[Hướng dẫn] Làm thế nào để ADB hoạt động

thedeath_no13
7/3/2010 0:48Phản hồi: 70
Những file bạn cần

1. Driver cho windows Android : http://djdoprkngutub.cloudfront.net/usb_driver.zip

2. Tools cho Android: http://developer.android.com/sdk/download.html?v=android-sdk_r04-windows.zip

Các bước thực hiện:
I.Cài đặt driver
1. giải nén file thứ nhất usb_driver.zip ra

2. trên điện thoại vào settings>Applications>Development>USB debugging.
3. Kết nối điện thoại với máy tính (cắm usb vào đó mà)
4. bấm windows+r gõ vào devmgmt.msc
5. Chuột phải vào hardware điện thoại của bạn (thường sẽ có biểu tượng vàng hay chấm thang gì đó do chưa có driver) > chọn properties.
6. Chọn tab Driver>Update Driver
7. Chọn install from Specific Location
8. Chon Include this location ín the search đồng thời bỏ chọn search removeable media
9. Browse tới file giải nén ở bước một, chọn OK
10. Đợi Finish nữa thôi.

II. Thiết lập tools Android.
1. Extract file thứ 2
2. kiếm vào thư mục tools và copy lại đường dẫn. Ví dụ của mình là C:\android-sdk\tools\
3. windows +r và gõ vào SYSDM.CPL
4. Vào tab Advanced Click vào Enviroments... ở phía dưới cùng
5 Trong cửa sổ mới, nhìn xuống khung dưới System variables - kiếm phần path và chọn vào edit

Quảng cáo

6. Di chuyển dấu nháy xuống cuối. Nhập vào dấu ; và paste đường dẫn đã copy ở bước 2
Ví dụ của mình sẽ phải viết thêm vào cuối là ....;C:\android-sdk\tools
7.Ok liên tục để đóng các cửa sổ lại

III Kiểm tra;
1. Windows+r gõ vào cmd
2. nhập vào adb xem có báo unrecognized nếu không là OK
3. nhập tiếp adb devices xem List Attachement Deive có cái nào không? có cái dãy số nào đó là OK.

Để biết về cách sử dụng các câu lệnh adb hay fastboot xin tham khảo bài viết này:
[Newbie - Guide] Cơ bản về adb/fastboot/bootloader (N1 và Android)
70 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình dùng X10 và ko cài đặt dc driver theo cách trên. Có cách nào khác ko bạn ?
anhthpc
ĐẠI BÀNG
14 năm
vụ này em làm hoải hẻm đc: Win7 ke ke
để đây ngâm cứu để xóa cái mesage với máy nghe nhạc mặc định thay bằng handcent sms với cái music của N1
cho ảnh lên đi bạn ơi..mình dùng win7..làm mãi ko đc..thankkkkkk
Bạn nào giúp mình vấn đề này với,mình đã cài được adb,nhưng khi dùng lệnh adb devices thì nó chỉ hiện ra 'list of devices attached' rồi ko có gì nữa hết,driver mình cài rồi mà sao ko được ? xin cám ơn.
@shallwedance Mình cũng bị giống như bạn, không biết devices nó hiểu là MTP thì có sao không. Lúc gõ lệnh : adb devices thì chẳng thấy đâu ??? mong các cao nhân chỉ giúp
mình cũng dùng W7 premium.vẫn xài bt mà
mình cũng chẳng hiểu sao nữa,mình đang dùng win 7 x64 và cũng đã cài driver phù hợp 😔
ps : mình ko dùng link driver tren,mình cài driver x64 cho motorola
Oạch,người ta hướng dẫn cài adb thì bác ko cài bác cài driver của moto làm gì hả trời.cái adb đấy để dùng chung cho toàn bộ các loại android khi mà phải dùng lệnh gõ,sau đó bác dùng máy gì thì mới cài driver của hãng đó chứ
tôi làm đầy đủ những gì mà bạn Thủy_Exec hướng dẫn nhưng thế quái nào khi adb devices thì nó repost: List of devices attached
sau đó adb remount thi error: devices not found
help me....
tôi làm đầy đủ những gì mà bạn
thedeath_no13 hướng dẫn nhưng thế quái nào khi adb devices thì nó repost: List of devices attached
sau đó adb remount thi error: devices not found
help me....
Xin nói rõ hơn, trong device manager của máy vi tính ko thấy còn dấu hỏi vang như vậy nó đã nhận driver;
nhập cmd .... c:\sdk\tools\adb nó ra 1 sọc những lệnh hướng dẫn nhưng nhập tiếp các lệnh như adb remout, adb devices, adb reboot bootloader đều nhận được: error: devices not found dù mình đã cắm USB với điện thoại, đã vào phần connect chọn mount.
Mình sài Acer A1, Pc đã cài các tool syn,đã có Sdk rùi, device lên 2.1 rùi,
baseband A1-04.02.01
FW :2.1-update1
Máy tính win XP
help me....
maninrock
ĐẠI BÀNG
14 năm
mình cũng bị vấn đề này. adb devices thì nó báo là: List of devices attached.Chứ không thấy dãy số nào như bạn nói cả ( đã cài đủ driver và PC cũng nhận thẻ nhớ trong dt rồi )
Samvina
ĐẠI BÀNG
13 năm
Chỉ cần connect với PC bằng Media Access là đc thôi, mình thử rồi
kuyangiang
ĐẠI BÀNG
13 năm
đang tìm thông tin về bài này nè 😁
halo140288
ĐẠI BÀNG
13 năm
hướng dẫn quá chi tiết, cực kì bổ ích. Thanks
chicoi
ĐẠI BÀNG
13 năm
cua minh no bao la:adb is not recognized as an internal or external command,
operable program or batch file.
ongtieu
TÍCH CỰC
13 năm
mình cũng như bác chicoi nè
ai chép lại hộ mình cai đường dẫn trong pach với? mình làm mất cái đường dẫn mặt định của nó rồi
Code:
3. windows +r và gõ vào SYSDM.CPL
4. Vào tab Advanced Click vào Enviroments... ở phía dưới cùng
5 Trong cửa sổ mới, nhìn xuống khung dưới System variables - kiếm phần path và chọn vào edit
6. Di chuyển dấu nháy xuống cuối. Nhập vào dấu ; và paste đường dẫn đã copy ở bước 2
Ví dụ của mình sẽ phải viết thêm vào cuối là ....;C:\android-sdk\tools
cũng bị như thế này, ai cho mình phần path mặc định của win 7 với
khanhdbp
TÍCH CỰC
13 năm
mình cũng mất mất đường dẫn mặc định rồi. bác nào giúp mình với 😔
file adbwinusbapi.dll và adbwinapi.dll nằm ở đâu thì trỏ đường dẫn về đó, giả sử thư mục platform-tools trong sdk ở ổ C: chứa thư viện adb thì chuyển nó vào bằng lệnh cd (cái này ngày trước học MSDOS mòn cả tay rồi)
trinhpct
ĐẠI BÀNG
13 năm
Anh em copy mấy cái file trong này vào phần tools nhen... Em làm rồi, đc hehe http://www.mediafire.com/?1pro7c0leq27gqa
List of devices attached rồi hok thấy số j hết ==> vấn đề này hok ai giải quết dc ah ........?
Lộc
TÍCH CỰC
13 năm
Cách của mình đơn giản hơn nè

Bước 1: Bạn cần cài driver usb tương ứng cho từng loại máy android bạn sử dụng (ở đây mình dùng là samsung captivate). Link download drivers cho các máy Samsung xem ở đây.
Bước 2: Download Anroid SDK ở đây
Bước 3: Chạy file SDK Manager.exe và click vào "Available Packages" ở bên trái. Chọn tiếp Android Repository - SDK Platform Android 2.2... sau đó nhấn Install Selected. Nếu bị báo lỗi thì vào settings tick vào Force https://... trong Misc.
Bước 4: sau khi cài xong các bác nhìn vào thư mục Android SDK sẽ thấy có thư mục mới là platform-tools trong đó có chứa file adb.exe. Chuột phải vào command prompt và "run as administrator".
Chuyển đến thư mục có chứa platform-tools bằng đoạn code sau
Code:
cd Linkthumucandroidsdk\platform-tools
rồi enter
Ví dụ mình đặt folder android sdk của mình ở desktop thì code của mình sẽ là
Code:
cd C:\Users\Loccoc\Desktop\android-sdk-windows\platform-tools
Cách đơn giản nhất là bạn vào trong thư mục platform-tools sau đó chuột phải vào file adb.exe chọn properties sẽ thấy đường dẫn đó.
Bước 5: gõ adb shell (rồi enter)
thatha
ĐẠI BÀNG
13 năm
cách này đơn giản hơn nè :
- Download cái này về, giải nén ra thư mục gốc ổ đĩa C http://www.mediafire.com/?0ihx7q4jacd3u5h
- Kết nối điện thoại với máy tính, cài driver đấy đủ
- Trên máy tính mở Start, chọn Run, gõ cmd, enter, gõ tiếp các lệnh sau :
cd c:\
cd /android/tools
adb devices
có ai biết khắc phụ lỗi can not load "boot.img'' hok ....................
bạn dùng windows à, bạn thêm đường dẫn tới file boot.img của bạn nhé, ví dụ fastboot ....c:\boot.img

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019