[Hướng dẫn] Tối ưu hoá bộ nhớ của Bold! Tối ưu pin!

Zanr Zij
26/3/2010 10:57Phản hồi: 348
Bold 9000 không như các model ra sau, có lượng bộ nhớ ít hơn nên vấn đề bộ nhỡ cũng là 1 cái rất đáng quan tâm. Tối ưu được nó sẽ làm cho Bold Béo hoạt động hoàn hảo khi cài nhiều phần mềm.

ZZ làm với Rom 5.0.0.554, các Rom khác cũng tương tự nhé.

Với rom 5.0.0.554, sau khi cài Rom, AE vào thư mục: ( với Windows 7 x64, Windows khác tương tự nhé )

C:\Program Files (x86)\Common Files\Research In Motion\Shared\Loader Files\9000M_v5.0.0.554_P5.2.0.57\Java

ZZ tạo ra 1 thư mục Removed Files, lưu nhưng file sẽ xoá bỏ vì nó không cần thiết cho hoạt động thông thường của Bold Béo.

AE tìm và xoá những file trong list dưới đây:

1. Gmail, dung lượng : 570KB.

Xoá các module trên thì sẽ xoá được gmail tích hợp sẵn của Rim. Cái này sử dụng cho BIS/BES nên AE có cài vào thì cũng không giúp gì mình khi cài thêm cái gmail vào, chỉ tổ nặng máy.

2. Hình nền, music, ringtone. Dung lượng: 9.61 MB :O :eek:

Các module trên là RIM cho mình sẵn hình nền, vài bản nhạc ( theo gu của mấy ông đấy ), Ringtone thêm ( không phải Ringtone chính đặc trưng của BB năm ở file này: net_rim_bb_medialoader_sonic_networks_high.cod ). Dung lượng rất lớn, rất đáng quan tâm.

Quảng cáo

Chú ý: Bản OS 5.0 Security nó set mạnh hơn nên không thể dùng các loại "File Manager" để xoá thẳng trong "system" đi được, trong khi bản 4.6 thì lại xoá vô tư. Muốn loại bỏ triệt để các mục trên đi thì AE phải nhọc công down xuống bản 4.6, xoá các loại file hình nền, music, ringtone đi rồi up trở lại 5.0 sau khi đã xoá như file như trên.

Nói gì dài động tác nó cũng đơn giản:

- Up theo kiểu tháo pin rom 4.6 ~ 10p.
- Cài File Manager Pro ( hoặc BBFilescout ) : chưa đến 5p. Nếu ko xoá được từng file thì xoá luôn cả thư mục "ringtone, picture, music".
- Up trở lại 5.0 ~ 10p

Bác nào cần BBFileScount ( No need Key ): http://www.tinhte.com/attachment.php?attachmentid=219908&d=1269939601

QUAN TRỌNG : AE làm như trên 1 lần ăn mãi mãi. Lần sau có rom mới ra thì ko cần phải down xuống 4.6 để xoá media nữa nhé. Cứ xoá file ở rom mới là up thôi.

Quảng cáo

3. Gỡ bỏ BlackBerry Messenger. Dung lượng : 2.5MB, vào máy thành 3MB.

4. Visual Voice Mail. Dung lượng: 1MB.

Visual Voice Mail chủ yếu phục vụ cho 2 nhà mạng Bell Mobility Canada, T-Mobile ( hoặc có cả AT&T )

5. Tính năng phụ. Dung lượng : 11KB.

net_rim_hotspotclient_att.cod
net_rim_phone_tty_enabler.cod

Đám này dành cho tính năng thừa: điểm truy cập ko dây của AT&T, tính năng TTY

6. Theme (Chả đẹp gì mấy, thua xa mấy cái theme bác mobile_t share hàng). Dung lượng : 600KB.

Loại bỏ tất cả các theme, chỉ để lại duy nhất 1 module theme nền tảng mặc định : net_rim_theme_precision_zen_480x320_b.cod

7. Tid modules: Dung lượng :746KB.

( Tạm thời chưa thể giải thích ngọn ngành, AE ai biết hỗ trợ ZZ, chỉ biết là nó xử lý hiển thị các ngôn ngữ, gỡ cái này theo như maxmem làm 😁 )

8. Voice Activate Dialing. Dung lượng :1.5MB.

các modules này tạo ra tính năng quay số giọng nói: Loại người nói chung để hoàn thiện công nghệ này còn phải trải qua thời gian nữa. Nếu ai có giọng English chuẩn, biết rèn luyện cho con BB của mình thì có thể để tình năng này lại cho sành điệu.

9. sbinjector ... cho các mạng nước ngoài (AT&T, T-Mobile ... )

ZZ tiếp tục mầy mò, confirm tiếp là có thể remove file : net_rim_bb_sbinjector_lib.cod. Riêng module này giải phóng hơn 800KB. Cái này chỉ có ích với các mạng nước ngoài (AT&T, T-Mobile ... ), Service Book sẽ tự động load về.

Những thành phần này cũng luôn kèm theo các file tuỳ biến theo các dạng ngôn ngữ khác nhau nên AE có thể xoá luôn những file tương tự với các ngôn ngữ khác, để lại cũng không ảnh hưởng gì.

Sau đây là toàn bộ list file AE có thể xóa được:

Nếu AE xoá tất cả các module trên + với các module ngôn ngữ cho các chức năng đó thì dung lượng tổng cộng sẽ là 38MB - con số đáng kinh ngạc.

Ngoài ra AE có thể removed module : net_rim_bb_sbinjector_lib.cod khá nặng. Remove ngay từ đầu hoặc dùng tool vnbb để remove nhé.

Have fun!
348 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vothelan
ĐẠI BÀNG
14 năm
sao bác không post sớm hơn thì tốt! em up lên 554 được mấy hôm rồi
cảm ơn bác nhiều!sẽ áp dụng ngay cho bản chuẩn
thì làm tool remove đi, qua đây down về rồi edit nè.
http://www.tinhte.com/threads/374826-HOT!-Xóa-Bớt-Soft-Chạy-Ngầm-Bold-9000-ROM-5.x.xx-cho-Đỡ-Tốn-PIN.
Remove..rar
oop119
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bác cứ dùng tạm đi. Mấy hôm nữa có rom mới, làm lại cũng không muộn mà. 😁
Cái này remove được mỗi quả visual voice mail thôi. 😃
ví dụ thôi mà, thấy bác zz làm thế nên up cho AE cái remove trên kìa :p
vothelan
ĐẠI BÀNG
14 năm
hehe! cám ơn bác em dốt lém không biết làm tool...nhưng cũng cần cù bác ah!
em dùng tool của bác từ hồi còn dùng bản 509 mà!
cảm ơn bác thêm lần nữa
cái nỳ hay á,hôm trước mới remove voice gì,wen mất rồi ạ 😁
Remove Visual Vocie đó, nhớ nick mình kg đó. Ai cần tăng dung lượng thì làm theo trên nha. Nếu kg may error thì tạo file Install ngược lại là OK. Cái chính là mấy soft chạy ngầm đó(chậm và tốn PIN) :p. Bộ nhớ bold thì kg vô địch hè
ờ ha,chỉ quên là remove cái gì thôi,down về thì em nhớ chứ bộ.thanks bác cái nữa
pvmhien
TÍCH CỰC
14 năm
ẹc, em mới up xong, chà chậm chân rồi 😁
cám ơn các bác rất nhiều, lại thêm 1 kinh nghiệm nữa ^^ em thấy hình như box bold của mình anh em sôi nổi, vui vẻ nhất thì phải ^^ hè hè
cuongo2
TÍCH CỰC
14 năm
Cảm ơn bác "Mặt nạ Zozo" 😁 Đánh dấu khi nào lên 544 sẽ chiến đấu vì hôm qua mới up lại 411.
Bác cho hỏi nếu những thành phần như list của bác thì trên 411 mình xóa đi cũng OK phải không bác ZoZo?
411 xoá ok luôn. Tuy nhiên với 554 khác các bản trước là Rim bắt buộc mình phải cài cái BlackBerry Messenger. Xoá cái các phần có tên :

net_rim_bb_qm_api.cod
net_rim_bb_qm_lib_barcode.cod
net_rim_bb_qm_peer.cod
net_rim_bb_qm_peer_lib.cod
net_rim_bb_qm_peer_resource_en.cod

thì BlackBerry Messenger sẽ ra đi, ko chạy ngầm nữa.
ZZ mới update bài viết ở post đâu cho dễ xem, dễ hiểu.
new_man
ĐẠI BÀNG
14 năm
Với những máy đã cài Rom rồi thì tinh chỉnh cái bản rom trên máy theo như trên rồi chạy Load App từ BDM là nó sẽ tự remove các file không có trong java đó. Không xóa vendor.xml nhé.
Ko cần xoá file vendor.xml khi dung lượng nó là 47B thôi Em giai. Chứ to to là phải xoá đi thì mới up được 😃.
cuibap89
TÍCH CỰC
14 năm
Đánh dấu topic, khi nào uprom mới sẽ làm😁
Cài rom ra, làm ngay bây giờ, cắm máy vào và tiến hành update ROM ok hết. Ko ảnh hưởng gì hoà bình thế giời mà lại được thấy Bold mạnh mẽ cỡ nào :D
notfourgo
ĐẠI BÀNG
14 năm
Rất thích bác ZZ này, mới đọc ở threat khác, bác bảo sẽ viết bài chia sẻ cách tối ưu up rom của bold 9000, giờ đã thấy. Cám ơn bác 1 lần nữa
em về 4.6 và đã cài FMP rồi, nhưng khi vào system vẫn ko thể xóa các file Ring và Pic được bác ạ ( mở option ko thấy nút delete mà ấn nút del trên bàn phím cũng ko đc )

nhờ bác chỉ thêm cho em phát để em lên 554 trải nghiệm 😁
Dùng File Manager Pro để xóa Ring, Music và Picture đa số ok hết, chỉ có 1 số rất ít file Ringtone là ko thể xóa được thôi. Bro ở HN qua mình xem cho 😃.
Em sau khi xóa hết vẫn thấy bộ nhớ Free hơn trước 2mb thôi ?
Mình chắc chắn đạt được con số lớn hơn. Bạn có nhọc công down về 4.6 xóa linh tinh đi xong lên ko?
Bác cho hỏi, nếu không down về 4.6 mà dùng BBSAK xóa trực tiếp các net.rim như bác đưa ra ngay trên bản 509 thì có ok không?
ko down về 4.6 thì ko thể nào xoá các file media của OS được trừ khi bạn có khả năng xâm nhập vào hệ thống và set permission cho files của nó.
Giờ đã up rom xong muốn remove thì làm thế nào giờ vậy bạn?

Nếu muốn viết cái tools để remove các thứ bạn nói giống như remove BB messenger như ở topic này thì phải làm thế nào....
http://www.tinhte.com/threads/377920-Hướng-dẫn-Tối-ưu-hoá-bộ-nhớ-của-Bold-ngay-từ-khi-up-ROM!/page3
Hiện tại thì ZZ đang set view 20posts 1 trang trong tinhte nên ko thấy post của bạn. Phiền bạn đưa link post nhé.
anhkaikei
ĐẠI BÀNG
14 năm
xóa mấy cái video mẫu thì có ích j ko nhỉ? :-/
Thanks ZZ, bài viết rất ý nghĩa.

Dùng vnbbUtils, có phần Read System Modules và xóa các modules của RIM trên BB, bạn cứ chọn các modules như ZZ giới thiệu và nhấn nút Remove Cod(s) là OK thôi.
vothelan
ĐẠI BÀNG
14 năm
em thực hành theo lời bác rùi....hic....bùn quá không được bác ah
Bản vnbbUtils v1.1.0 bị lỗi đúng phần này, mình đã fixed trong bản v1.1.1, bác download bản mới về thử lại nhé.
tnkien
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bài viết thật hữu ích. Cám ơn chủ thớt. Nhân tiện cho em hỏi thăm, Rom mới nhất của AT&T là bản mấy vậy các bác.
AT&T chỉ 4.6 thui. nhưng lấy của nhà mạng khác chạy vẫn OK cả
Có ích chứ. Cảm giác hoạt động nhẹ nhàng. Bộ nhớ sẽ ko bị giảm đi nhiều trông thấy như trước vì mỗi khi truy cập bộ nhớ nhệ thống mà động đến mấy file media, nó sẽ tạo ra các thumb.dat file to hơn, chiếm bộ nhớ vì phải cache...

---------- Post added at 11:13 AM ---------- Previous post was at 11:10 AM ----------

AT&T giờ chắc là 509. Nhưng mà Rom AT&T hay rom của thằng nào ko quan trọng với BB. Cài được cho nhau hết và các chức năng hoạt động hoàn hảo, trừ khi bạn ở trong tầm phủ sóng của mạng AT&T.
anhkaikei
ĐẠI BÀNG
14 năm
bác Zanr Zij này, bác đã từng cook rom 4.6 và 5.0 cho Bold chưa vậy, ý của mình là vẫn giữ nguyên bản chất 4.6 nhưng thay thế một vài cái hay của 5.0
Cook thì chỉ cook 1 số thứ đơn giản thôi. Bạn muốn thay thế cái gì của 4.6 thành 5.0?
bancuoia3
ĐẠI BÀNG
14 năm
Công nhận Bác Zanr Zij có những bài viết rất chất lượng....! Cảm ơn bác đã chia sẻ!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019