[ePub] Cách làm ePub đơn giản, tối ưu và đúng chuẩn

Keeper
29/10/2010 7:23Phản hồi: 70
[ePub] Cách làm ePub đơn giản, tối ưu và đúng chuẩn

BePub | Phần mềm đọc ePub cho BlackBerry

Tham khảo chuẩn ePub tại đây:

http://en.wikipedia.org/wiki/EPUB
EPUB - Wikipedia
en.wikipedia.org

Nên tham khảo Topic của Trần Khánh Hoàng tại đây. Vừa có hướng dẫn cụ thể vừa tập hợp các ePub chuẩn được convert kỹ càng chặt chẽ và update liên tục.

Cách 1:
(Offline)

Phần mềm cần:

• Unicode Text Editor (Dùng EMEditor, Notepad++ hay chương trình soạn thảo Text nào có hỗ trợ Unicode UTF-8 đều được). Keeper dùng EMEditor
  • eCub (Phần mềm tạo ePub)
Bước 1:

+ Tạo thư mục chứa project mình cần làm ePub, ví dụ Keeper đang làm ePub Quỷ Luyến Hiệp Tình (Sở Lưu Hương), thì tạo thư mục tên QLHT

+Tạo file 01.txt trong thư mục QLHT ứng với nội dung Hồi 1 mình sắp tạo. (Có thể là Chương, Chapter, Part, Phần...)

+Dùng EMEditor mở file 01.txt lên

+Copy nội dung Hồi 1 này ở web hay ở word hay ở đâu đó rồi paste vào.

Quảng cáo

+Sau khi paste thì chọn File > Save As
Bạn cần chọn đúng chuẩn như hình sau, sau này dùng file này làm cho Hồi khác thì nó sẽ tự dùng lại các setting. Hãy chọn y như trong hình sau nhé:

+ Sau khi Save As xong bạn đã có được 1 file text chứa nội dung unicode utf-8. Dòng đầu tiên phải là Title của Chapter. Ví dụ Hồi 1, Chương 1, Phần 1...

+ Bạn sẽ làm tương tự cho từng chapter, mỗi chapter sẽ là 1 file và dòng đầu tiên phải là Title của chapter đó.

+ Sau khi ta có đủ các file chứa các chapter của truyện rồi thì chuẩn bị 1 file cover.jpeg hoặc cover.jpg. Đây là Cover của truyện, cũng copy file cover này vào thư mục project chung với các file txt vừa tạo.

+ Mở eCub lên. Chọn New.

Quảng cáo

+ Điền các thông tin cần thiết rồi nhấn Next.

+ Đặt tên cho file ePub sẽ tạo. Chọn folder project là folder tạo ban đầu.

+ Chọn như hình trên rồi Nhấn next.

+ Hình trên là phần quan trọng. Chọn đúng như hình trên. Sau đó eCub sẽ tự động quét các file txt trong thư mục QLHT, cả file cover.jpg. Và convert txt thành HTML, lấy dòng đầu tiên của file txt làm title cho HTML.

+ Bạn sẽ thấy hình trên và nhấn Next.

+ eCub tự detext cover.jpg làm file Cover. Nếu bạn muốn thay đổi Cover thì thay ở bước này. Ko thì để nguyên và nhấn Finish.

+ Ở bước này bạn cần lưu ý xem thứ tự các chapter đã đúng chưa. Di chuyển các chapter lên hoặc xuống theo thứ tự. Edit chapter title nếu cần thiết. Các setting còn lại giữ nguyên mặc định ko cần thay đổi.

+ Sau khi kiểm tra các thông tin thì nhấn biểu tượng Compile để tạo ePub.

+ Sau khi tạo xong thì file ePub nằm chung trong thư mục project.

Done.

Cách 2: (Online)

http://www.web-books.com/Publishing/Word2EPUB.htm

Scroll xuống xem và làm theo hướng dẫn của nó.

Đại khái là:

• Soạn nội dung ePub bằng MS Word hoặc OpenOffice Writer.
  • Bắt đầu 1 Chapter thì bạn format title theo dạng Header 1, 2 hay 3.
  • Format nội dung theo tiêu chí: Header + Nội dung. Vì tool online trên sẽ dựa vào Format của nội dung để tách nội dung đó ra từng file nhỏ (Chapter) mà cụ thể là cứ thấy dòng nào Format là Header ( từ 1 tới 3) sẽ mặc định đó là bắt đầu 1 chapter. Header 4, 5, 6 sẽ được coi như là nội dung bình thường.
Set up Encoding như hướng dẫn:

The EPUB format requires UTF-8 (unicode) encoding. Therefore, you must set the encoding to UTF-8 before saving your works as HTML documents.
  • Microsoft Office Word 2007: Office Button > Word Options > Advanced > Web Options (under General) > Encoding > Unicode (UTF-8).
  • Microsoft Office Word 2003: Tools > Options > General > Web Options > Encoding > Unicode (UTF-8).
  • OpenOffice Writer: Tools > Options > Load/Save > HTML Compatibility > Character Set > Unicode (UTF-8).
Sau đó lưu Save As dạng html.

Như vậy bạn đã có nội dung 1 ePub.

Dùng web trên Upload file vừa tạo ra để nó convert. dĩ nhiên điền vào Title, Author...

Sau đó nó sẽ nhảy đến 1 trang khác có hiện kết quả sau khi convert, tuy nhiên bạn cần làm Cover nữa. Cover thì cứ tạo bằng tool của nó ngay trên web, sau khi mình convert và download về rồi thì nhét cover của mình sau cũng được (Dùng winrar để nhét)

Cách tạo Cover thì chỉ là dùng hình jpeg resize sao cho vừa ý và đổi tên thành cover.jpg hay cover.jpeg. Dùng winrar open file ePub, thấy chỗ nào có cover.jpg thì cứ kéo file cover mình tạo drag bỏ vào. Nó sẽ từ overwrite.

File ePub tạo bằng cách này sẽ đơn giản, rõ ràng, nhẹ nhàng, đầy đủ và đúng chuẩn. Nếu ai biết về HTML có thể dùng tool để edit HTML cho nó càng đơn giản hơn thì ePub càng nhẹ hơn Lưu ý là các bạn làm eBook để đọc chứ ko phải làm tạp chí, đừng dùng css hay lôi hình ảnh rồi tô màu vẽ vời thì càng làm cho nó nặng nề.

Ngoài ra có các tool offline khá chuẩn và dễ làm như

1. eCub
  2. Sigil
Mọi người tham khảo nhé.

Làm xong thì chia sẻ tại đây.

Have fun.

PS: Do dùng Calibre chuyển sang ePub ko chuẩn lắm, nó format như đống rác, thừa thải nhiều thứ làm file nặng hơn và rối hơn cho nên dùng tool trên là tương đối hay nhất hiện tại theo cá nhân Keeper thấy.

Mọi người cùng nghiên cứu thêm nhé, Keeper sẽ cập nhật liên tục những giải pháp của mọi người để chúng ta có thể làm ePub 1 cách tốt nhất.

70 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ply
TÍCH CỰC
13 năm
Rất hữu ích cho anh em ebook reader, tks bác
Anh kepper dạo này hăng say bên box phần mềm tiện ích . Thank anh nhiều
thanksss... để rảnh nghiên cứu xuất bản vài bộ sách xem sao :p
Cách 1:(Offline)

Phần mềm cần:

• Unicode Text Editor (Dùng EMEditor, Notepad++ hay chương trình soạn thảo Text nào có hỗ trợ Unicode UTF-8 đều được). Keeper dùng EMEditor
  • eCub (Phần mềm tạo ePub)
Bước 1:

+ Tạo thư mục chứa project mình cần làm ePub, ví dụ Keeper đang làm ePub Quỷ Luyến Hiệp Tình (Sở Lưu Hương), thì tạo thư mục tên QLHT

+Tạo file 01.txt trong thư mục QLHT ứng với nội dung Hồi 1 mình sắp tạo. (Có thể là Chương, Chapter, Part, Phần...)

+Dùng EMEditor mở file 01.txt lên

+Copy nội dung Hồi 1 này ở web hay ở word hay ở đâu đó rồi paste vào.

+Sau khi paste thì chọn File > Save As
Bạn cần chọn đúng chuẩn như hình sau, sau này dùng file này làm cho Hồi khác thì nó sẽ tự dùng lại các setting. Hãy chọn y như trong hình sau nhé:

+ Sau khi Save As xong bạn đã có được 1 file text chứa nội dung unicode utf-8. Dòng đầu tiên phải là Title của Chapter. Ví dụ Hồi 1, Chương 1, Phần 1...

+ Bạn sẽ làm tương tự cho từng chapter, mỗi chapter sẽ là 1 file và dòng đầu tiên phải là Title của chapter đó.

+ Sau khi ta có đủ các file chứa các chapter của truyện rồi thì chuẩn bị 1 file cover.jpeg hoặc cover.jpg. Đây là Cover của truyện, cũng copy file cover này vào thư mục project chung với các file txt vừa tạo.

+ Mở eCub lên. Chọn New.

+ Điền các thông tin cần thiết rồi nhấn Next.

+ Đặt tên cho file ePub sẽ tạo. Chọn folder project là folder tạo ban đầu.

+ Chọn như hình trên rồi Nhấn next.

+ Hình trên là phần quan trọng. Chọn đúng như hình trên. Sau đó eCub sẽ tự động quét các file txt trong thư mục QLHT, cả file cover.jpg. Và convert txt thành HTML, lấy dòng đầu tiên của file txt làm title cho HTML.

+ Bạn sẽ thấy hình trên và nhấn Next.

+ eCub tự detext cover.jpg làm file Cover. Nếu bạn muốn thay đổi Cover thì thay ở bước này. Ko thì để nguyên và nhấn Finish.

+ Ở bước này bạn cần lưu ý xem thứ tự các chapter đã đúng chưa. Di chuyển các chapter lên hoặc xuống theo thứ tự. Edit chapter title nếu cần thiết. Các setting còn lại giữ nguyên mặc định ko cần thay đổi.

+ Sau khi kiểm tra các thông tin thì nhấn biểu tượng Compile để tạo ePub.

+ Sau khi tạo xong thì file ePub nằm chung trong thư mục project.

Done.
Ôi. Rắc rối quá nhỉ. Em trông mà mòi hết cả mắt. Ko biết bác có nhiều truyện ko cho em xin ít 😁
Em đang kiếm quyển Sự im lặng của bầy cừu. Ko biết anh nào có đủ ko nhỉ. ĐỊnh dạng luôn cho bb thì càng tốt ạ
Hay quá! Thank Bác! Up..................😃
up.............vừa tự làm 1 bộ truyện ma đêm trùm chăn đọc :giggle:
Sao ko chia sẻ lên đây. Ban nick bây giò :p
em định làm 1 chùm cơ, mà kiếm truyện ma dài dài hay hay khó quá, toàn truyện cũ rích :p
Có chuyển Từ điển.prc sang dang epub này được ko hả bạn vì mình có mấy cái từ điển dạng này nhưng đọc bằng mobipocket reader trên BB chán quá, có nhiều chỗ ko tra từ được. Trên hệ điều hành khác như Sybian thì lại được.
Không hỗ trợ từ điển. Sorry.
alt4ever
TÍCH CỰC
13 năm
Mình làm theo các bước như hướng dẫn nhưng ko hiểu sao lại ko hiện ảnh bìa sách được. ngay cả khi đọc trên máy tính bằng Stanza cũng ko thấy nó hiện bìa sách mặc dù khi làm sách bằng ecub mình đã chọn bìa và có thấy ecub hiện bìa rồi.
help me!
máy mình khi mở file epub thi hiện thông báo

Uncaught exception: Application Bepub (339) is not reponding; process terminated
Cài bản mới nhất đi bạn.
sao tag ePub không có topic của em nhỉ 😕
kukienx8
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ai giúp mình với. Làm đúng như các bước hướng dẫn rồi mà cop chuyện vào máy thấy mỗi cái tên với mục. Vào đọc chẳng thấy chữ gì 😔(
bác cho em hỏi kích thước chuẩn của hình để đưa vào là bao nhiêu vậy bác em đưa vào mãi mà nó ko hiện hình

toàn hiện cái hình mặc định hu hu
alt4ever
TÍCH CỰC
13 năm
thường thì 200x300 là ok bạn ạ.
Còn mình cài bản 5.3 và copy file epub vào mục Bepub trong thẻ nhớ!ko hiểu sao ko đọc đc nhỉ?
Không chép vào thư mục "data". Không set Encryption cho Memory card.
Thiết lập Encryption cho Media card thế nào nhỉ?
KHÔNG chép vào Data KHÔNG set encryption ... KHÔNG chép vào Data KHÔNG set encryption

Xin cám ơn 😔
Xài phần mềm này tiện hơn đây - Calibre (http://calibre-ebook.com) - Convert tất cả các file doc,txt,prc.. ra file epub

Mình đã dùng thử và rất hiệu quả

Cái này cực kì ko hiệu quả vì nó sẽ tạo ra nội dung rác rất nhiều.
Mình dùng thử thì cũng thấy ok mà,có bị gì đâu
Đúng là nó tạo ra vài file với folder vớ vẩn trong máy tính mình,nhưng làm xong chịu khó xóa đi là được

Sẵn cho mình hỏi với Blackberry Pearl 3G thì nếu muốn chuyển tới chapter tiếp theo thì nhấn phím tắt nào ?
Phím N bạn nói là của thằng Full QWERTY :p
Nó tạo rác trong bản thân html của ePub 😃 thí dụ <b>Bold</b> và <strong>Bold</strong> đều cho ra chữ Bold đậm: Bold Nhưng nó dùng những thứ còn rất dài và ko cần thiết như vậy làm cho file ePub nặng nề, lúc render sẽ chậm hơn. Nhìn chung là ko chuẩn.

Half-qwerty Keeper chưa support. Sorry ;)
habaoanh
ĐẠI BÀNG
13 năm
cách 2 có vẻ ok hơn đỡ cài đặt chương trình nào cả mà có thể tạo màu mè trong sách để trang trí cho đẹp hơn
nhân tiện cho e hỏi : làm cách nào để giữ các công thức toán học, vì khi e tạo epub thì các công thức tự mất, chẳng lẽ lại thua prc sao
Oánh dấu phát, sẽ dùng về sau này hehe...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019