5 thông tin thú vị về tàu con thoi mà bạn chưa biết

sonlazio
19/4/2012 4:20Phản hồi: 143
143 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thì nó vẫn hoạt động đúng tên của nó là hoạt động con thoi. Nhưng mỗi tội thoi đưa nó hơi ngắn thôi.
Tuy nhiên, trông cái dáng rất là đẹp, giống tàu không gian trong phim viễn tưởng
Cảm ơn vì những thông tin bổ ích.
kingdom88
ĐẠI BÀNG
12 năm
hồi nhỏ toàn xem chương trình khám phá trên VTV2 , nghiền mấy thể loại vũ trụ ^^
a Mỹ giàu có cỡ đó mà còn kêu trời, vậy mà a Triều Tiên thì đất nước còn lầm than, dân còn lạc hậu mà cũng đua đòi vệ tinh vệ tẽo,thương cho dân Triều Tiên còn mê muội vì cái lý tưởng của mấy ông lãnh đạo.
votruonghai
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác cutamthat quay được cảnh máy bay chạy hay quá ta.
ợt ợt, gê thật @@ .
cũng ngang mấy bác vinashin đi du lịch thôi mà
jing
CAO CẤP
12 năm
chứng tỏ người mỹ chưa bao giờ đặt chân lên mặt trăng

Chào bạn, bạn chắc có vấn đề về đọc hiểu. Tác giả ghi rất rõ là “Chương trình không gian của Trung Quốc”, chứ ko phải là Chương trình tàu con thoi của Trung Quốc. Trung Quốc đã phát triển chương trình vũ trụ bắt đầu từ năm 1956 (từ khi Bắc Kinh thành lập Học viện số 5 thuộc Bộ Quốc phòng vào năm 1956), khá là sớm, chỉ sau vài năm khi Liên Xô và Mĩ phát triển chương trình vũ trụ. Thời đó Mao Trạch Đông với tư tưởng phải “vượt Anh, đuổi Mĩ” , nhất là lĩnh vực ko gian và bom hạt nhân, bom khinh khí nên đã tập trung nhân lực để phát triển chương trình này. Trung Quốc ko phát triển chương trình tàu con thoi vì nhiều lí do trong có lí do về chi phí quá tốn kém để theo đuổi.

Sai rồi bạn, đúng ra là Thần Châu 5 - tàu không gian đầu tiên của Trung Quốc mang theo Dương Lợi Vỹ - nhà du hành đầu tiên của Trung Quốc bay lên quỹ đạo vào năm 2003. Tàu dùng tên lửa Trường Chinh II F.

Mình ko biết nên trả lời sao, quả thực bó tay với kiến thức của bạn luôn.

Phí Tuấn Long và Nhiếp Hải Thắng năm 2005 bạn ạ. Tên 2 người này đã được đặt cho hai tiểu hành tinh mới (tên mã 2 tiểu hành tinh là 9512 , 9517).
@Khổng Tước Ôi, ngụy biện. Đang so sánh những con tàu với nhau chứ so sánh chương trình không gian thì việt nam cũng chưa chết người nào. Còn vụ 2 ông tung của ra ngoài "không gian" có ánh đèn cao áp không phải của tàu và bong bóng khí bay lên thì thế giới này ai cũng biết!

thôi thì cho thêm phần thú vị, người tung của với người việt lạ đek j nhau ba cái mánh lừa dân với động cơ chính trị:

Goodbye!
RedGhostPro
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đọc xong bài mới thấy Tung của đáng sợ thật, chuyện động trời vậy cũng nói láo. Haizzzzzzzzz........ nản....
khi nào mới bay lên vũ trụ đây
Chỉ có bạn cutamthat là pro thôi. Mỹ Nga.. sao bằng con Boeing đang cõng thằng Discovery chạy như bay.
V2TV2T
TÍCH CỰC
12 năm
Dìm hàng tàu con thoi đê
vithienlan
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đúng là nước giàu có khác
Tai230
TÍCH CỰC
12 năm
Nếu theo như thông tin trên thì tàu con thoi chẳng đạt được mục tiêu nào do Nasa đề ra cả. Thiết kế để bay nhiều lần giảm chi phí nhưng rốt cuộc quá mắc nên bay rất ít trong khi đó độ an toàn thì kém. Như vậy phải gọi tàu con thoi là một thất bại chứ sao là huyền thoại được.
qua đây anh cho con I7 về chạy cho máu...haha....đúng là sai lầm mà!
nghe quả chi phí là thấy kinh khủng rồi.....
Hay, cái này hay, lần đầu em thấy cái thể loại này.

Bác cho em tiền em đi ngay, vừa đc tiền vừa đc thử cảm giác mạnh, dại gì ko chơi.
sao tinh tế ko viết về dự án Buran của Soviet nhĩ nó cũng là 1 huyền thoại của người Nga đấy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019