Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn tối ưu hóa VLC trọn gói

Cu Cứng
25/10/2010 6:41Phản hồi: 49
Hướng dẫn tối ưu hóa VLC trọn gói
VLC, một cái tên không lạ trong làng giải trí. Đây chính là phần mềm hỗ trợ chơi các tập tin đa phương diện mạnh mẽ, nhiều tính năng tùy chỉnh cho mọi hệ máy [Nếu vẫn chưa rõ có thể xem giới thiệu chi tiết: VLC media player - coi film, nghe nhạc đa định dạng]. Do đó không cần phải giới thiệu thêm làm gì. Trong bài viết này, mình sẽ gói gọn trong lĩnh vực của hệ điều hành MacOSX mà thôi, những HĐH còn lại gần gần như vậy.

Bài viết mang tính chất tham khảo, những gì viết ra đây là kinh nghiệm của mình. Nếu bạn có kinh nghiệm hay hơn, có thể chia sẻ với mọi người về vấn đề này.

A: Luôn tải bản mới nhất của VLC
TẢI VỀ - Lựa chọn phiên bản mới nhất và phù hợp với nền tảng hệ điều hành mà bạn đang sử dụng (32 bit hay 64 bit)

B: Cấu hình để MacOSX hỗ trợ Media tốt nhất

Rất đơn giản, chúng ta nên bật tính năng 64bit và dùng bản VLC 64bit cho hệ điều hành này.

C: Cấu hình VLC cơ bản
Đương nhiên để mở thiết đặt, ta cần vào VLC > Preferences

1: Audio
_Default Volume: 150%
_Use S/PDIF when available
_Force detection of Dobly Surround: Auto

2: Video
_Cho phép Video
_Trang trí cửa sổ (có thể chọn hoặc không tùy ý, không ảnh hưởng chất lượng)
_Màn hình màu đen trong đế độ toàn mà hình

Quảng cáo

_Bỏ qua khung
_Phương thức xuất dữ liệu: Mac OS X OpenGL video output - Sử dụng cạc đồ họa để xử lý
_Thiết bị hiển thị video: Mặc định
_Nếu muốn chụp hình thì nên thiết đặt như hình dưới đây

3: Phụ đề và hiển thị trên màn hình
_Cho phép hiển thị trên màn hình
_Mã hóa mặc định: UTF-8
_Kiểu chữ: Tohama-Bold, Monaco, Tohama, DecoType Naskh, Trebuchet MS (là 1 trong những phông xem đẹp có sẵn)
_Kích thước kiểu chữ: Bình thường
_Màu kiểu chữ: Vàng hoặc Lục (chọn Force Bold)

Quảng cáo

_Độ mờ: 80%
_Outline Thickness: Thick (tính năng tạo ra 1 viền màu xung quanh phụ đề để dễ xem khi màu sắc tiệp vào nhau)
_Outline Color: Đen (nên chọn đen)

4: Input & Codecs
_Repair AVI file: Never fix (nếu muốn coi ngay, tuy nhiên có thể bị lỗi nếu file .AVI đó bị hỏng hóc)
_Skip the loop filter for H.264 decoding: All

D: Cấu hình VLC chuyên sâu - Tiếp phần trên, ta chọn "Hiển thị tất cả" phía dưới

1: Input / Codecs > Subtitles codes > Subtitles
_Subtitles justification: Center
_Subtitles text encoding: Universal (UTF-8)
_UTF-8 subtitles autodetection
_Formatted Subtitles

2: Input / Codecs > Access modules > File
_Caching value (ms): 1500

3: Video > Output modules
_OpenGL: Mac OS X OpenGL

4: Video > Subtitles/OSD
_On Screen Display
_Text render module: Default
_CoreText font render
_On Screen Display menu
_Freetype2 font renderer

Chỉnh xong toàn bộ thì nhấn Save rồi Quit, chạy lại chương trình. Đây là kết quả sau khi tinh chỉnh: chạy mượt hơn, phân giải tốt hơn, hình ảnh đẹp mịn hơn, phông chữ cũng "êm" hơn.

Cảm ơn bạn đã xem
49 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hddsaigon
ĐẠI BÀNG
13 năm
Sao khi mình update VLC lên bản mới nhất và setup như bạn hướng dẫn thì không chỉnh được size của phụ đề ( mặc dù vẫn chỉnh được color và font ) . Trở về bản cũ 1.0 thì ok ?!
Cái này dùng có hay hơn Klite Code không các bác nhỉ? Em là em rất ưng cái giao diện đơn giản của nó.
armado
ĐẠI BÀNG
13 năm
hay hơn nhiều vì chơi dc tất cả môi định dạng. Ví dụ như định dạng .rm, .ram , .rmvb của tụi Real Player , K-Lite ko chơi dc.
Ngoài ra có thể tăng volume lên đến 400%
có ai xài XBMC for Mac chưa? từ khi cài XBMC , không muốn bật VLC lên nữa 😁
Pác cài full codec chưa mà fán thế ? ? ?
thanz
TÍCH CỰC
13 năm
Bạn ấy nói đúng, đối với các film dc nén với codec riêng của Real player thì K-lite codec bó tay. Ngoài ra VLC còn chơi dc các loại blueray rất ổn định 😁
armado
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ngoài ra các bạn có thể chỉnh menu tiếng việt = cách bật Tools - Preferences - Interface - Menu languages : nhấp vào chọn Tiếng Việt. Xong save, tắt đi và bật lại

P/S : vì VLC dịch hơi sát nghĩa nên có nhiều cái đọc hơi chuối
TuanHA@TT
ĐẠI BÀNG
13 năm
Em thì ngược lại với bác, XBMC và BOXEE dùng flash base, máy mac lúc nào cũng CPU 90% quạt kêu ầm ầm

---------- Post added at 03:18 PM ---------- Previous post was at 03:17 PM ----------

Cá nhân em không thấy hay bằng K-Lite vì VLC render subtile không sắc nét và font chữ xấu.

Ngoài ra K-Lite + MPC có khả năng tìm file subtitle trên mạng, VLC chưa có (hoặc có em chưa biết)
vistazer
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thêm cái là MAC thì ko có K-lite 😔
iLeo
CAO CẤP
13 năm
Cái này em chỉ xài trên Mac thôi, còn trên win thì cứ K-lite codec cho lành
CIRCLE H
TÍCH CỰC
13 năm
Phần mềm này giúp ta tăng âm lượng lên mộ cách đáng kể
em quá hâm mộ VLC, thực sự VLC dù free nhưng tốt hơn rất nhiều các phần mềm Multimedia trả phí khác, đặc biệt với Mac
longlkd
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mac thì em chơi cái này... còn trên win thì em cứ bem cái KMplayer là ngon nhất... k gì bằng :X... tiếc là KMplayer nó chưa có cho Mac :-<
I_care™
TÍCH CỰC
13 năm
đang test xem sao , lâu rùi chưa chạm lại mấy khoản này 😃
namdisco
ĐẠI BÀNG
13 năm
phần mền này dùng cho window dc k anh em.
ngon là khác bác ạ. Có vài file phim bluray klite chơi không được, thằng này chơi tốt. :p
chauo2
ĐẠI BÀNG
13 năm
Giúp mình với, máy mình MBP đã cài VLC ver1.1.3 mới nhất và đã chỉnh như hướng dẫn mà xem phim vẫn bị lỗi font như này:

Mà vẫn phim này mình xem bằng VLC trên Win7 thì ko bị làm sao --> file phụ đề .srt ko lỗi
mình muốn phụ đề chữ màu trắng thì làm sao hả mấy bác.
Về vụ lỗi font này, bạn có thể chọn font khác, cái rắc rối của VLC và khá bực mình là mỗi khi chọn phông phải khởi động lại cái VLC. Nếu phông không được thì bạn chép phông từ Windows qua sẽ đẹp hơn

Trên Windows thì mình cũng dùng K-Lite Codec vì nó khá chuẩn, miễn phí.

---------- Post added at 09:49 PM ---------- Previous post was at 09:45 PM ----------

Ở phần chỉnh phụ đề, có cho chọn màu đó bạn

---------- Post added at 09:52 PM ---------- Previous post was at 09:49 PM ----------

Về Quicktime hay RealTime gì đó, cài thêm Quicktime alt và real alt là ngon lành luôn, nhẹ hều à.
em thì ưa cả 2. Chả bỏ cái nào cả. File nào xem k đc bên này thì nhảy qua bên kia. Chả mất mát gì 😃
Với Mac thì VLC là tốt nhất rồi! 1 trong những phần mềm bắt buộc phải có mà
Đã thử chỉnh theo bạn...thanks!
Cái phần "Render font", nếu bạn không chọn Core, mà chọn Freetype2 thì nó rất lâu mới coi phim được đó

Tùy chỉnh OpenGL là để mượt mà video khi xem
Tùy chỉnh Freetype2 và OSD là để hiển thị phụ đề đẹp hơn.
Tùy chỉnh file cache 1500ms là để cho nó nhớ (kiểu bufer quen gọi) để phim chạy nhẹ nhàng, dễ tua tới, trả lại khi xem.
smallvjlle
ĐẠI BÀNG
13 năm
Em xem phim thì sài Media player classic HC trong Klite mega là nhất( nhìn phụ đề trong VLC xấu kinh).
xem DVD thì Power DVD 10
nghe nhạc thì foobar

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019