Hướng dẫn cài Android 2.3 Gingerbread lên N900 (không bị treo ở ext3)

-=(CSGT-TT)=-
24/12/2010 11:8Phản hồi: 117
Hôm qua mình đọc bài đã cài Android 2.3 Gingerbread lên N900. Sau một đêm tìm hiểu thì mình đã mò ra được cách cài này. Nếu có thiếu sót gì mấy pro Linux bổ sung nha.
Đầu tiên cần phải có thẻ nhớ 2GB trở lên (không nên quá 4GB) class 4 trở lên nha.
1/ Phân vùng partition: (do các ban làm thiếu bước này nên bị treo ở ext3)
sudo gainroot
umount /dev/mmcblk1p1
sfdisk -uM /dev/mmcblk1 << EOF
,(dung lượng cần chia),C (ví dụ: thẻ 2 GB thì gõ: ,100,C Còn 4GB thì: ,2100,C)
,,L
,,

,,
EOF

2/ Cài đặt:
root
apt-get install nitdroid-installer
nitdroid
YES
bước này có thể sẽ hơi lâu do download Nitdroid. Các bã chọn điểm nào WIFI mạnh tí là ok. Mình mất hơn nữa tiến để cài
3/ Kernel Power for Maemo:
root
apt-get install kernel-power-bootimg
dpkg -i /home/user/MyDocs/.nitdroid/multiboot-kernel-power_0.3_armel.deb

Sau đó reboot lại
*Lưu ý nếu ở bước một Bạn phải chọn 100MB cho thẻ 2GB và 2100MB cho thẻ 4GB nếu bạn chon sai thì bạn sẽ không thể sử dụng Android Market!

Quảng cáo

Chúc vui! Mình mới post bài hướng dẫn lần đầu thông cảm nha. Thấy hay thì Thanks ủng hộ.:playfull:

* Mình đã cài thành công, nói chung bản 2.3 này chạy rất mượt và nhanh hơn bản 2.2 nó gần như là một adroid thật sự. Nhưng chức năng quan trọn nhất là phone, camera vẫn không dùng được rõ chán! cài vào để khẳng định N900 là vô địch boot bằng thẻ nhớ mà chạy vẫn mượt mà.:adolf:
à quên nữa các bác.
* Lock switch - Menu
* Camera(half) - Back
* Camera(full) - Home
* Power - Lock
* Power(hold) - Power options
117 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thẻ 8GB thì sao bạn ? 😔
neu la the 8GB thi bac dien vao do la 6100 nhe. thong cam post bang N900
còn nếu là thẻ 1GB thì có dùng được không bạn? nếu được thì phải làm thế nào?
Đang cần các cao thủ Meamo như các bác hứong dẫn cài đặt vào bộ nhớ của máy. Ko biết bài hướng dẫn cho 2.2 có áp dụng với bánh gừng được ko!
mình nghĩ có thể nếu copy data của android 2.3 rồi làm như hướng dẫn bên topic kia,bên topic kia cũng có thể cài nếu copy data từ thẻ nhớ sang mà̀
as_wind
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình làm theo hướng dẫn của chủ thớt tới bước

umount /dev/mmcblk1p1

Thì nó báo: not such file or director....

Mà thẻ mình 2Gb nhưng còn trống 1.6Gb thì có đủ cài không nhỉ?
buoc do cung chi de format thoi bac khong quan trong. wan trong la buoc sfdick day. cu lam dai di. khong thi bac qua ben cai dat android 2.2 xem lai bai format the dinh dang fat roi cai lai tu dau.
minh cai den kernel power booting thi bao loi couldn't find package kernel-power-booting.xin chi ro them dc ko
xi_chum
ĐẠI BÀNG
13 năm
sao bác kô đưa bài qua thủ thuật cho anh e cùn tham khảo thảo luận
stevenhson
ĐẠI BÀNG
13 năm
haizzzz. Làm háo hức, xém nữa là cài luôn rồi...Nhin kỹ lại mới biết vẫn chưa có sóng sánh gì hết. Cài vào để ngắm, vọc 1 chút xong ỏ6i xóa giống 2.2. Dù sao cũng thank bạn cho có tinh thần nha.
Nhắn tin và nhận tin nhắn thì vẫn đc nhưng gọi điện và nhận cuộc gọi thì ko !
Ko đành lòng để cho điện thoại N900 thành máy nhắn tin :p
ductuanl
ĐẠI BÀNG
13 năm
cái này vẫn là 2.2 mà, chưa lên dc 2.2.1 chứ đừng nói là 2.3
Cái bước thứ ba không quan trọng. Cài xong bước 2 bác có thể RS máy là được rồi.

---------- Post added at 12:25 AM ---------- Previous post was at 12:24 AM ----------

Cái này mình làm theo hướng dẫn cài 2.3 của Nitdroid đó bạn
TTH1
ĐẠI BÀNG
13 năm
nitdroid chua cap nhat dau, van la ban 2.2 ma bac.
Nói chung là bản này cũng chỉ để cho vui thôi. Thỏa sức vọc phá mà. N900 thích hợp nhất với những người có đầu óc mày mò, sáng tạo và thích vọc phá. Còn những cái khác thì dùng nhiều đầu óc sẽ bị chậm lại tí. hihi
e đã làm theo hướng dẫn của bác và đã thành công, em reboot và nghịch android, sau đó reboot lại maemo, và các lần tiếp theo khi reboot là máy tự vào luôn meamo, bác chỉ giúp e cách quay lại android cái
Thankssss................
Truoc khi reboot bac keo ban phim cua 900 ra. Sau do no se vao multiboot cho bac cac lua chon vao Android hay Maemo.
nếu ép xung bằng file fiasco lên cpu 900 có cài android 2.3 đươc không bạn
Vẫn bình thường bạn. Mình cũng đang ép xung theo như bạn nói đây
heartless
ĐẠI BÀNG
13 năm
bác ơi . cho em hỏi ,sao em làm như bác hướng dẫn nhưng đến phần nó ghi : downloading Nitdroid-0.0.8-Popov.tar.bz2...
sao mà lâu quá vậy bác , em chờ 2 tiếng rồi mà vẫn chưa '' done'' đc , mà mạng wifi nhà em nhin thông số lên đến 6-7 mà mãi vẫn chưa xong là sao hả bác.... hix nản quá. Ở trên nó cũng báo là downloading fire này sẽ mất nhiều time , nhưng sao lại lâu thế ko biết ? hay là nó ko downloading hả bác , có phải nó bị treo ko bác.... Em thấy bên tin tức đã có Nitdroid-0.0.9 "xMasDroid" rồi , thì Nitdroid-0.0.8-Popov. này ko downloading đc nữa đúng ko ak? Bác giúp em với.......!:help:
hình như bản này trên youtube minh thấy sóng sánh đầy đủ hay sao ấy http://www.youtube.com/watch?v=3fgXaFk4qKk
Sao bản mình cài từ nitdroid mà lại không được 2.3 như trên nhỉ. Có bác nào nghiên cứu lại dùm đi
hình như bản của bác vẵn la 2.2 ma thôi ko fai 2.3
iamme255
ĐẠI BÀNG
13 năm
chức năng phone và camera không xài được........................................................! Thế thì cài vào để làm gì bây giờ, đây là điện thoại mà................................................................?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019