[SHARE]-OS 4.5 tối ưu+Hybrid 4.6&5.0 cho 87 => Ổn định + Pin trâu nhất

cold214
5/9/2010 6:38Phản hồi: 1.277
[SHARE]-OS 4.5 tối ưu+Hybrid 4.6&5.0 cho 87 => Ổn định + Pin trâu nhất
[​IMG] Do nhiều bạn bè trên box 87XX có nhu cầm tìm kiếm bản rom này nên mình xin chia sẻ với các bạn 2 bộ Java "lai tạo" giữa OS 4.5 tối ưu + Hybrid 4.6 & 5.0, đó là:
- OS 4.5.0.182 đã tối ưu kết hợp với Hybrid 4.6 và 5.0
- OS 4.5.0.162 đã tối ưu kết hợp với Hybrid 4.6 và 5.0
(Tức là trong thư mục JAVA sẽ có những module gốc của OS 4.5 - đã được xóa đi những module không cần thiết cho BB, giúp tăng bộ nhớ free sau khi up rom mà BB vẫn hoạt động bình thường với đầy đủ chức năng như rom ban đầu. Ngoài ra, còn được cấy thêm hoặc thay thế bởi 1 số module của OS 4.6 và OS 5.0 giúp máy chạy mượt hơn, nhanh hơn, pin khủng hơn).
Lưu ý:
- Thứ nhất: 2 Bản JAVA này do mình sưu tầm, post lên chỉ vì mục đích chia sẻ, và vì nhiều bạn đã pm xin link down. Vì vậy, nếu ai thấy ko cần thiết thì làm ơn đừng chém gió trong này với lời lẽ thiếu tôn trọng người khác [​IMG][​IMG]
- Thứ hai: Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi hỏi
- Thứ ba: [​IMG]Hãy click CẢM ƠN [​IMG] trước khi download hoặc nếu thấy bài viết hữu ích với bạn [​IMG]

Xin cảm ơn tác giả chính của 2 bộ JAVA này là bạn DXxSONICxXT bên diễn đàn newday. [​IMG]
Cũng xin phép tác giả là mình đã dựa vào 2 phần mềm maxmemFreeBB để delete thêm 1 số module trong bản JAVA của SONIC nhằm tăng bộ nhớ cho BB.[​IMG]

P/s: Cả 2 bản Hybrid này đều có thể sử dụng IM+ và AutoText để viết tiếng Việt nhé [​IMG]

==> Các bạn có thể chọn 1 trong 2 bản rom dưới đây để down. Tuy nhiên, để các bạn dễ lựa chọn, mình xin được so sánh 2 bản rom 4.5.0.182 4.5.0.162 như sau:
1. Khi chỉ là bản rom gốc chưa được tối ưu: OS 4.5.0.182 được nhiều anh em chơi 8700 đánh giá cao nhất về sự ổn định và pin. Do đó, tốt hơn OS 4.5.0.162 (Xem bảng bình chọn bên dưới)
2. Sau khi đã tối ưu và tích hợp thêm Hybrid OS 4.6 & 5.0: Rom Hybrid được làm từ OS 4.5.0.162 được tác giả DXxSONICxXT đánh giá là bản rom tốt nhất, ổn định nhất, pin trâu nhất cho dòng 8700 (tính đến thời điểm này). Hơn hẳn bản rom Hybrid làm từ OS 4.5.0.182 (Mặc dù Hybrid 4.5.0.182 đã vượt trội hơn rất nhiều so với tất cả bản rom gốc của các nhà mạng) ==> DXxSONICxXT khuyên anh em chơi 8700 nên up rom Hybrid OS 4.5.0.162 tích hợp với 4.6 và 5.0

Vậy bây giờ, bạn chọn rom nào ....? [​IMG]

==> Link down trọn bộ OS 4.5.0.182 đã tối ưu + Hybrid 4.6 và 5.0:

1. Bản rom 4.5.0.182 gốc: http://www.mediafire.com/?omdtdxogyjm
(Link sơ cua: http://www.4shared.com/file/Nsn7J8ud/8700M_PBr450_rel306_PL270106_A.html)

Quảng cáo

2. Bộ JAVA 4.5.0.182 đã tối ưu + hybrid 4.6 & 5.0 (Pass unlock: cold214): http://www.mediafire.com/?53eyqa6hkbmpq8v
(Link sơ cua - pass giải nén: cold214: http://www.4shared.com/file/64In-MjQ/JAVA_450182Hybird_Os4650-8700-.html)

==> Link down trọn bộ OS 4.5.0.162 đã tối ưu + Hybrid 4.6 và 5.0:

1. Bản rom 4.5.0.162 gốc (Pass unlock: cold214): http://www.mediafire.com/?apaj2d8emf7de60
(Link sơ cua: http://www.4shared.com/file/8Zd6oSe-/8700EastAsia_PBr450_rel255_PL2.html)
2. Bộ JAVA 4.5.0.162 đã tối ưu + hybrid 4.6 & 5.0 (Pass unlock: cold214): http://www.mediafire.com/?av13t9xd72vu14b
(Link sơ cua - pass giải nén: cold214: http://www.4shared.com/file/vKqyRuCf/JAVA_450162Hybird_Os4650-8700-.html )

==> [​IMG]Cách cài:

Quảng cáo

+ B1: Các bạn down bản rom 4.5.0.1X2 gốc về --> Cài vào máy tính --> Theo đường dẫn : C: / Program Files / Common Files / Research in Motion / Shared / Loader Files/8700-v4.5.0.1X2_xx.xxxxx , để xóa thư mục JAVA gốc trong đó đi.
+ B2: Down bộ JAVA 4.5.0.1X2 đã tối ưu + hybrid 4.6 & 5.0 ở trên về, giải nén và đổi tên thành JAVA, chép thư mục JAVA này vào C: / Program Files / Common Files / Research in Motion / Shared / Loader Files/8700-v4.5.0.1X2_xx.xxxxx
+ B3: Tiến hành up rom như bình thường. Nên up rom theo cách tháo pin của bác cuhiep. Nếu bạn nào chưa biết thì down hướng dẫn Ở ĐÂY (Pass unlock: cold214)

[​IMG] Lưu ý:
1. Khi up rom theo cách tháo pin, đến bước nắp pin vào, bạn phải làm thật nhanh và nhẹ nhàng, tuyệt đối tránh để cable bị lỏng (chập chờn) dễ sinh ra lỗi trong quá trình sử dụng sau khi up rom.
2. Sau khi up rom thành công khoảng 30 phút, bạn nên tháo pin ra để reset máy vài lần thì bản rom sẽ hoạt động ổn định.

Sau đây là 1 vài thông tin sau khi up rom này [​IMG]:

- Up rom xong, File free 41 Mb với bản 4.5.0.18243 Mb với bản 4.5.0.162 [​IMG][​IMG][​IMG](Tùy mục đích người dùng thì số lượng bộ nhớ free còn có thể tăng lên nữa nếu như del thêm 1 số module đi. Nhưng nếu bạn muốn BB hoạt động như bình thường với tất cả các tính năng của bản rom gốc & không phát sinh lỗi thì nên để yên như các module trong bản JAVA mình đã gửi. Ham hố thêm vài Mb cũng chẳng có ích gì). [​IMG]
- Nhấn tổ hợp phím Alt+Ctrl+H thì thấy App version là: 4.6.1.305 (449)

<== Máy SONIC cài Hybrid 4.5.0.182

[​IMG] <== Máy Cold214 cài Hybrid 4.5.0.162
- Vào Options/About thì vẫn là v4.5.0.182 v4.5.0.162
- Vào Options/Advanced Options/Applications --> Nhấn Trackwheel --> Chọn Modules sẽ thấy:
+ Với bản Hybrid 4.5.0.182: Bên cạnh những module 4.5.0.182 còn có những module của 4.6.1.305 và 5.0.0.530.
<== Máy SONIC
+ Với bản Hybrid 4.5.0.162: Bên cạnh những module 4.5.0.162 còn có module 4.5.0.55, 4.6.1.286, 4.6.1.305, 5.0.0.530, 5.0.0.832, 5.0.0.415, 5.0.0.846, 5.0.0.554, 5.0.0.822 (Test trên máy Cold214)
[​IMG][​IMG]
[​IMG][​IMG]
[​IMG][​IMG]

[​IMG]Nhận xét sau 1 thời gian sử dụng bản rom Hybrid 4.5.0.182:

1. Máy chạy mượt hơn, ít xuất hiện đồng hồ cát hơn.[​IMG]
2. Pin dùng lâu hơn [​IMG]
3. Đặc biệt là đã cài rất nhiều soft nhưng chưa hề phát sinh 1 lỗi nào dù là rất nhỏ [​IMG]
4. Các bạn dùng 8700 nên dùng theme Reflex Color Zen - Màn hình gần như full (set wall sẽ đẹp hơn), biểu tượng cũng đẹp, phối màu kool. Và đặc biệt là máy ko hề lag, thích nhất là khi nhắn tin, nhấn phím SYM để lấy các biểu tượng thì nhấn phát hiện luôn bảng symbol (ko phải đợi chút nào <-- Trước dùng các theme khác toàn phải đợi koảng 1s làm giảm tốc độ type tin khi dùng nhiều biểu tượng). Link down (Pass unlock: cold214): http://www.mediafire.com/?4cybpy1hbxmfr2n

[​IMG]Nhận xét sau khi test bản rom Hybrid 4.5.0.162:

1. Pin dùng lâu hơn rom Hybrid 4.5.0.182 [​IMG]
3. Bộ nhớ free 43 Mb sau up rom nên file free sau khi cài soft sẽ nhiều hơn => Máy chạy nhanh hơn Hybrid 4.5.0.182
4. Hiện tại mình đang cài những soft này:

Ngoài ra, còn có 32 hình nền (tương ứng 1.2 Mb) + 3 nhạc chuông (1.3 Mb) + Bộ data của BBdict (6.9 Mb), Addressbook (12Kb), AutoText 6743 từ (441 Kb) ==> Bộ nhớ free còn lại là:.27565852 Bytes, Pin tháo - nắp lại 3 lần để reset mà vẫn cứ trơ trơ 100% [​IMG][​IMG] [​IMG]

Mình vẫn đang tiếp tục test, các bạn up bản rom nào thì cho anh em ý kiến để tham khảo luôn nhé [​IMG]! Thanks SONIC, Thanks all !

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

UPDATE CÁC CÂU HỎI THƯỜNG GẶP
==================
[​IMG]Dùng phần mềm VnbbUltis bạn nhé. Link down: http://www.mediafire.com/?48apady31cidhg2 (Pass unlock: cold214), trong đó có hướng dẫn chi tiết đấy. Nhưng trước khi remove hoặc add thêm module nào, bạn cần tìm hiểu tác dụng của nó. Tránh xóa lung tung dễ gây lỗi hệ thống BB. Tốt nhất là nên sao lưu lại module đó đề phòng TH lỗi thì add lại là xong. Túm lại, đừng táy máy xóa nếu ko biết module đó là gì ;)

[​IMG] Để kích hoạt màn hình Engineering Screen Contents đối với bản rom Hybrid này, bạn xem bài hướng dẫn chi tiết của mình tại #205 - Trang 21 topic này (CLICK HERE) nhé. Cách làm với các bản rom gốc cũng tương tự.

[​IMG]Dùng rom này chỉ giúp free bộ nhớ nhiều hơn, máy chạy mượt hơn, pin lâu ơn, Thực chất vẫn là rom 4.5.0.182 mà thôi nên theo mình chỉ cài đc các soft dành co 4.5 trở xuống. Tuy nhiên,vẫn có ý kiến cho rằng cài đc 1 số soft của 4.6 nhưng những bạn đó không nói là soft gì. Chưa có thông tin chính thức nên mình khuyên không nên thử. Tránh TH lỗi, lại up lại từ đầu. Tất nhiên, chơi BB thì "vọc" nhiều sẽ tốt. Cá nhân mình đang dùng các soft của 4.5 thấy phù hợp nhu cầu rồi nên ko cài thử 😃. Bạn nào cài đc soft gì của 4.6 thì chia sẻ để anh em biết với nhé. Thanks nhiều 😃 !

[​IMG]Vì vẫn là 4.5 nên ko đọc đc tiếng Việt.

[​IMG]Không thể dù đã thử 😁

[​IMG] Bạn xem hướng dẫn ở topic này: http://www.tinhte.vn/f100/im-pro-8-5-2-im-all-one-update-1-9-2010-tool-fix-error-tips-297767/index115.html

[​IMG]Để viết được tiếng Việt, cần có bộ ngôn ngữ English UK. Về lý thuyết, bộ ngôn ngữ này là do 4 module sau tạo ra:
net_rim_bb_resource__en_GB.cod,
net_rim_platform_im_resource__en_GB.cod,
net_rim_platform_resource__en_GB.cod,
net_rim_platformapps_resource__en_GB.cod
Trong bản Java mình sáng ngày 6/9/2010 thì chỉ có 3 module dưới, thiếu module net_rim_bb_resource__en_GB.cod. Tuy nhiên, mình và rất nhiều bạn vẫn cài được English UK và viết tiếng Việt như thường. Nếu bạn vẫn không làm được, hãy xem hướng dẫn chi tiết tại #40 - Trang 40 của topic này (CLICK HERE).
(P/s: Bản Java mới nhất được update lúc 21 giờ 23 ngày 6/9/2010 đã tích hợp thêm module net_rim_bb_resource__en_GB.cod rồi các bạn nhé 😃 )

[​IMG]Muốn có passwordkeeper thì bạn cần add thêm 4 module này vào BB: net_rim_bb_password_wizard.cod, net_rim_bb_passwordkeeper.cod, net_rim_bb_passwordkeeper_resource.cod, net_rim_bb_passwordkeeper_resource__en.cod.
==> Link down 4 module này (Pass unlock: cold214)
+ Dành cho Hybrid 4.5.0.162: http://www.mediafire.com/?a2psaqdafgaiszs
+ Dành cho Hybrid 4.5.0.182: http://www.mediafire.com/?4efw8t12c32yf43
Sau đó, sử dụng soft VnbbUltis 1.2.2.1 để add các module trên vào BB.
==> Download VnbbUltis kèm hướng dẫn sử dụng TẠI ĐÂY (Pass unlock: cold214)
1.277 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

LINK :Rom tối ưu 4.5.0.162 giới thiệu ở trên (các bác nhớ tháo pin uprom )
qua topic :
http://www.tinhte.vn/threads/473114-Rom-Hybrid-4.6-amp-5.0-cho-87-88-ke%CC%81t-ho%CC%A3p-room-to%CC%81i-uu?p=5259511#post5259511
Atoxic
TÍCH CỰC
14 năm
bản quyền gì bác, bác có chắc là phần mềm nào cũng mua ko....?
ông này xấu tính thế, người ta có công tìm mà còn nói xấu và ks, gét những người ntn
BBMoscow
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tuongduyduong Bác nói chuẩn rùi . Thank a cold214 nhé.
BBMoscow
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tuongduyduong Bác nói chuẩn rùi . Thank a cold214 nhé.
cold214
TÍCH CỰC
14 năm
Mình có nói tên tác giả và nguồn lấy rồi. Bạn ko đọc ah? Mình thì rất ghét những người chưa biết đã phát ngôn xúc phạm người khác như thế :mad:

---------- Post added at 08:51 PM ---------- Previous post was at 08:48 PM ----------

Thanks Dương nhé 😃 Mình dùng bản này lâu rồi nhưng ko post lên. Vì sợ trùng. Mà trên tinhte, mấy ai thực sự tinhte? Sẽ bị chém nhiệt tình, nhưng mà có nhiều bạn hỏi mình quá nên mình mới up lên. Nếu pro nào đã có rồi thì thôi, mình up giúp những bạn chưa có. ... Một lần nữa cảm ơn Dương đã hiểu giúp mình 😃
Cho em hỏi: bản này có dùng font chữ mới không bác ? bộ font của 87 không đẹp lắm 😁
cold214
TÍCH CỰC
14 năm
Hì, mình đã viết trên kia rùi mà, ko được đâu bạn ah. Vẫn là font chữ của 87 thôi. Đành tìm theme có font chữ phù hợp bạn ạ 😃
@cold214 Bac co o ha noi ko, em nho qua cai lai ban rom cho em, dung ban rom 0.4.5.55 cua viettel, dang muon len ban 182
ere6083
ĐẠI BÀNG
12 năm
@cold214 anh ơi giúp e với , e cài 162 mà ko vô dc ola cứ vô là nó lại hởi động lại máy
pttptuan
TÍCH CỰC
14 năm
bác sonic lược hết rùi.còn 1 font hay j thui.bản này có thể xài đc 1 số soft 4.6 theo bác sonic.nghe bác ấy nói bản 162 tiết kiệm pin hơn
cold214
TÍCH CỰC
14 năm
SONIC vẫn để lại những module này: net_rim_bb_activation.cod, net_rim_bis_lib.cod, net_rim_bis_client.cod, net_rim_bis_launch.cod, net_rim_bis_client_res.cod, net_rim_bis_client_resources.cod, net_rim_bis_client__en.cod, net_rim_cellbroadcast.cod, net_rim_DoDRootCerts.cod, net_rim_bb_setupwizard_app.cod, net_rim_bb_secureemail_help__en.cod, net_rim_bb_sbinjector_lib.cod bạn ạ.

---------- Post added at 09:10 PM ---------- Previous post was at 09:07 PM ----------

Đúng rồi, anh em chơi BB chia sẻ nhau thôi. Mấy ai mua bản quyền 😃
Riêng 2 module
Thì cần để lại vì ai dùng IM+ sẽ cần cái này.

Em đang down về . chắc sẽ up xong trong tối nay và sẽ báo kết quả cho các bác
😁
cold214
TÍCH CỰC
14 năm
Vây ah, mình ko dùng IM+, mình dùng Shmessenger nên ko biết 😃
quang.nttn
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cảm ơn vì đã post. Down sẵn, vài bữa rảnh ngâm cứu. Hi hi
Bác ấy nhiệt tình up và HD cụ thể rồi anh em nào chua up thì up thử dùng ngon không lỗi lầm gì . ( Nợ bác 1 cái thank nha ) đang online bang BlackBerry .
cold214
TÍCH CỰC
14 năm
Thanks chú Dương nhé ;)
Đã up xong. Các phần mềm cơ bản chạy khá okie. Chưa thấy lỗi gì cả. Dùng thêm vài ngày nữa xem thế nào rồi sẽ quay lại thông báo cho anh em 😁
fansky
ĐẠI BÀNG
14 năm
Đã up xong vì tiện thể Rom cũ đang bi lỗi. E sẽ theo dõi cụ thể rùi quay lai bá cá tình hình.ok.
Dùng BlackBerry có gì hay phải up ngay . Hình như 87 chưa bản Rom nào mà mình chua up cả .
Nhận xét đầu tiên của em là pin khá trâu, từ tối em nhắn khoang 10 mấy tin, gọi 2 cuộc sáng nay thấy mất có 5% pin....hay thật, tốc độ hình như có nhanh hơn 1 chút, sóng sánh thì từ trước đến h em đâu có để ý nên k dám có ý kiến 😃. Nói chung là bản rom này tốt đấy ạ. Cảm ơn bác Cold214 nhé 😃
Tình hình là mới uprom hôm qua, mọi thứ đều ổn, chỉ có không dùng được IM+ thui. Bác chủ hướng dẫn giúp em add hai cái module trên kia để có thể dùng lại IM+ nhé.
cold214
TÍCH CỰC
14 năm
Đầu tiên, em tải file Module_bo_sung.rar anh đính kèm ở dưới về, trong đó có 2 module em đang cần. Tiếp theo, em tải phần mềm VnbbUltis Ở ĐÂY (Pass unlock: cold214). Phần mềm này sẽ giúp em add 2 module đuôi .cod anh đính kèm. Cách làm như sau:
- B1: Giải nén phần mềm VnbbUltis vừa tải về là dùng được luôn.
- B2: Kết nối BB với máy tính bằng cable (ko bật BDM).
- B3: Trong thư mục VnbbUltis, chạy file vnbbUtils.exe, giao diện chương trình như sau:
- B4: Click vào tab Other Utilities để hiện ra như này:
- B5: Click Load Cod(s) để tìm đến 2 file module (đuôi .cod) mà anh đính kém là chương trình sẽ tự động cài vào BB (Sau khi click chọn 2 file cod ấy thì chương trình sẽ load khoảng vài giây, khi nào xong sẽ hiện Load cod complete -> BB sẽ khởi động lại)
- B6: Mở Task Manager của máy tính lên để tắt chương trình VnbbUltis là xong.

P/s: Chương trình VnbbUltis này còn nhiều tính năng rất hay khác, như là: đọc toàn mộ module trong BB, thích xóa cái nào thì xóa (Trước khi xóa, chương trình sẽ tự động backup lại file đó phòng trường hợp bị lỗi có thể restore lại. File backup sẽ nằm trong thư mục AppBkup - là thư mục con trong thư mục VnbbUltis), Tạo file ALX/JAR/JAD/COD từ file COD, Cài trực tiếp phần mềm vào BB mà ko cần ALX (Vì đã có thể Load cod hoặc Install from JAD rồi)....

Good luck nhé em ;)
Module_bo_sung.rar

Thanks anh nhiều, bài viết rất kỳ công và dễ hiểu ah. Về làm ngay để còn dùng lại IM+ nữa. 😃
cold214
TÍCH CỰC
14 năm
Không có chi. Anh em chơi BB với nhau mà em ;) Anh thấy em cũng hay lang thang bên các topic để giúp anh em lắm. Anh thích những người như thế. Thế mới đúng là tinhte ;)
Bất ngờ thật. mình lấy nguyên bản Java do bác cold214 đưa nhưng vẫn dùng IM+ bình thường.
Bản ROM này rất okie đấy anh em. chạy Opera Mini thì vào mạng nhanh hơn kha khá 😁
cqhieu
ĐẠI BÀNG
14 năm
Thanks. Dùng Java này tất cả các Themes đều active được. Thanks anh rất nhiều !
bản rom này có vẻ ok đó bác! cám ơn nhiều nha chiến hữu!
pttptuan
TÍCH CỰC
14 năm
k dùng đc im+ do lược bỏ BIS chứ k đâu
fansky
ĐẠI BÀNG
14 năm
Em theo dõi từ đêm qua đến giờ. thấy bản rom quá ổn định về pin và tốc độ nhưng ko e ko hiểu (Ở bản rom cũ e ấn M-->mesenger, K-->key nhưng ở bản này e chưa thực hiện đc còn các phím như O,B,F... đều như cũ.ok hết ) ko bít có phải do e gà ko nhỉ....?
Còn 1 vấn đề nữa là ko có ngôn ngữ english UK nên ko dùng đc autotext phải không bác. E muốn dùng từ điển viet-anh mà.Cảm ơn bác đã giúp đỡ
híc ... mãi mê up cuối cùng ko ghi đc autotext 😔(
Mình vẫn dùng được auto text đây. bản của bác Thuyetha 😁
Vẫn không có tiếng Việt hả các bác.😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019