào Settings -> Applications -> Development -> tích chọn vào USB debugging.
Khác nhau căn bản giữa 2 chế độ boot đó là: với recovery mode bạn sẽ thao tác trực tiếp trên điện thoại của mình, còn fastboot thì các thao tác phải thông qua một máy tính. Ngoài ra recovery mode là dùng recovery img có sẵn trong điện thoại, còn fastboot thì chúng ta sẽ boot bằng một recovery img có sẵn trong máy tính.

*recovery img: với recovery img có sẵn trong máy ta chỉ có các lựa chọn như trên đã đề cập (trong phần recovery mode), và file này cũng chưa được root (hack) vì thế người ta thường thay thế file này bằng một recovery img khác đã được root, và thêm nhiều tính năng khác hữu ích hơn như: khả năng update bằng file zip với tên bất kỳ, backup data, format thẻ nhớ ...

Recovery img của Amon_RA với nhiều chức năng hữu ích

V./ Uprom cho Magic

Sau phần IV thì ta đã biết để uprom cho Magic có thể dùng 1 trong 2 chế độ recovery mode hoặc fastboot. Dù dùng cách nào thì trước tiên bạn cũng phải copy bản rom muốn up lên thẻ nhớ trước. Có rất nhiều bản rom khác nhau được cook cho Magic mà bạn có thể tìm thấy tại đây: forum.xda-developers.com.

Recovery mode có thể uprom trực tiếp trên máy mà không cần phải thông qua máy tính, rất là tiện. Vì thế hãy có gắng thay recovery img có sẵn bằng một bản recovery img khác đã được root. Việc này rất quan trọng, ví dụ như với recovery img của Amon_RA bạn có thể update bản rom bất kỳ ngoài ra còn có thể format SD theo fat32 + ext2 + swap.

• Cách thay recovery img (tham khảo thêm):
    • Chuẩn bị:
      • Tải bản recovery img về và chép vào thư mục c:\sdk\tools. Đổi tên img đó thành boot.img
      • Chuyển điện thoại về chế độ fastboot và kết nối với máy tính.
      • Trên máy tính kích hoạt command Dos bằng cách vào Run gõ cmd.
    • Thao tác: các câu lệnh này được đánh trong command dos
      • fastboot erase recovery (xoá recovery img có sẵn)
      • fastboot flash recovery boot.img (thay bằng boot.img mới)
Sau khi đã thay thành công recovery img thì từ giờ trở đi việc uprom rất là đơn giản: bạn chỉ cần tải rom về, chép lên thẻ nhớ, boot máy vào chế độ recovery mode, chọn wipe data/factory reset và chọn Apply sdcard: choose zip.

VI./ Linh tinh

Đối với những ai dùng 32A thì cũng có thể dùng bản rom của 32B để up vào máy của mình. Nhưng nhớ là sau khi up bản rom đó vào, không boot lại máy ngay mà up tiếp một trong các file đính kèm dưới đây.
452 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

promises25
ĐẠI BÀNG
15 năm
Giá mà có 1 con vọc nhỉ. Nhìn mát mắt quá!:rolleyes:
mhung7182
ĐẠI BÀNG
15 năm
coi để lấy kiến thức, có máy cũng không dám vọc vào, thành cục gạch chắc điên luôn quá
Em thì khác bác, nếu mà có máy, hoạ có điên mà không vọc 😁, kaka !
bác nói chí phải :D..............
khoa_blue
TÍCH CỰC
15 năm
bài hay, tổng hợp các kiến thức về up rom Android (đặc biệt về G2)
trunkz
TÍCH CỰC
15 năm
Chắc ăn thì hãy đợi có cách cứu brick rồi hãy nghịch 😁
Cảm ơn bác đã hướng dẫn rất rõ ràng.Chuẩn bị nghịch đây 😁
god be with you:D..........................
cám ơn bác. mặc dù mình vẫn chưa dám vọc.
hanguyen169
ĐẠI BÀNG
15 năm
up rom android là phê nhất chi sau uprom samsung i900 😆
ttahoang
ĐẠI BÀNG
15 năm
😃, bài viết hay, không phải ai cũng viết được. giá mà có một con để nghịch cho thích. thks
humaru
TÍCH CỰC
15 năm
cấu hình máy thích quá, nếu có 1 em chắc là phá suốt ngày quá, em BB của mình cũng bị hành hạ suốt này
Bài viết công phu quá, nhưng cho mình hỏi là sao không có giai đoạn root cho HTC mytouch 3G thế.
Thông số của máy mình là SAPPHIRE PVT 32B SHIP S-ON G
HBOOT - 1.33.0006 ( SAPP30000)
CPLD-10
RADIO - 2.22.19.26I

Vậy thì trước khi uproom có phải upgrade SPL không.
club_k
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vuhai6 anh ơi,anh có bản rom 2.3 cho mytouch 3g không ạ,cho em link với
@club_k Lùng sục mãi được ít rom, link đây bạn: http://www.mediafire.com/?c52w3fexacjb2
club_k
ĐẠI BÀNG
12 năm
@rongbac_92 thank bác,em up đc rồi nhưng thật sự ko cần đên 2.3 và em magic đã ra đi,thank bác rất nhiều,hì
Hô hô lên rồ vào đây mí nhìn thấy ạ
Các bác lên đi thoai. Nhiêu cái hay lắm
Cũng chưa thấy ai báo Brick hay làm sao đâu.
up xong chạy vù vù
cho mình hỏi!cái này có làm trên HTC HERo đc khg vậy bác........😕
Quá hay, thaks all>>>>>>>>>>>>>>>
bác nào muốn nghịch em nó thì cứ bỏ ra hơn 8 chai tậu một em T-Mobile MyTouch 3G về mà nghịch hihi. Em mới tậu một con cho bà chị, về không dám đụng tới mấy cái up room up firmware gì cả, cứ cài thêm apps rồi quăng cho bả xài thôi, ngu chi vọc vô đó ....
SAPPHIRE PVT 32A SHIP S-OFF H
HBOOT-1.33.2010 (SAPP10000)
CPLD-12
RADIO-3.22.20.17
Jun 2 2009,17:27:03

Thông số con em tựa thế này! Em cần một bản rom có đầy đủ market, google map. Có vào Xda, nhưng nhiều quá em chả biết lựa bản nào. Anh em cho em xin link down bản ổn định nhất nhé. thaks
Vậy là con PVT 32B sẽ chậm hơn con PVT 32A đúng ko mọi người....
EM đang định mua Magic mà như vầy là phải lùng 32A thôi
Vậy là con PVT 32B sẽ chậm hơn con PVT 32A đúng ko mọi người....
EM đang định mua Magic mà như vầy là phải lùng 32A thôi
Đúng rồi bác, mua TiMo MyTouch 3G đi, ngon hơn nhiều
em đang cầm 1 con PTV 32A đây rồi ^^

Em thay recovery cho nó bằng fastboot nhưng đánh xong dòng
fastboot erase recovery
thì nó cứ báo < waiting for device > mãi, chắc phải đợi lâu hay sao ạ?
Tình trạng này là pc chưa nhận magic bác ơi, coi lại xem đã cài drive chưa nhé.

Dùng cái fastboot devices xem có nhận dc thiết bị chưa?
Bác chủ cho hỏi: khi mình fastboot erase recovery thì thấy màn hình xuất hiện <waiting for device> rất lâu mà chẳng thấy hiện tượng gì cả?
em cài nó báo successful hết rồi.
Lúc về fastboot cắm vào máy, máy cũng nhận là Android BootLoader Interface rồi vậy mà em gõ command nó cứ waiting for device mãi..😔
fastboot devices thì chẳng ra j cả..
em dùng Win Vista

Nếu em chuyển sang Win XP thì fastboot devices nó có báo mã số của máy. Nhưng fastboot erase recovery thì nó báo FAIL (remove not allowed)..
làm sao đây các bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019