Hướng dẫn chi tiết root +flash recovery image 1.5.3 cho Nexus 1 [2.1]

tritran
14/1/2010 7:34Phản hồi: 116
Hướng dẫn chi tiết root +flash recovery image 1.5.3 cho Nexus 1 [2.1]

* Tổng hợp các lỗi - cách giải quyết

Root ( còn gọi là h@ck root): lợi và hại?

Google Nexus One

- Chúng ta cần biết rằng trên thị trường hiện nay có 2 phiên bản của Google Nexus One :

• 1 bản được bán chính thức trên trang web của Google , còn gọi là bản retail
  • 1 bản mà Google tặng riêng cho nhân viên của mình để sử dụng, còn gọi là bản Google’s holiday gift
- Đối với bản Retail, mặc dù bootloader bị khóa nhưng không giống như Apple , Google lại cho phép người dùng mở khóa bootloader. Tuy nhiên đi kèm theo là 1 lời cảnh báo mà Google dành cho bạn : bạn có thể mất quyền bảo hành điện thoại nếu bạn mở khóa bootloader. Nói vậy thôi chứ thật ra, trừ khi sau khi unlock bootloader, bạn cài đặt 1 phần mềm cực kì " điên rồ " nào đó thì nó mới có thể làm hư chiếc điện thoại bạn đang dùng , còn không thì vẫn Bình thường.

Quá trình root Nexus One

Quảng cáo

- Quá trình này được chia làm 2 giai đoạn, bao gồm :

1. Fastboot
  2. Superboot ( nhờ sự giúp đỡ của Paul từ diễn đàn Android Modaco )
- Để chuẩn bị, bạn cần download file superboot từ Rapishare hoặc Mediafire hoặc Modaco forum
- Sau khi download file về , bạn sẽ có được 1 file .zip , giải nén file .zip này bạn sẽ được 2 file .zip khác, giải nén tiếp 2 file đó thêm 1 lần nửa . Đặt các file/ folder ở màn hình Desktop

___1. Fastboot - Quá trình được Google cảnh báo , và mở khóa Bootloader

• Chú ý : tất cả dữ liệu các bạn đang có trong máy sẽ bị xóa, cho nên bạn cần phải backup lại dữ liệu trước khi làm nếu bạn muốn.
  • Cách thực hiện như sau :
1. Kết nối điện thoại với máy tính, sau đó tắt nguồn điện thoại
2. Nhấn và giữ đồng thời nút nguồn và trackball( viên bi điều hướng) cùng 1 lúc , bạn sẽ thấy hình như sau xuất hiện trên Nexus One

3. Từ file mà bạn download ở trên sau khi được giải nén, bạn sẽ tìm thấy folder có tên là fastboot

Quảng cáo

( folder có được sau khi giải nén file fastboot.zip )
4. Trên máy tính Window , mở chương trình Command Promt ( gõ cmd trong ô search) . Trong cửa sổ command , gõ cd => kéo và thả folder fastboot vào cửa sổ command => gõ tiếp cd fastboot
=> gõ tiếp câu lệnh fastboot-windows oem unlock => nhấn Enter

5. Trên máy tính Mac hoặc Linux , mở Terminal lên , gõ cd => kéo và thả folder Fastboot vào khung Terminal = > nhấn enter = > gõ tiếp cd fastboot => gõ tiếp câu lệnh sau ./fastboot-mac oem unlock => nhấn enter => bạn sẽ thấy được hình như sau ( tuy bị báo lỗi nhưng chúng ta cứ bỏ qua)

.

6. Bạn sẽ thấy Nexus One hiện lên màn hình như hình dưới đây. Đọc nội dung của thông báo cẩn thận ( xem phần dịch ở dưới ). Dùng nút volume để lựa chọn Yes => sau đó nhấn nút Power để hoàn thành

7. Vậy là xong việc mở khóa bootloader, bạn sẽ thấy hình ảnh unlock khi điện thoại khởi động lại

___2. Superboot- quá trình thật sự root Nexus One

1. Kêt nối điện thoại với máy tính và tắt nguồn điện thoại
2. Nhấn và giữ đồng thời nút nguồn và trackball ( bi điều hướng ), bạn sẽ thấy màn hình bootloader như dưới đây

3. Trong file download đã được giải nén mà bạn down lúc trước, bạn sẽ thấy có folder mang tên 1.1-nexusone-superboot ( folder này do bạn giải nén từ file 1.1-nexusone-superboot.zip). Mở folder này ra
4. Trên máy tính window, bạn chỉ cần kích đôi chuột vào file install-superboot-windows.bat
5. Trên máy tính Mac/linux . Mở Terminal lên, gõ cd => kéo và thả folder 1.1-nexusone-superboot vào khung termminal=> nhấn enter => gõ cd 1.1-nexusone-superboot => gõ tiếp câu lệnh sau :

• Trên Mac: chmod +x install-superboot-mac.sh=> nhấn enter. => gõ tiếp ./install-superboot-mac.sh => gõ enter
  • Trên Linux: chmod +x install-superboot-linux.sh=> nhấn enter => gõ tiếp./install-superboot-linux.sh=> nhấn enter.

6. Như vậy là hoàn thành quá trình . Bây h bạn có thể cài tất cả phần mềm mà yêu cầu quyền vào root

Hướng dẫn flash RA-Nexus Recovery Image [1.5.3] trên N1?

___1. Quá trình thực hiện
- Chỉ thực hiện được sau khi đã Root/ mở khóa bootloader
- Mục đích của quá trình này giúp cho ta có thể thực hiện rất nhiều chức năng thú vị trên N1 như : tạo/khôi phục file backup , flashing custom rom- radio ... và thêm nhiều cái khác nửa

- Dưới đây là các bước để flash recovery image v1.5.3 :
1. Download file recovery image 1.5.3 từ diễn đàn modaco
2. Download file superboot từ Rapishare hoặc Mediafire hoặc Modaco forum=>Giải nén file .zip => Đặt file recovery image mà bạn đã down ở bước 1 (.img) vào folder 1.1-nexusone-superboot
3. Kết nối điện thoại với máy tính, tắt nguồn điện thoại
4. Nhấn nút giảm volume , sau đó nhấn nút power ( không thả nút volume ra) , bạn sẽ thấy màn hình bootloader như hình dưới ( lưu ý : có chữ unlock nằm ở trên cùng màn hình)

5. Nhấn nút nguồn 1 lần để chọn fastboot usb . Sau khi bạn nhấn, bán sẽ thấy chữ ‘FASTBOOT USB" có màu đỏ
6. Từ file mà bạn download trong bước 2, sau khi bạn giải nén sẽ thấy folder có tên là 1.1-nexusone-superboot
7. Trên máy tính window, mở khung command , gõ cd=> kéo thả folder 1.1-nexusone-superboot vào => nhấn enter => gõ câu lệnh sau fastboot-windows flash recovery recovery-RA-nexus-v1.5.3.img => nhấn enter
8. Trên máy tính Mac/Linux , mở Terminal , gõ cd => kéo và thả folder 1.1-nexusone-superboot vào=> nhấn enter => gõ tiếp câu lệnh sau:

• Trên Mac: ./fastboot-mac flash recovery recovery-RA-nexus-v1.5.3.img => nhấn enter
  • Trên Linux: ./fastboot-linux flash recovery recovery-RA-nexus-v1.5.3.img => nhấn enter

9. Vậy là bạn đã hoàn thành, bây h bạn có thể tạo file backup, flas rom ...

___[B]2. Cách để đưa N1 về chế độ Recovery
[/B]

1. Kết nối N1 với máy tính , tắt nguồn điện thoại
2. Nhấn nút giảm volume , sau đó nhấn nút power ( không thả nút volume ra) , bạn sẽ thấy màn hình bootloader như hình dưới ( lưu ý : có chữ unlock nằm ở trên cùng màn hình)
3. Nhấn nút volume 2 lần để lựa chọn Recovery. Sau đó nhấn nút nguồn để bắt đầu
4. Trong menu recovery, chức năng của các phím như sau:

• dùng trackball để di chuyển lên- xuống trong menu
  • nhấn trackball để chọn 1 mục nào đó
  • nhấn nút giảm volume để đi ra
[B]Tổng hợp 1 số lỗi [/B]

Theo ilikemygooglephone
116 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

khoa_blue
TÍCH CỰC
14 năm
chưa xài tới N1 nhưng cám ơn bạn vì có bài viết như vậy, rất hữu ích cho nhưng ai sắp và đang có N1.
tmhung
TÍCH CỰC
14 năm
ghiền em này quá , chờ giá ok tí rùi sẽ test thử ^^
tình hình là hack hiếc con N1 này dễ hơn mấy con G1 hay Hero nhiều =.=
funbacon
TÍCH CỰC
14 năm
Thực ra G1 tớ đã tìm ra cách hack tiện hơn rất nhiều, ko cần gõ lệnh j nữa 😁, nhưng yêu cầu phai sử dụng HTC goldcard :D, flash xong là root luôn :D
2b/not2b
ĐẠI BÀNG
14 năm
Còn em google gilf holiday thì sao hả bác? Đã root sãn chưa hay là chờ root vậy bác?
2b/not2b
ĐẠI BÀNG
14 năm
Làm thế nào để biết N1 root hay chưa vậy bác Trí?
luyen
TÍCH CỰC
14 năm
pac coi có cái app Supper Permission hay chưa là biết, nếu có --> rooted.
huytt.ho
ĐẠI BÀNG
14 năm
coi cái app supper premission ở đâu pro ơi....
tks
Xin chào.
Rất cám ơn bạn Tritran.
nqbao1
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bạn Tritran ơi, cam ơn bạn vì bài viết rất chi tiết. Song mình không thể làm được với con N1 đang dùng, có lẽ vì máy tính của mình đang dùng win7- 64bit. Bạn có thể hướng dẫn thêm không? Chúc bạn một năm mới tràn niềm vui
2b/not2b
ĐẠI BÀNG
14 năm
fastboot thích hợp cho cả win 32/64 bit. Bạn kiểm tra coi fastboot có có nhận N1 của bạn hay không bằng cách gõ "fastboot devices". Nếu máy có thông báo dòng HT...100 là OK còn nếu không thấy động tĩnh gì là máy chưa nhận N1.
nqbao1
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mình đã làm đúng như HD, máy không hiện lên gì. Song kiểm tra trong Device Manager rõ ràng có N1, chẳng hiểu sao nữa?
2b/not2b
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bạn phải copy cái này AdbWinusbApi.dll vào trong đó, nếu không thì máy đánh fastboot devices máy cũng không thấy N1.
mangnhendo
ĐẠI BÀNG
14 năm
bạn ơi copy cái đó vào đâu vậy ? máy mình cũng không thể hiện cái gì khi đã làm đúng HD
huytt.ho
ĐẠI BÀNG
14 năm
cái này copy về trong thư mục fastboot không có ta cứ copy từ 1.1-nexusone-superboot vào thôi a!
tks
huytt.ho
ĐẠI BÀNG
14 năm
con N1 của em không nhận usb khi cắm vào pc.. các bac cho chút thông tin nhé, tks!
đã vào applications\development\ usb debugging
mở phần phía trên= notification ra, chọn USB mode, mount vào
Bạn cho mình hỏi tí là muốn trở lại như lúc chưa hack root có được không ạ?
Xin chào mọi người, mình cũng muốn hỏi giống bạn hungthieuk, mong các bạn có thể cho mình biết được không ạ? (Mình lần đầu xài đến Android nên còn bỡ ngỡ, chiếc N1 của mình còn trong thời hạn 14 ngày để có thể return nên mình muốn biết nếu thất bại có thể restore lại firmware gốc như kiểu iphone không?)
wildcat
ĐẠI BÀNG
14 năm
Đã Unlock Boodloader rùi thì không có đường quay về ... bảo hành 😁 (bạn tritran đã nói rõ trong bài đầu tiên rùi còn gì.)
Còn muốn cài ROM gốc hay ROM gì đó đều được cả.
2b/not2b
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cho đến bây giờ, nếu bạn sử dụng bản retail thì bootloader sẽ lock. Nếu bạn muốn root thì sẽ phải unlock bootloader trước. Bạn sẽ không trả lại cho google được vì chưa có phương pháp lock lại bootloader.
Tuy nhiên nếu bạn chỉ muốn update OTA bản update chính thức của google thì bạn chỉ cần flash lại rom chính thức của google.
Hi 2b/not2b, flash lại rom gốc của N1 như thế nào? bác chỉ mình với. Tks bác nhiều...
lamphong107
ĐẠI BÀNG
14 năm
cho mình hỏi có cần driver gì ko, chắc là PC của mình ko nhận dc N1 nên khi đánh lệnh theo hướng dẫn nó báo lỗi ko ah, mình mới xài android nên còn gà quá, mong bạn hướng dẫn kĩ hơn dc ko, up thằng này rắc rối thiệt,giờ mới bít up ROM của mấy thằng WM quá dễ
@lamphong107 còn thẻ nhớ em thì khi cắm qua đầu lọc thẻ nó ghi Removable Disk (F)
mangnhendo
ĐẠI BÀNG
14 năm
bạn ơi. đợi "waiting for device" sao lâu thế nhỉ ?
luyen
TÍCH CỰC
14 năm
mấy cái thủ tục này chỉ phải làm 1 lần duy nhất, sau này mỗi lần up ROM khác sẽ đơn giản và nhanh hơn WM rất rất nhiều bạn ạ, chỉ đơn giản là copy file ROM vào thẻ nhớ rồi thao tác trên điện thoại thôi, ko cần PC nữa.

có thể do bạn chưa cài USB Driver, download driver ở đây http://rapidshare.com/files/345783398/usb_driver.rar
Nhờ vào settings -> application -> development -> usb-debugging roi ON no len nua

Flash Recovery Image đã có phiên bản mới 1.6, link http://rapidshare.com/files/353883276/recovery-RA-nexus-v1.6.0.img
các bác ơi cho mình hỏi
Lúc mình chạy fastboot thì nó báo thế này

... INFOErasing userdata...
FAILED (status read failed (Too many links))

Như vậy là sao hả các bác?
cảm ơn
rất chi tiết, thanks bro

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019