3 ứng dụng bảo mật, chống malware tốt nhất cho Android

bk9sw
24/11/2011 12:0Phản hồi: 106
3 ứng dụng bảo mật, chống malware tốt nhất cho Android
[tag]Android[/tag] là một nền tảng mở nên không có gì là khó hiểu khi hệ điều hành của Google đang trở thành "miếng mồi ngon" cho hacker tấn công. Theo thông báo mới nhất từ công ty bảo mật McAfee thì số lượng các phần mềm độc hại trên Android tiếp tục tăng trưởng ở mức báo động trong quý 3. Vì vậy, đã đến lúc người dùng nhận ra mối nguy hiểm và tìm kiếm những giải pháp phòng chống.

Trước khi đề cập đến các công cụ phòng chống thì ngay bản thân người dùng cũng có thể nhận biết và đề phòng khả năng xâm nhập, đánh cắp dữ liệu, phá hoại hệ thống của malware. Theo khuyến cáo:
  • Không nên cài đặt những ứng dụng từ các nguồn không đáng tin cậy. Hãy sử dụng các kho như [tag]Android Market[/tag] hay [tag]Amazon Appstore[/tag] để cài đặt phần mềm. Chỉ tải file APK từ những nguồn mà bạn tin tưởng, được giới thiệu hoặc từ các trang/diễn đàn có tiếng.
  • Khi cài đặt ứng dụng, nên lưu ý về các quyền (permission) mà ứng dụng yêu cầu. Ví dụ: cài đặt một phần mềm chụp ảnh màn hình (Screenshot) nhưng phần mềm lại yêu cầu trao quyền truy cập vào dữ liệu địa điểm? Thật vô lý!

Nếu vẫn chưa yên tâm, bạn có thể cài đặt một trong số những chương trình bảo mật tốt nhất hiện nay cho Android:

ESET Mobile Security:

[tag]ESET[/tag] là một tên tuổi lớn trong làng phần mềm bảo mật máy tính. Công cụ chống virus NOD32 dành cho Windows được xem là một trong những giải pháp bảo mật hiệu quả nhất với khả năng nhận dạng các mối nguy hiểm gần 100%, chống xâm nhập và tỉ lệ quét nhanh. Tương tự trên Android, ESET Mobile Security một lần nữa được xem là giải pháp chống malware tốt nhất với tính năng bảo vệ thời gian thực (real-time protection) và chống đánh cắp (anti-theft) với thẻ SIM đã đăng ký. Đây là phần mềm được khuyến cáo nên dùng và hiện tại vẫn miễn phí.

Tải về tại đây.

Lookout Security & Antivirus:

Bộ phần mềm Security và Antivirus của [tag]Lookout[/tag] Mobile Security là một trong số những giải pháp bảo mật đầu tiên dành cho hệ điều hành của Google và đang trở nên phổ biến. Bên cạnh tính năng bảo vệ thời gian thực (real-time protection), công cụ cũng cung cấp nhiều tùy chọn sao lưu/phục hồi dữ liệu (danh bạ, hình ảnh, lịch sử cuộc gọi), tính năng chống đánh cắp (anti-theft) cho phép khóa và xóa dữ liệu từ xa và các tính năng duyệt web an toàn.

Hiện tại phần mềm cho phép dùng thử miễn phí trong 30 ngày. Sau đó, bạn phải mua với giá 29,99 USD/năm để sử dụng các tính năng cao cấp như khả năng sao lưu/phục hồi dữ liệu mở rộng và Privacy Advisor cho phép bạn biết được các ứng dụng đã cài trong máy yêu cầu những quyền gì.

Tải về tại đây.

Kaspersky Mobile Security:

Quảng cáo

Cuối cùng là Kaspersky Mobile Security và nhắc đến [tag]Kaspersky[/tag] thì chúng ta cũng đã quá quen thuộc với bộ phần mềm bảo mật trên máy tính Windows. Với Android, Kaspersky cũng trang bị rất nhiều tính năng như quét, phát hiện và tiêu diệt malware theo thời gian thực, tính năng chống trộm cắp (anti-theft) cho phép khóa máy hoặc xóa dữ liệu từ xa, phát hiện vị trí qua sóng GSM, GPS hoặc Wi-Fi và thậm chí máy sẽ được khóa ngay nếu phát hiện kẻ đánh cắp thay thẻ SIM. Thêm vào đó, Kaspersky Mobile Security còn có bộ lọc cuộc gọi và tin nhắn SMS. Phần mềm được bán với giá 9,99 USD.

Tải về tại đây.

Nguồn: RedmonPie
106 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Số lượng Virut có nhiều bằng 0,1% của Windows không,vậy mà mình xài Windows không cần dùng trình diệt virut nào mà máy cũng đâu có bị nhiễm =))
Quan trọng là người dùng thôi,đừng có tin vào mấy cái thống kê vớ vẩn của hãng bảo mật,tụi nó hù để chúng ta mua Antivirus của tụi nó =))
Quá dễ đi....xét nghiệm máu là lòi ra hết. hihihi
Hay thật, bạn dựa vào đâu mà bảo mình ko bị nhiễm? Thời bây h gần như máy nào có internet thì cũng bị nhiễm ít nhiều thôi, chẳng qua là mức độ nó phá phách tới đâu, có chấp nhận được ko thôi. Phát biểu kiểu "ếch ngồi đáy giếng" như thế chỉ tổ bị ném gạch thôi bạn ạ.
drictori
ĐẠI BÀNG
12 năm
Gặp mấy bác nào mà ngu như bác em thấy nản
nhoccan151
ĐẠI BÀNG
12 năm
các bác cứ nói thế nào chứ đây cũng sài window mà có cần xài trình diệt virus nào đâu. 😃
là người trong nghề nên người ta thấy kiểm soát hoạt động máy tinh dễ ẹt, mấy cái trình diệt virus ko cần thiết, cho gà xài thui .
các bác thấy người ta pro quá nên gen ăn tức ở đấy à ?
Không có BKAV àh;)
BKAV "ĐỨNG ĐẦU TOP 5 PHẦN MỀM CHO MOBILE" này ;)
http://www.thongtincongnghe.com/article/30342
onlinetv233
ĐẠI BÀNG
12 năm
bac noi phai.
chucuoi8x
ĐẠI BÀNG
12 năm
ko hổ danh Quảng nổ @@
ý bác nói Bi Kịch Antivirus ViệtNam á:p, top 5 là do dân ta đôn lên đấy, giống bình chọn 7 kì quan thế giới ;)vậy.
Bạn chưa đọc cái link của mình àh, Bkav “tự phong” phần mềm của mình là đầu bảng kìa ;)
t12rung
TÍCH CỰC
12 năm
Đang dùng kaspersky và hoàn toàn hài lòng với nó😃
mình cũng vậy rất hài lòng với kápersky, chặn cuộc gọi rât tốt
snatsper
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thấy anh Quảng cũng PR cho phần mềm diệt virus trên android của BKAV. Chủ thớt cho các review nhỉ? :dance:
Bkav tuyên bố đứng đầu thế giới về bảo mật mà, sao lại hok có trong danh sách này.
ĐÚng là nổ banh nhà.💀💀
:mstickle:
Eset dùng đúng là thích thật, mấy năm nay mình toàn dùng nó.
Xài mấy phần mềm bảo mật tuy an toàn nhưng lại gây nặng máy 😁
tương lai có nhiều phần mềm độc hai, chắc cần cái này đây
Thật là thiệt thòi khi không đưa sản phẩm BKAV của bác Quảng "Nổ" vào đây.

Thấy các bác ấy giới thiệu kinh khủng lắm
bác này có chữ kí ,LX.US hehehe :giggle:
chả cần thiết. room up đi up lại suốt làm gì còn con virus nào.
Malware không thể trị được là Malware nằm trong Rom. Nhất là các Rom nấu.
mr.heosua
TÍCH CỰC
12 năm
bắc này chỉ đc cái giống em =)) trước giờ có biết cái virut hình thù nó thế nào đâu đt dùng vẫn ổn định bt
Chính xác nè. Chưa xài bản rom nào quá 10 ngày thì cần gì cài phần mềm diệt virut chi cho nặng máy. Co ngày con làm máy bản nữa kìa.
Hehe Đồng ý với Pác
haintwru
ĐẠI BÀNG
12 năm
dùng kaspersky đi, thằng này tốt mà hay được key share, mỗi tội hơi nặng
Cũng đang xài Kaspersky Mobile và hoàn toàn hài lòng với nó. Có vài Key của chương trình này có giá tri 6 tháng định share cho anh em nào cần.
Bác share cho em với nào... Em đang cần lắm. Mail: justforlove78@gmail.com. Cám ơn bác nhiều nhiều 😃
ke, mình dùng mà chả thấy con virut nào hết.
hai kỳ phùng là eset và kapersky đều có mặt 😆
1 ngày up rom 1 lần thì ngán gì con virut nào ^^
Ngoài up rom bạn không cần cài lại hay restore phần mềm à? Ngay cả trong rom cook cũng có nguy cơ --> mỗi lần up rom mới là một lần tăng thêm nguy cơ.
vistahome
TÍCH CỰC
12 năm
bác này rãnh quá nhỉ...
woobin193
TÍCH CỰC
12 năm
bai viet rat huu ich (sr ko co unikey)
hamyty
CAO CẤP
12 năm
nếu trình nhận diện malwave và virus tốt chắc chẳng có ứng dụng ăn roi nào còn chạy được, vì ứng dụng cho nó toàn là ..... hoặc virus 😢
1 Vote cho ESET trên Win lẫn Mobile đều tốt 😃
Bạn la ai mà xưg là huyền thoại....? Phồng tôm phát chết luôn giờ! À tiện thể xin qoute làm sign bên voz nhé!

Sent from my iPad using Tinh tế

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019