5 chương trình học ngoại ngữ hay dành cho iOS và Android

vietnamquetoi
7/5/2014 10:11Phản hồi: 89
5 chương trình học ngoại ngữ hay dành cho iOS và Android
Trong bài viết hôm nay, mình sẽ giới thiệu 5 chương trình học ngoại ngữ miễn phí khá hay, hữu ích dành cho 2 nền tảng iOS và Android. Tuy độ chuyên nghiệp của chúng có thể không bằng những ứng dụng trả phí cùng loại, nhưng 5 cái tên này sẽ đáp ứng được phần lớn nhu cầu học hỏi cũng như trau dồi kiến thức ngoại ngữ của mọi người. [prebreak][/prebreak]

1.Duolingo: iOS Android
Duolingo là chương trình học ngoại ngữ có giao diện đẹp mắt, dễ thương và ngộ nghĩnh. Các giáo trình của nó khá là đơn giản nên phù hợp với tất cả mọi đối tượng và mọi lứa tuổi. Điểm hay của ứng dụng này là bạn có thể tạo nhóm học chung và thử tài kiến thức ngoại ngữ cùng với bạn bè và mọi người qua những bài trắc nghiệm.

Ưu điểm:
  • Giao diện đơn giản đẹp mắt.
  • Các bài giảng đơn giản phù hợp với mọi lứa tuổi.
  • Hoàn toàn miễn phí.
  • Không đính kèm bất kỳ quảng cáo.
  • Giáo trình các môn ngoại ngữ Anh Pháp, Đức, Ý, Tây Ban Nha, Bồ Đào Nha.

duolingo.jpg duolingo1.jpg

2. Busuu: iOS Android

Đây là chương trình dạy ngoại ngữ 11 thứ tiếng khác nhau bao gồm Anh, Pháp, Tây Ban Nha, Đức, Ý, Bồ Đào Nha, Ba Lan, Nga, Thổ Nhĩ Kỳ, Nhật và Hoa. Tổng số bài giảng của Busuu lên đến con số 150, và tất cả chúng đều được dựa trên khung chuẩn giảng dạy ngôn ngữ Châu Âu (CEFR). Ngoài ra Busuu còn là một cộng đồng giao tiếp ngoại ngữ với hơn 35 triệu thành viên tham gia. Với điều kiện thuận lợi từ cộng đồng này mang lại, người dùng có thể cải thiện và phát triển các kỹ năng nghe, nói, đọc và viết của mình.

Ưu điểm:
  • Các giáo trình đều theo khung chuẩn CEFR.
  • Hơn 150 bài học chứa đựng hơn 3000 từ và mệnh đề khác nhau.
  • Có thể kiểm tra lại kiến thức qua các bài tập và câu đố
  • Cộng đồng giao tiếp ngoại ngữ là nơi giúp phát triển các kỹ năng nghe nói đọc viết.

busuu1.jpg busuu2.jpg
3. Memrise: iOS Android
Memrise là chương trình có cách giảng dạy ngoại ngữ bằng phương pháp diễn giải thông qua các bức ảnh, những mẫu truyện lịch sử, khoa học, văn hoá liên quan đến các nước đang có ngôn ngữ mà mình muốn học. Tiêu chí của Memrise là giúp người dùng tiếp thu với các kiến thức ngoại ngữ theo cách thức tự nhiên, từ từ và thoải mái nhất, theo Memrise ưu điểm của phương thức này có thể giúp người dùng tự mình xây dựng nền tảng cơ bản vững chắc về kiến thức ngôn ngữ.

Ưu điểm:
  • Miễn phí hoàn toàn.
  • Giáo trình đơn giản dễ học.
  • Các bài giảng được dẫn giải bằng hình ảnh, các mẫu truyện lịch sử, văn hoá, khoa học khá hay và độc đáo.
  • Người dùng có thể tự tìm giáo trình phù hợp riêng cho mình.
  • Giáo trình về các môn: Hoa (phổ thông), Đức, Pháp, Đức, Ý, Tây Ban Nha, Bồ Đào Nha và Nga.

memrise1.jpg memrise2.jpg

4. Google Translate: iOS Android
Google Translate là chương trình có thể chuyển ngữ được 80 loại ngôn ngữ khác nhau bằng cả 2 phương thức nhập liệu bằng giọng nói và bằng tay. Google Translate có khả năng phát âm tốt các kết quả vừa chuyển ngữ, nên bạn có thể dựa vào đó và tập phát âm theo giọng bản ngữ.

Ưu điểm:
  • Kho từ vựng ngôn ngữ lớn.
  • Chuyển ngữ nhanh.
  • Nhập liệu bằng cả 2 phương thức nhập liệu bằng giọng nói và bằng tay.
Nhược điểm:

Quảng cáo

• Kết quả chuyển ngữ đôi khi quá sát nghĩa, cứng ngắc, không phù hợp với ngữ cảnh.
  • Cần phải kết nối internet để hoạt động.

gtranslate1.jpg gtranslate3.jpg

5. iHandy Translator: iOS
So sánh với Google Translate thì iHandy Translator lép vế hơn một chút vì nó chỉ có thể chuyển ngữ được 52 loại ngôn ngữ quốc tế. Tuy vậy nhưng nó vẫn rất hữu ích khi bạn muốn tra nhanh nghĩa của từ đơn hoặc một cụm từ vì tốc độ làm việc của nó khá mau lẹ. iHandy Translator có khả năng phát âm giống với người bản xứ nên rất thích hợp để luyện nghe và nói.

Ưu điểm:
  • Chuyển ngữ khá nhanh.
  • Có thể tra lại mục lịch sử vừa chuyển ngữ kể cả khi không có kết nối internet.
  • Giao diện khá đơn giản và dễ sử dụng.
  • Kết nối trực tiếp đến với các Facebook, Twitter, Email và SMS.
Khuyết điểm:
  • Đính kèm quảng cáo, khá là phiền phức
  • Đôi khi kết quả không phù hợp với ngữ cảnh.
  • Không có tính năng Text-To Speech (Chỉ có ở phiên bản Pro).

iHandy1.jpg iHandy2.jpg
Nguồn: Tổng Hợp.
89 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

huya2k42
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cái này hay nhé, không có tiếng hàn nhỉ?
damducloc
ĐẠI BÀNG
9 năm
@huya2k42 Đây bạn https://www.facebook.com/pages/Rosetta-Stone-All-Languages/1484109625191530?ref=hl
Facebook
facebook.com
namthang
ĐẠI BÀNG
7 năm
@damducloc
Chương trình này hay nhưng bản full mua gần 200 usd!!!
Bạn nào có key hay có cách nào mua cho rẻ hơn không nhỉ?
MrBoC
TÍCH CỰC
10 năm
Rất hay. Cám ơn bác đã chia sẽ

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
boanh86
TÍCH CỰC
10 năm
google translate cho ios thi cần internet nha..hình như android thi ko cần..
Cái Doulingo nó cứ bắt học tiếng Anh từ Spanish hay các ngôn ngữ khác ấy, chịu luôn
@legend92no1 a có thể chỉnh lại mà
@legend92no1 a có thể chỉnh lại mà
Chữa cháy là chính chứ học gì.
Có bác nào có phần mềm nhập văn bản tiếng Anh vào thì nó đọc thành tiếng rồi xuất ra file .mp3 hay .wav được ko ạ? Em cám ơn
Linh Ánh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Linh Ánh Mình cũng đang dùng cái này, nhiều khi cái này chữa cháy tình huống quá oke 😁
@Linh Ánh hay hay! tks!
Mindzi
TÍCH CỰC
10 năm
đúng thứ đang cần ! thanks
học tiếng anh trong khi phần mềm toàn tiếng anh. không biết các bác học kiểu j
Lưu ý các bạn nếu sử dụng Google Translate. Khi dịch một đoạn văn bản thì bạn nên dich đi rồi dịch lại thêm một lần nữa thì sẽ tốt hơn. Như bạn muốn dịch một đoạn Tiếng Anh qua Tiếng Việt, sau khi dịch thì bạn lại dịch phần Tiếng Việt qua Tiếng Anh một lần nữa để xem có khớp không và tiến hành sửa đổi. Mình thường làm cách này và thấy khá tốt.
Volcabulary Today trên ios, phần mềm này cứ 9h sáng hằng ngày lại ném vào mặt mình 10 từ tiếng anh, có phát âm, nghĩa tiếng việt...
mrfind
ĐẠI BÀNG
10 năm
@xsoftdesigner Cho cái link itunes đi bạn, nghe hay hay
@mrfind đây bác https://itunes.apple.com/vn/app/vocabulary-today-vietnam/id849789002?l=vi&mt=8
Các bác nghĩ buồn cười thật, đây là giới thiệu các app học tiếng ngoại ngữ chứ có nói cụ thể là học tiếng anh đâu mà cứ than vãn. Em đang học tiếng ý bằng duolingo và thấy khá là ổn.
Khi các bác học tốt tiếng anh thì mới nên dùng app này để học các tiếng nước khác
tvu732
TÍCH CỰC
10 năm
@hoanghamburg Đợi mãi cái Duolingo nó không chịu ra tiếng Trung. Hứa hẹn mãi.
@tvu732 Cái này thì bác nên mua sách bên ngoài để học thì hay hơn
Chẳng qua vì lùng khắp hà nội mà không có sách vở tiếng ý nên đành phải xài đến duolingo
Tiếng anh e cũng ngu vật ra
Ios có app nào luyện nói tiếng anh giống như app PEP trên androi không mọi người.

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
tn2108
TÍCH CỰC
10 năm
Không biết có ai giống em ko, học tiếng anh trên chục năm rồi, mà vẫn chưa nghe - nói - đọc - viết được 😔 nản dễ sợ.
@_FanTTE_ Cái chuyện mà nghĩ trong đầu bằng cái ngôn ngữ khác ngoài tiếng việt quả thật rất là khó khăn và vất vả.
M3ga
CAO CẤP
10 năm
@_FanTTE_ Chả liên quan :p
M3ga
CAO CẤP
10 năm
@tn2108 Cái này nói thì dài lém :p nhưng quan trọng nhất là phải tự tạo môi trường giao tiếp tiếng Anh cho mình ( cách đơn giản, ít tốn kém nhất là xem phim 😁 ) và phải có hứng thú, quyết tâm
tvu732
TÍCH CỰC
10 năm
@W3.Sapphire Cái này nói tiếng Anh nhiều thì thành quen.

Đọc/nghe nhiều về một chủ đề cũng giúp mình có khả năng suy nghĩ bằng tiếng Anh trong phạm vi chủ đề đó, vì những thuật ngữ thuộc chủ đề đã trở nên quen thuộc đến mức đầu bạn không cần dịch từ đó sang tiếng Việt. Ví dụ, khi bạn nghe găpj từ smartphone thì óc bạn có cần phải dịch thành "điện thoại thông minh" không, hay là bạn tự khắc hình dung ra con iphone hay Samsung của bạn.

Dựa trên nguyên tắc đó, người ta thường khuyên người nghe tiếng Anh, muốn nhớ tốt (khả năng nhớ rất quan trọng, vì nhiều lúc bạn phải nghe cả đoạn dài, nghe xong thì chả còn nhớ người ta nói cái gì dù lúc nghe tai bạn có thể "bắt" được tất cả các từ), bạn nên bỏ qua công đoạn dịch thầm trong óc ra tiếng Việt. Thay vào đó, cố gắng chuyển những gì bạn nghe thành hình ảnh, cảm xúc một cách tự nhiên như khi bạn nghe tiếng mẹ đẻ vậy. Việc đó sẽ giúp óc bạn lưu giữ ý nghĩa của đoạn hội thoại bạn nghe tốt hơn.
Mình thấy app vậy là ổn r các bác ạ, quan trọng ta ứng dụng ntn và thực sự nghiêm túc hay không thôi
ducnsh
CAO CẤP
10 năm
đánh dấu phát 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019