Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Lựa chọn Sony Alpha NEX-5 hay Alpha A550?

Trung Dt
15/5/2010 15:58Phản hồi: 60
Lựa chọn Sony Alpha NEX-5 hay Alpha A550?
Việc Sony đưa ra dòng sản phẩm Alpha NEX (New E-mount eXperience) đã mang đến thêm một sự lựa chọn cho người dùng gia đình. Sony muốn hướng đến một chiếc máy ảnh có chất lượng không thua kém dòng máy DSLR, nhưng nó phải đáp ứng những tiêu chí khắt khe mà người dùng gia đình quan tâm: chất lượng ảnh, kích thước nhỏ gọn, sự tiện lợi khi sử dụng. Tuy nhiên liệu NEX-5 có hoàn toàn thay thế chiếc DSLR Alpha như A550. Câu trả lời là không hoàn toàn, nhưng phần nào NEX-5 cũng đáp ứng được tiêu chí đặt ra của nó: Anytime-anywhere DSLR Quality.

Với một thời gian sử dụng dòng sản phẩm Sony Alpha khá dài, tôi xin chia sẻ một số ý kiến khi đã được trải nghiệm 2 dòng sản phẩm này. Từ đó bạn có thể chọn ra cho mình một chiếc máy phù hợp.

Cảm biến ảnh

Với cùng một cảm biến có kích thước tương tự (APS-C), cùng độ phân giải 14,2 megapixel, cùng mật độ megapixel... NEX-5 sẽ chẳng làm một người dùng DSLR nào thất vọng khi họ cầm trên tay chiếc máy ảnh thay đổi ống kính rời bởi chất lượng ảnh giữa hai dòng máy là một chín một mười. Chưa kể người dùng NEX-5 còn có lợi thế là có thể quay phim độ phân giải full HD 1920x1080 pixel AVCHD 17 Mbps. Trong khi nếu bạn đợi chiếc Alpha DSLR quay phim thì phải đến cuối năm nay Sony mới chào bán trên thị trường.

Ống kính

Không có gì phải bình luận. Thế giới ống kính máy ảnh DSLR luôn thật đa dạng so với dòng sản phẩm interchangeable lens camera. Hiện Sony mới phát triển 3 chiếc ống kính cho dòng máy NEX gồm 18-55mm f/3.5-5.6 OSS, 16mm f/2.8 và 18-200mm f/3.5-6.3 OIS. Trong khi thế giới ống kính Alpha và Minolta cho phép bạn lựa chọn tới hơn 30 ống kính hiện có trên thị trường với đầy đủ các tiêu cự và khẩu độ.

Ống kính E mount có lợi thế như dòng ống kính cao cấp với motor SSM của Sony với công nghệ lấy nét siêu êm. Việc NEX hỗ trợ quay phim đòi hỏi Sony đã phải nghiên cứu dòng ống kính E mount có khả năng lấy nét thật êm để triệt tiêu mọi tiếng động trong quá trình lấy nét. Đó chính là lý do tại sao ống kính NEX như 18-55mm lại có giá tới 300 US cho 1 đơn vị sản phẩm lẻ. Con số này so với ống kính kit của A550 chỉ có dưới ½.

Việc có một đầu chuyển ngàm E mount sang A mount với mục đích chính là gì? Sony biết rằng người dùng Alpha họ có một bộ sưu tập ống kính đồ sộ từ Minolta đến Sony Alpha. Trong đó những ống kính đặc biệt như 16mm fish-eye, 135mm STF hay những đầu kính Carl Zeiss với bokeh mê hoặc có thể rất hữu ích trong việc quay phim. Một nhà làm phim chuyên nghiệp họ không cần dùng nhiều tính năng AF. Trong khi đó người dùng gia đình đủ hài lòng với bộ kính E mount có khả năng AF trong suốt quá trình quay phim. Điều mà các đối thủ khác khó lòng theo kịp.

Đèn flash

Một yếu tố khiến người dùng Alpha DSLR vẫn trung thành. Đó là chân đèn flash Alpha với dãy sản phẩm đa dạng từ F20 F36 F42 F56 F58. Dãy đèn Alpha với sự góp mặt của chiếc F58 đáp ứng tốt nhu cầu của người dùng Alpha DSLR. Trong khi với NEX, do phải hy sinh quá nhiều cho thiết kế nên một đèn flash tích hợp không được tích hợp. Thiết kế thân máy nhỏ gọn không cho phép Sony đặt cả chân đèn flash Minotal Alpha lên thân máy vì sẽ làm cho máy dày thêm, đèn gắn bất cân đối, máy nặng và khó cầm hơn. Một đèn flash có thể tháo rời đã được giải quyết với công suất 7 GN, trong khi flash tích hợp của Alpha A550 đạt tới 12 GN.

Quảng cáo

Lựa chọn

Nếu bạn là một người dùng gia đình với nhu cầu chụp ảnh thông thường
  • NEX là một lựa chọn hợp lý cho nhu cầu chụp ảnh gia đình, du lịch, dạ tiệc… Không ai được mời dự tiệc lại đeo theo một chiếc Alpha A550 cồng kềnh mà họ sẽ bỏ túi chiếc NEX dễ dàng. Hay trong một chuyến du lịch hành trình dài, những bức ảnh kỉ niệm của bạn vẫn được đảm bảo chất lượng như DSLR.
  • NEX có quay phim HD với ống kính lấy nét liên tục. Thực sự NEX chính là một chiếc máy compact với cảm biến ảnh DSLR.
  • NEX có đầy đủ các tính năng của Cyber-Shot cao cấp như HX5: chế độ handheld twightlight, chống rung kép, iAuto, nhận diện khuôn mặt, nụ cười, hẹn giờ chụp…
Với người dùng đang có nhu cầu sử dụng cao với máy DSLR: chụp kiếm tiền, chụp với nhiều tùy chọn, dùng nhiều phụ kiện, Alpha DSLR vẫn là lựa chọn số 1.
  • Alpha DSLR có chân đèn flash chuẩn Minolta, sử dụng bộ kích flash Studio
  • Alpha DSLR có chống rung trong thân máy, dùng cho mọi ống kính Alpha mount.
  • Alpha DSLR dễ lựa chọn ống kính hơn, đầy đủ các ống kính chuyên nghiệp. NEX không có ống kính khẩu lớn hơn f/2.8, ống kính hiệu ứng, ống kính macro, ống kính siêu tele như 300mm, 500mm.
  • Tương lai Alpha DSLR cũng có thể quay phim được như NEX.
  • Alpha DSLR có thể mở rộng grip, sử dụng 2 pin, tăng thời gian chụp.

Quảng cáo

Máy | Alpha NEX-5 | Alpha A550
Cảm biến | [B][COLOR=blue]CMOS APS-C Exmor HD[/COLOR][/B] | CMOS APS-C
Hệ số cắt | 1.5x | 1.5x
Độ phân giải | 142 megapixel | 142 megapixel
ISO | 200-12800 | 200-12800
Ngàm kính | E-mount | A-mount
Chống rung | ống kính | [COLOR=blue][B]thân máy[/B][/COLOR]
Cơ chế lấy nét | Contrast Detection | TTL Phase Detection
Flash tích hợp | không | [COLOR=blue][B]có[/B][/COLOR]
Flash rời | có | có
Flash không dây | không | [B][COLOR=blue]có[/COLOR][/B]
Đo sáng multi | 49 segment | 40 segment
Chụp liên tiếp Live View | 25 fps | [COLOR=blue][B]4 fps[/B][/COLOR]
Ưu tiên tốc | 7 fps | 7 fps
Quay phim | [B][COLOR=blue]có[/COLOR][/B] | không
Khe thẻ nhớ | 1 khe | [B][COLOR=blue]2 khe[/COLOR][/B]
Ảnh RAW | có | có
Màn hình LCD | 3 inch 921000 px | 3 inch 921000 px
Kính ngắm quang tích hợp | không | có
Pin | 1080 mAh | [B][COLOR=blue]1500 mAh[/COLOR][/B]
Trọng lượng body | [B][COLOR=blue]287 g[/COLOR][/B] | 632 g
Kích thước | [B][COLOR=blue]111 x 59 x 38 mm[/COLOR][/B] | 137 x 104 x 84 mm

Cuối cùng

Với giá của hai sản phẩm không chênh lệch hơn 100 USD thì thực sự giữa NEX-5 và Alpha A550 có những cân nhắc trong lựa chọn của người dùng. Thực sự Sony đã mang đến một mức giá cho NEX-5 hay NEX-3 rất tốt để có thể cạnh tranh với các sản phẩm đối thủ.

Ý kiến riêng: Tôi sẽ lựa chọn NEX-5 để thay thế cho chiếc Cyber-Shot HX5 hiện thời. Tuy nhiên tôi sẽ vẫn giữ chiếc Alpha A700 để chụp studio, gắn đèn flash F58, gắn ống kính macro. NEX-5 giúp tôi có một sự lựa chọn cho những nhu cầu chụp ảnh phi thương mại, ảnh kỉ niệm, du lịch, gia đình, và quan trọng là nó có quay phim HD.

Ý kiến của bạn: xin chia sẻ bên dưới này. Cảm ơn sự ủng hộ.

Bonus:
Giá bán dự kiến cho bộ NEX-5 và lens 18-55mm là 14 triệu (hàng chính hãng)
Canon PowerShot G11 (13,990,000 đ) hay EOS 500D (18 triệu) xem giá bán của Lê Bảo Minh tại đây 😁: http://www.canon.com.vn/compare/price/?cat=128&type=digital_camera_vn
60 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đã bán hết DSLR để tìm về với NEX 5, mặc dù cầm hơi khó chịu nhưng nhu cầu của em chỉ có thế😁 NEX cho chất lượng ảnh rất tốt khi trời sáng (chưa được test ban đêm, lại gọn nhẹ và dễ mang vác. Em không có và cũng chưa có ý định kiếm tiền nhờ chụp ảnh, biết là mình không có khả năng😔
Mà nếu sau này biết chụp giỏi hơn thì NEX 5 back up vẫn tốt hơn nhiều là 1 loạt sản phẩm PnS hơn 10tr😆
Không biết có nhập về NEX-5 màu bạc không nhỉ, cầm màu đen hoài chán rồi :p
Ôi dào, cần thì order, giá đội lên ông chịu nhé hehe
Thì cũng cỡ giá đó thôi chứ :spin:
bao giờ trên tay thì các bác nhớ so sánh con này với G10 hay G11 nhé, đặc biệt là chất lượng ảnh ấy, em đang dành tiền, đang ngó con G10 nhưng con nay ra rồi, nếu là em thì em sẽ chọn con này, DSLR to quá, nặng,
kajzubee
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bác ơi G10 hay G11 làm sao so sánh đc với em này hả bác, đẳng cấp khác hẳn nhau bác ạh 😆 kích thước cảm biến của e này = DSLR mà bác, G11 gọi = sư phụ :p
tùy mà bác, bác thích chất lượng ảnh hay kiểu dáng ! 😃
Đợi Canon ra dòng EOS mirrorless rồi cùng cạnh tranh sòng phẳng với Alpha NEX

Giờ đỡ cái ISO 3200 của NEX-3 trước nào 😁
(click xem ảnh lớn)
Nếu in ảnh 10x15 cm thì điện thoại Nokia 5 megapixel có noise cỡ nào thì in ra cũng đẹp như thường 😁
xkhoax
TÍCH CỰC
14 năm
Phải nói là "Đẹp chấp nhận được"
oldpc
ĐẠI BÀNG
14 năm
Ko biết bạn đã chụp qua bao nhiêu máy sony mà phán mạnh miệng nhỉ ? :eek:
Tui đọc hoài mà chẳng hiểu ý Bác này, Alpha cũng thuộc Sony á...
Chọn NEX-5 thôi, trước đây cứ "ngâm cứu" con Canon 500D hoài mà chưa mua được. Nay Sony ra em này thì đúng nhu cầu quá rồi, mình thì k làm thợ ảnh được rồi
mà lại thích chụp và hay chụp, mấy con PnS thì chán lắm.
Hoan hô Sony, không biết Nikon và Canon sau này sẽ tính thế nào, chứ k lại mất thị phần vào tay Sony thì toi.
iViet
ĐẠI BÀNG
14 năm
Không nghe nói gì đến panorama. không biết có chế độ chup náy như HX1 không?. Bác nào bổ sung giúp mình với.
Có Sweep Panorama, chưa có lên iSweep :rolleyes:
Mới mua Sony TX7 có iSweep, kul....!
"NEX không có ống kính khẩu lớn hơn f/2.8".................Bác có thể giải thích rõ chỗ nyà hộ em được không kĩ thuật không được ạ
Thì NEX hiện có 3 lens và con fix 16mm là khẩu lớn nhất rồi (f/2.8), hay ý anh là sao :rolleyes5cz:
ntth1978vn
ĐẠI BÀNG
14 năm
khi nào có thể mua được vậy bác?
mình coi báo tuổi trẻ thì mới biết đây là máy ống kính rời nhưng lại compact. Mình nghĩ đây là các đưa tin hay hơn tinhte mình!

Mình hiện đang quan tâm tới cái này. Nếu có 1 tấm ảnh so sánh để biết kích thước máy ra sao. Chẳng hạn chụp chung với 1 máy compact bình thường, hoặc 1 con chuột vi tính chẳng hạn. Nếu vậy thì dễ hình dung kích thước của máy hơn.
Ngay từ đầu trang đã có tấm hình thể hiện Em nó là ống kính tháo rời rồi mà Bác
tuy nhiên nó lại compact. Thường thường người ta ko chọn máy ống kính rời vì nó ko compact thôi mà!
HungSanity
ĐẠI BÀNG
14 năm
Em có xem một số bài test ISO của con này với 1 số con 4/3 thì thấy nhỉnh hơn hẳn, ảnh thì em chưa rõ dư lào, cũng chưa đc cầm nhưng đang khá ấn tượng với quả khử noise ở ISO cao
trước mắt khi chưa có đủ điều kiện mua a700 hoặc a900 thì em sẽ lận lưng 1 em nex để chụp gia đình, phong cảnh chất lượng cao, khi có đủ điều kiện rồi thì việc có thêm 1 dslr fullframe là một điều rất nên, vì mỗi dòng máy đều có mục đích sử dụng riêng của mình, đúng như bác dt đã nói
xin cám ơn vì một bài viết hay quá 😃
Con này khử noise kinh quá...
Mah đúng như anh Nam nói, đường nào cũng nên sắm cho mình 1 em FF nên có thể đây là giải pháp tạm thời mà thôi...hehe
Hình này chụp lúc mấy giờ, cái máy bay cách bao xa rứa bác Tr? Mà trên sân là vật thể lạ gì nhỉ, có ảnh hưởng tới an toàn bay không ta :D
Và thêm cái PnS trâu bò, chống nước chống rớt (ví dụ Lumix-FT2) để đi bơi cũng chụp được nữa chứ 😃
yupee
ĐẠI BÀNG
14 năm
Nhưng không thấy nói đến tốc độ focus nhỉ, người ta chủ yếu không chọn PnS là do tốc độ lấy nét không đảm bảo
tuanleo
ĐẠI BÀNG
14 năm
Trời con này hôm nọ mới có bài của bác Hiệp giờ đã có đánh giá tỉ mỉ nhỉ. 14tr là cả lens à bác. Gần bằng body của canon 50D nhẩy. Nhưng có lẽ e sẽ chọn nex-5 vì nhu cầu và trình độ khai thác chưa chắc đã hết con nex-5 này. Nhìn kul nhẩy. độ cái chân đèn flash nho nhỏ thi trông gớm phải biết (nói vui thôi nhá)
jqkadesign
ĐẠI BÀNG
14 năm
con này phải nói là cool thật. mình đang định mua con G10. nhưng con này ra thì phải nghĩ lại thôi. các bác có thể check hình của nó chụp ở đây: http://www.imaging-resource.com/PRODS/NEX5/NEX5hSLI00200.HTM

rất cool hả?
pikachu3d
TÍCH CỰC
14 năm
Minh cũng đã kiếm G10 mấy tháng nay rồi mà chưa thấy con nào, có thì giá cũng chẳng hợp lý chút nào. Giờ cũng quay sang chờ Nex5 rồi. Ráng chờ chút nữa đi bạn.
Ảnh chụp ra và up lên, full EXIF... Thực ra với D90 thì em này cũng 8 lạng nửa cân, khó nói 😁
Dù sao thì giá cũng tốt và gọn càng như mấy em compact là quá ổn rồi.

---------- Post added at 01:02 PM ---------- Previous post was at 12:59 PM ----------

Mình nghĩ Leica X1 sẽ phù hợp với bạn :D Kính gắn liền ko thay đổi, cảm biến cũng APS-C. Dù sao chịu khó cầm cái lens bự bự hay có thể thay đổi thì cũng không lo ngại nhiều 😃

Đánh giá con này và Samsung NX10 thế nào các bác? Mình đang định xúc em NX10 với len pancake 30mm F2.0 nhưng thấy em này ra nên đang suy nghĩ lại.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019