BePub Beta | ePub Reader for BB Support 4.5 - 6.0 (Update 13/3/11)

Keeper
25/10/2010 11:25Phản hồi: 967
BePub Beta | ePub Reader for BB Support 4.5 - 6.0 (Update 13/3/11)
Nhu cầu đọc ebook dạng ePub trên Blackberry là rất bức thiết nhưng hiện nay không nhiều phần mềm hỗ trợ cho thú vui này. Hơn nữa với định dạng ebook là epub thì gần như không có một phần mềm nào hỗ trợ cả. Chính vì thế BePub được ra đời, với phần mềm này bạn có thể đọc ebook epub trên BB một cách dễ dàng hơn. Hiện tại đang là phiên bản beta, Bepub hỗ trợ các thiết bị BlackBerry chạy OS4.5 trở lên. Với những máy không có unicode dựng sẵn thì phần mềm sẽ tự động chuyển định dạng về Unicode tố hợp.

Đọc eBook định dạng ePub

OTA: http://www.bbkeeper.net/apps/

BePub 0.4.9.4 Beta dành cho OS 4.5

BePub 0.5.1 Beta dành cho OS 5

BePub 0.6 Beta dành cho OS 6 (New)

Vui lòng đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng:

Cài xong nhớ reset máy.

Đối với bản 0.4.8.3 trở về sau sử dụng chế độ Library View đòi hỏi thời gian scan ePub trong thư mục bepub để lấy Cover và Title + Author. Vì vậy lần đầu tiên vào BePub sẽ scan hết các ePub có trong thư mục trên. Các bạn kiên nhẫn chờ đợi. Đến lần sau những ePub nào được scan rồi sẽ ko mất time scan nữa. BePub chỉ scan và xử lý ePub nào mới add mà thôi. Vì vậy nếu như ko cần thiết thì các bạn chỉ nên chép 1 số lượng ít ePub vào trước rồi từ từ add thêm để tránh mất thời gian scan. HOẶC CHẤP NHẬN chờ scan 😃

• Chép file ePub vào thư mục bepub trên thẻ nhớ hoặc /home/user/bepub trên bộ nhớ máy nếu máy ko có thẻ nhớ. Với bản 0.5.x thì không đụng nên thư mục "data" do chương trình tạo ra trong thư mục "bepub"
  • Chạy chương trình > Chọn ePub cần đọc > Enter.
  • Nhấn Del để Delete file ePub (Xóa vật lý)
  • Khi đọc 1 ePub nào đó, ngay khi thoát ra thì BePub tự động cache lại Cover + Mục Lục + Nội dung chapter đang đọc + Vị trí trang đang đọc. Lần sau nếu vào lại đúng ePub đó, Chapter đang đọc dỡ đó (Bạn sẽ thấy 1 kí hiệu bookmark nhỏ ngay Chapter này để dễ nhận biết đây là chapter lần trước mình đọc), Khi nhấn vào chapter đó, BePub sẽ render nội dung, sau khi hoàn tất render nội dung (là khi dòng Title chạy từ trái vào giữa) thì BePub tự động đưa bạn tới vị trí trang đang đọc dỡ lần trước. Nếu ngược lại ko phải ePub hay đúng chapter đọc lần trước thì BePub ko làm gì cả và chỉ tự động cache mới ngay khi thoát khỏi BePub.
  • Menu > Options > Cỡ chữ, Kiểu chữ, Màu chữ, Màu nền.
  • Nhấn SPACE để Page Down hay Shift + SPACE để Page Up
  • Nhấn T : Top
  • Nhấn B : Bottom
  • Tự động lưu trang đọc gần nhất.
  • Tự động lưu Chapter đọc gần nhất.
Changes log 0.5.1:

• Bản này lấy Phím E làm Hot Key khởi động BePub. (Đừng kêu Keeper change, sorry)
  • Tự động di chuyển Focus đến Last Read Chapter - Chapter đang đọc dỡ lần trước (Nếu có). Tránh scroll nhiều với các ePub có nhiều chapter.
  • Hiệu ứng Slide/Fade khi di chuyển giữa các screen.
  • Tăng cường Hot Keys để tiện hơn khi sử dụng. Trên Menu những kí tự nào được gạch dưới thì kí tự đó là Hot Keys cho chức năng đó mà khi sử dụng ko cần bật Menu lên.
  • Cho phép bật/tắt chế độ Full Screen với Hot KeyF

Quảng cáo

• Ở phần Mục Lục, nhấn SPACE để cuộn xuống 1 trang và Shift + SPACE để cuộn lên 1 trang, chức năng này tiện hơn với ePub có nhiều chapter.
  • Trong lúc đọc nội dung Chapter, nhấn N để đến Next ChapterP để đến Previous Chapter. Nhấn L để đến Last Position - Vị trí đọc dỡ lần trước.
  • Ở giao diện Library, nhấn A - About, nhấn O - Options.
  • Cải thiện tốc độ render library, epub mục mục và nội dung epub

• Changes log 0.5.0.3:
    • Tương thích OS 5 OS 6
    • Chức năng Scroll Page + Bookmark ko chạy trên OS 6, Với OS 5 thì chạy bình thường.
    • Giao diện chuẩn hơn
    • Cải thiện tốc độ render library, epub mục mục và nội dung epub
    Changes log 0.4.9.3:
    • Small bug fix: Khi thoat ra vào lại bị trắng màn hình hoặc nội dung cũ.
    • Fix giao diện cho OS 4.5
    • Cải thiện tốc độ load.
    Changes log 0.4.9.1:
    • Small bug fix: Cải thiện tốc độ load nội dung.
    • Thêm options đổi màu chữ và màu nền
    • Fix giao diện cho OS 4.5
    Changes log 0.4.8.3:

Quảng cáo

• Small bug fix: Cải thiện tốc độ load nội dung chapter khi có cache từ trước.
    Changes log 0.4.8.2:
    • Small bug fix 0>=0 Uncaught Exception
    Changes log 0.4.8.1:.
    • Small bug fix: hang when ePub contains no cover.
    Changes log 0.4.8:

• Library view.
    • Bug fix
    Changes log 0.4.7:

• Cải thiện tốc độ convert unicode cho OS 4.5
    • Cho phép cache Cover + Mục Lục
    • Tự tạo thư mục bepub
    File ePub ko cần convert sang Unicode tổ hợp. Chương trình tự động chuyển nếu OS là 4.5

Có một số lỗi nhỏ nếu ePub được convert từ prc ko được chuẩn lắm. Ko có gì nghiêm trọng.

Ai có nhu cầu tương tự Keeper thì xài chơi 😃

Cách làm ePub đơn giản và đúng chuẩn (by Keeper)

Topic chỉ chia sẽ ePub chuẩn và cách làm (Kiểm duyệt chặt chẽ và update liện tục by Trần Khánh Hoàng)

Topic chia sẻ tài nguyên ePub. Thanks to horusvn84, mrnguyentla, trankhanhhoang, langbiang8820, vitamin_luv và những thành viên khác cùng chia sẻ thư viên ePub. Chú ý topic chia sẻ ePub này hiện có 1 số ePub chuẩn lẫn chưa chuẩn, nếu cảm thấy chậm khi add vào BePub hoặc khi đọc thì vui lòng convert lại hoặc nhờ anh chị em khác convert chuẩn lại hoặc vào link ngay bên trên của Trần Khánh Hoàng.

Screen Shots:

Library View:

Cover and Title:

Chapter:

Nội Dung:

Options:

9800 OS 6:

967 bình luận
    Chia sẻ

Xu hướng

satan_f5
    TÍCH CỰC
    14 năm
    Em chưa hiểu lắm cái định dạng mình sẽ kiếm đâu ra, cái định dạng hơi lạ phải không bác?
    jfuolu
    TÍCH CỰC
    13 năm
    Cái thằng ngu này không biết cái gì. Chưa có chương trình đọc epub nào mà tra từ điển anh việt trực tiếp cả
    Mobipocket mới là vô địch. Font, cỡ chữ thoải mái. Từ điển tẹt ga. Trình đọc sách nhẹ nhàng. No mà render trang thì mấy ông kia ngồi khóc. Chẳng qua amazon mua lại chứ không thì chẳng mấy ai quan tâm đến epub làm gì
    kenjikama
    TÍCH CỰC
    13 năm
    =)) Đã Ngu Mà tỏa ra nguy Hiểm 😁 Bepub sẽ thêm một sự lựa chọn đọc sách cho BB. Không cứ mãi Phụ Thuộc vào MPR hoài
    Chả hiểu chú này đang muốn nói cái gì :| Nói chuyện kiểu như tại vì tôi nghèo thôi chứ ko là tôi giàu rồi...

Trước khi phát biểu linh tinh thì dùng não nhiều hơn 1 tí để hiểu cho rõ là prc được phát triển từ khá lâu đời, có chuẩn riêng và phải dùng chuẩn của nó để convert cũng như hiển thị. Bản thân nó ko có hỗ trợ Unicode tổ hợp mà bản thân eBook phải chuyển về tổ hợp mới coi được, dung lượng lớn. Và chả ai biết cấu trúc nó như thế nào.

ePub dựa trên HTML mà HTML thì gần như ko thể thiếu trong thế giới số, mọi thứ được tùy biến bằng HTML và ai ai cũng làm được, nhà nhà đều làm được, định dạng cho hầu hết các loại ngôn ngữ trên thế giới. Dung lượng file nhỏ, cấu trúc đơn giản.

Chú nói Amazon mua lại thì ePub mới phổ biến, thế sao ko động não tự hỏi tại sao nó ko làm việc với chuẩn prc? Mà phải là ePub? Ko lẽ Amazon nó ngu hơn chú? Cũng có thể....hmmm

Apple và Google đi theo ePub, trong khi Apple từ chối Flash, mà lủng hộ ePub? Ko lẽ Apple cũng ngu như Amazon?

Tra từ điển mà đi dùng Mobi Pocket Reader? Chưa có chương trình đọc ePub nào tra từ điển Anh Việt trực tiếp cả? Xin thưa BePub là ePub Reader thứ 2 cho BlackBerry và tuổi đời vừa tròn 1 tuần hơn. Mà cũng chả ai đi làm cái chuyện tra từ điển bằng sách!?!?!

Chú đã convert và soạn được bao nhiêu eBook prc? Hay là ngồi toàn download của người ta làm rồi dùng?

Tóm lại là đừng có post bài 1 cách vô thức, nên vận dụng não nhiều hơn để giống những người còn lại.
    cuongo2
    TÍCH CỰC
    13 năm
    Văn hay văn hay, thế nó mới thấm nhuần vào não, kê kê. Ôi dào chấp làm qué gì với thể loại bảo thủ đó cho nhọc sức, để sức và trí code còn sướng hơn.
    Sáng sớm ra đã vào apps thấy có 0.4.9.3 down về gấp - dạo này BB "bị" reset nhiều quá 😁
    Hình như là mỗi lần update thì nó không còn "nhớ" trang mình đang đọc dở thì phải vì vào đó thấy nó ở trang nhất?!
    Le_Ha
    ĐẠI BÀNG
    14 năm
    nhẹ thì nhẹ nhưng tiếp tục fix bác ơi 😔 lỗi :( mở ra thấy cái ảnh của truyện, sau đó thì chẳng thấy trang nào mà đọc tiếp :( trắng phớ phờ phơ :((
    Cho mượn cuốn sách đó xem thử 😁
    vanhung9119
    ĐẠI BÀNG
    14 năm
    Thank bác keepers,em có ý kiến bác nào lập topic HD anh em làm epub đê,hoặc chia sẻ epub cũng được
    Le_Ha
    ĐẠI BÀNG
    14 năm
    toàn truyện xxx =))............... đùa tí thôi, harry potter cả bộ bác à ^_^
    satan_f5
    TÍCH CỰC
    14 năm
    Mới dưới quê lên... Hehe! Giờ thì ta đã hiểu 😁
    cảm ơn Keeper nhiều......
    ai có truyện đuôi epub share cho em với 😁
    pttptuan
    TÍCH CỰC
    14 năm
    để test xem anh keeper bỏ option + để quay sang cái này đây
    đang test đang test, các hạ thật là kỳ tài hehe, vác sách IP và A qua BB đọc hehe, thank bác mỏi tay luôn. chứ đọc mấy cái prc load lâu quá, cái ePud này dc cái nhỏ hơn prc gần 1/2 đấy
    em tìm truyện trên mạng toàn bị lỗi font hic
    em dùng 8700, chỉ vào được phần mục lục, vào đọc thì lại không hiện gì 😔
    anh keeper share cho em cuốn "những người bán hàng vĩ đại" đi
    thanks....
    Đúng rồi, nhưng mà Keeper đang nghiên cứu xem cách nào và chuẩn nào là tốt nhất để convert hay làm ePub. Vì nhiều chuẩn lắm, chuẩn nào nhỏ gọn nhất và tool nào dễ làm nhất chuẩn nhất sẽ đưa lên rồi cùng làm.

Để xem, nếu thấy lâu quá ko reply thì biết tớ đang đọc lun rùi :p Kekekek

Từ từ sẽ share lên 😃

Ko phải bỏ Option+ mà đang bí 😃

Yeah ;)

Chờ xí để share cho 😃
    MrCent
    TÍCH CỰC
    14 năm
    Thx bác Keeper nh`, thêm định dạng để đọc 😁

Có web này cung cấp *.epub này: http://www.vhn.vn/EBooks/
    EBOOKS
    ebooks.vhn.vn

Mà tôi cũng bị tình trạng y như bác ở trên, thử mấy quyển, bật lên thấy đc mỗi cái ảnh, rồi chả vào xem đc j cả 😔
    hình ảnh trên máy 8700 của em, lúc vào đọc chương 1
    vnbb_101025_194818.jpg vnbb_101025_194838.jpg
    khuong1992
    ĐẠI BÀNG
    14 năm
    Trắng bóc bác ơi...em xài 8830 down vài bộ bên topic cho ipad,iphone thì mở được mục lục là cùng,y chang bác harmonica153
    cần có 1 TOPIC chia sẻ loại file này nữa bác ợ , như chia sẻ e-book đó , thanks bác , à mà bác keeper cho em hỏi ? em thấy trên giao diện của bác của cái soft đọc file .xls ? bác cho em cái soft ý được ko ợ ? em mới đọc sile,work,pdf đang cần Exels mà ko có,hic? thanks bác nha
    vvvv_vvvvvv2002[MENTION=73579]yahoo.com[/MENTION]
    Sheet to go. Trong bộ Doc To Go đó bạn. 😃
    Để test trên 8700 Simulator thử
    thank anh kepper nhiều
    Ko tets trên 8700 Simulator được, ko có thẻ nhớ :| Ko biết cách tạo bộ nhớ cho Simulator :|
    ngonchan
    TÍCH CỰC
    14 năm
    @A. Hải: Hehe, em cứ đang nghĩ không biết khi nào anh mới giới thiệu trên tinhte, tưởng anh chờ thêm thắt gì nữa rồi mới release chứ 😁
    pttptuan
    TÍCH CỰC
    14 năm
    đợi share truyện mới test đc
    ngonchan
    TÍCH CỰC
    14 năm
    Bữa giờ đang convert ebook sang epub để đọc mà chưa thành công 😔 đang chờ anh Hải cứu khổ cứu nạn :p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
    • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
    • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
    • Số điện thoại: 02822460095
    • MST: 0313255119
    • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019