Up rom mới cho optimus One P500 từ xda-developers.com

vantruongsinh
26/12/2010 16:56Phản hồi: 808
Up rom mới cho optimus One P500 từ xda-developers.com
Lần đầu viết bài cũng như là lần đầu uprom có j sai sót mong mọi người giúp đỡ 😁
Một số khái niệm cơ bản có thể tìm hiểu trong bài viết của buttervn http://www.tinhte.vn/thay-doi-nang-cap-firmware-280/optimus-one-p500-tham-khao-hackroot-recovery-uprom-608789
Vì sao lại up rom nhỉ. Đó là câu hỏi của rất nhiều newbie giống mình mới vọc vạch android, theo mình là để tìm kiếm sự mới lạ, nhanh hơn, cũng như là loại bỏ 1 số thành phần k cần thiết của rom gốc của nhà sản xuất. Đi kèm đg nhiên là rủi ro hỏng hóc, nhưng k vì zậy mà ta nản lòng 😃

2. Cài CUSTOM RECOVERY (thay thế recovery gốc của firmware)

Khi đã cài xong RECOVERY, bạn muốn update fix bug hay uprom là quyền của bạn. Việc cài RECOVERY không làm ảnh hưởng gì đến HĐH/soft của phone đang chạy (ngoài trừ phần restore máy về lại trạng thái ban đầu)***.
Việc uprom/update còn tùy thuộc vào "chỉ định" của từng bản rom/update. Có cái yêu cầu phải Wipe, cái không, cái phải partition, cái phải convert to Ext.... Bước này bạn phải làm đúng theo chỉ định của tác giả issue rom/update đó.

***PS: Để phục hổi lại nguyên trạng phần mềm máy khi mới mua (kể cả Recovery gốc của máy), mọi người search "KDZ FLASH" trên net thì sẽ có đầy đủ các hướng dẫn lẫn FIRMWARE gốc.
lưu ý: sẽ mất hết dữ liệu, vậy thi backup j là tùy bạn :D

Nguyên liệu: down các file này về
chương trình SuperOneClick download tại đây rồi giải nén
flash_image DOWN
recovery-RA-GNM-thunderg-1.1.0.img.zip DOWN về rồi giải nén
ROM có 3 rom :chọn 1/3
1.Megatron ( here)
2.Prime ( here)
3.Amberhome ()
danh sách các rom mới ở đây http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=901247

Quảng cáo

B1:Root máy
sử dụng chương trình SuperOneClick
rất đơn giản, vào trong settings/applications/development/ chọn USB debbugging
cắm đt vào máy tính, tìm chương trình LG PC suite trong thẻ nhớ để cài đặt(nếu cài rồi thì bỏ qua bước này)
mở chương trinh superoneclick.exe ra, ấn vào root và đợi xong

Nếu bị treo thử rút cáp ra rồi bỏ USB debugging rồi cắm vào, xong lại rút cáp chọn USB debugging rồi cắm lại
Code:
If you're having issues with "wait for device" or if RATC is looping, try this
Unplug your USB Cable
 Go to Settings > Applications > Development
 Uncheck USB Debugging
 Plug in your USB Cable
 Unplug your USB Cable
 Check USB Debugging
 Plug in your USB Cable

Cũng có thể dùng z4root vs 1 số máy không dùng đc vs superoneclick
hoặc cũng thử tắt máy đi khởi động lại hoặc tháo thẻ nhớ ra xem....
Khi bạn root đc cũng đồng nghĩa là có 1 icon superuser

Quảng cáo

không kiêm đc cái icon nào bé cả thông cảm nhé ;)
B2:Tạo màn hình recovery

Bình thường ấn tổ hợp phím volumn down+nút home+nguồn sẽ có tác dụng fomat factory, sau bước 2 format factory sẽ biến tổ hợp phím trên thành 1 menu giống như khởi động = đĩa boot trên máy tính vậy.

copy 2 file sau vào thẻ nhớ, copy ra ngay ngoài cùng ý :D
recovery-RA-GNM-thunderg-1.1.0.img.zip DOWN(lưu ý giải nén ra file recovery-RA-GNM-thunderg-1.1.0.img)
flash image DOWN
rút điện thoại ra

C1:lên trên market tải chương trình terminal về
gõ su và enter
sau đấy là gõ đoạn code sau vào (chú ý đúng dấu chấm dấu phảy dấu cách từng chữ 1 sai thì chịu khó gõ lại)

Code:
# mount -o remount,rw -t yaffs2 /dev/block/mtdblock1 /system

# cat /sdcard/flash_image > /system/bin/flash_image

# chmod 755 /system/bin/flash_image

# mv /system/etc/install-recovery.sh /system/etc/install-recovery.sh.bak

# mount -o remount,ro -t yaffs2 /dev/block/mtdblock1 /system

# flash_image [B][COLOR=black]recovery[/COLOR][/B] /sdcard/recovery-RA-GNM-thunderg-1.1.0.img

# reboot recovery
Xong tắt máy

C2: sau khi bung nén oneclick, trong folder đó bro sẽ thấy có file chạy adb.
Giả sử bung nén oneclick ra thư mục d:\oneClick
Windows->Run->CMD để gõ lênh DOS
Code:
 d: 
cd d:\oneClick
adb shell
Chú ý: USB Debug (USB gỡ rối) phải bật nếu không, câu lệnh adb sẽ trả lời là không tìm thấy thiết bị. Nếu adb shell xong, dấu đầu tiên sẽ là $, và bro gõ tiếp su và chọn allow supperuser trên phone (chú ý, khi gõ su phải để phone ở màn hình chờ và không bị lock)

Đến đây, ta có thể copy/paste đoạn code bên trên vào (lưu ý copy/paste từng dòng 1 và ấn enter sau mỗi câu lệnh)
tham khảo cách 2 thêm ở đây http://lgoptimusonep500.blogspot.com/2011/01/installing-custom-recovery-on-lg.html
Xong thì tắt máy

B3: flash ROM
Có rất nhiều rom cho bạn có thể check trên http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=901247 và cũng không ai đảm bảo rom sẽ hoạt động tốt hay có lỗi j :D
đầu tiên khởi động máy = tổ hợp phím vol down+home+power giữ đến khi hiện ra menu thì thôi
nếu làm đúng hướng dẫn sẽ ra menu giống bước 2 không thì bạn quay lại bước 2

1. Partition SDcard (swap: 0, ext: 512), ext2-ext3, then ext3-ext4 it.(đối với rom Primev2 thì không cần convert ext)
  2. Wipe data (data,cache,dalvik-cache,ext).
  3. Cắm điện thoại vào, copy ROM vào thẻ nhớ rồi rút ra(cắm cable điện thoại vào pc và enable USB flash card, file ROM ở dạng zip đừng unzip)

Lựa chọn cho mình 1 rom 😃 rùi down về copy vào thẻ nhớ
Quay trở lại menu bên trên chọn flash zip from sdcard và khởi động lại máy 😃 okie
Thế là xong vấn đề là chọn cho mình 1 rom và thưởng thức thôi 😃)))))
các bạn có thể tìm hiểu từng rom tại đây
megatron
Prime
Amberhome
Hiện tại mình đang dùng megatron(có sẵn OC lên 728Mhz) hoặc nếu không muốn OC thì có thể tạo folder tên minitron quay lại với 600Mhz mặc định(nếu không muốn OC, mọi người nên dùng ROM Primev2)

Khi cài đặt xong có thể không truy cập đc 3g/GPRS nữa bạn phải cài đặt lại APN
tham khảo ở đây
CHÚ Ý, NẾU AI ĐÃ NÂNG CÂP TRỰC TIẾP BẰNG PC SUITE IV LÊN BẢN ANDROID 2.2.1 CỦA CHÍNH HÃNG LG ONLINE CÁCH ĐÂY VÀI NGÀY (CÓ THÊM MỤC GAMES) THÌ KHÔNG ROOT ĐƯỢC. VÌ VẬY SẼ KO CÀI ĐƯỢC CUSTOM ROM. CÁCH DUY NHẬT HIỆN TẠI LÀ PHẢI DOWN XUỐNG v2.2 RỒI ROOT.
BẢN ROOM PRIME V2 LÀ ANDROID 2.2.1.
xem hướng dẫn của bạn vuducduy tại đây

Bổ sung thêm OC cho P500 của bạn vuducduy

FIX lag cho LG optimus one
808 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Master619
ĐẠI BÀNG
13 năm
Chưa hiểu lắm cái đoạn
Bác nói rõ hơn dc ko 😁, làm có dễ ko vậy
partition SDcard tức là phân vùng bộ nhớ thẻ(thích làm hay không tuỳ vì phân vùng để cài app lên thẻ nhớ)
wipe data xoá hết những gì đã cài trước đó để khi có uprom khác không bị lỗi(theo mình nghĩ là thế)
Tức là lựa chọn như vậy trong menu ở bước 2 đấy bạn 😁
buttervn
ĐẠI BÀNG
13 năm
Tạm thời mình có một số comments như trên.
CHÚ Ý, NẾU AI ĐÃ NÂNG CÂP TRỰC TIẾP BẰNG PC SUITE IV LÊN BẢN ANDROID 2.2.1 CỦA CHÍNH HÃNG LG ONLINE CÁCH ĐÂY VÀI NGÀY (CÓ THÊM MỤC GAMES) THÌ KHÔNG ROOT ĐƯỢC. VÌ VẬY SẼ KO CÀI ĐƯỢC CUSTOM ROM. CÁCH DUY NHẬT HIỆN TẠI LÀ PHẢI DOWN XUỐNG v2.2 RỒI ROOT.
BẢN ROOM PRIME V2 LÀ ANDROID 2.2.1.
hehe thank bác đã góp ý để sửa lun vào bài trên 😁 mà dùng cái adb shell ntn vậy tối qua cũng mày mò mãi mà k dc :D
vs lại muốn down xuống sau khi update thì phải làm thế nào 😃 có phải là format factory phải k :D
buttervn
ĐẠI BÀNG
13 năm
bro chú ý, sau khi bung nén oneclick, trong folder đó bro sẽ thấy có file chạy adb.

Giả sử bro bung nén oneclick ra thư mục d:\oneClick

Windows->Run->CMD để gõ lênh DOS :ninja:
Code:
d: 
cd d:\oneClick
adb shell
Chú ý: USB Debug (USB gỡ rối) phải bật nếu không, câu lệnh adb sẽ trả lời là không tìm thấy thiết bị. Nếu adb shell xong, dấu đầu tiên sẽ là $, và bro gõ tiếp su và chọn allow supperuser trên phone (chú ý, khi gõ su bro phải để phone ở màn hình chờ và không bị lock)

Đến đây, ta có thể copy/paste thỏa thích.
Muốn down xuống chỉ có cách flash bản rom gốc 2.2 của LG thôi (KDZ flash). Bro nghiên cứu tiếp đi.
đã edit lại 😁 thì ra k làm đc vì chẳng gõ cái su vào 😃 sao chẳng bài viết nào nói mà bro vẫn biết đc nhỉ 😃
buttervn
ĐẠI BÀNG
13 năm
su, sudo su ... là các lệnh truy cập quyền root/admin của các HĐH Linux, MAC :D
hix cài rom prime xong tự nhiên die cái thẻ 8G,pó tay thật.làm mất luôn bản backup rom gốc
Ozav
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đang phân vân có nên up hay không nhưng có vẻ rắc rối và rườm rà quá các bác nhỉ . Không như con milestone chỉ cần vài thao tác đơn giản .. ,chắc tại mình gà mờ quá .
nên up chứ,vì rom gốc lỗi tè le 😁
nên bạn ah 😃 nếu bạn muốn điện thoại hoạt động nhanh hơn hiệu quả hơn 😃 thì nên 😃
Ozav
ĐẠI BÀNG
13 năm
Up xong thì có cách nào set OC và vsel theo ý mình không vậy các bác ? Với theo các bác thì up xong nó sẽ hoạt động nhanh hơn ROM của máy à ?
Ozav
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ai trả lời giúp mình cái này với.

Với mọi người cho mình hỏi 1 cái nữa là mình làm tới cái bước nhập code adb thì sao cắm máy vào gõ adb shell thì nó báo error divices. chỉnh USB debugging cũng không được luôn . Không biết có cần chỉnh chế độ gì nữa không . Còn dùng Termina gì đó trên fone thì gõ đến dòng thứ 3 nó cũng báo lỗi không tiếp tục được .giờ không biết làm sao . ai biết cách khắc phục chỉ giúp mình nhé .
lelinh1608
ĐẠI BÀNG
13 năm
Các bác xem hộ em sao mà nó cứ tới đây là nó không chạy nữa vậy

em cũng không biết sao nữa fw của e là Kernel 2.2

---------- Post added at 03:22 AM ---------- Previous post was at 03:20 AM ----------

Hix có bác bảo up xong die cái thẻ 8G là sao mấy đại ca 😔( Em phân quá k bik sao đây :(
Mà nếu khi up rom xong k đc như ý thì mình phải làm thế lào để back lại như lúc chưa up rom nhỉ? Sr vì câu hỏi thể hiện đẳng cấp gà của em 😁
😁 thực ra mình làm 1 nhát đc luôn nên cũng không biết lỗi nào có thể xảy ra nhưng đây mới là root máy thôi, có thể bạn chưa tích vào ô USB debugging
hoặc bạn có thể làm theo cách này thử xem sao "Nếu bị treo thử rút cáp ra rồi bỏ USB debugging rồi cắm vào, xong lại rút cáp chọn USB debugging rồi cắm lại"
mà 2.2 tức là bạn chưa update phải không?Lưu ý là update rồi hình như k root đc :D
😃 hầu như là ai cũng làm đc thôi và có thể xảy ra 1 số hậu quả ngoài ý muốn :D
còn quay lại như ban đầu thì mình cũng đang nghiên cứu :D có thể sẽ mất 1 thời gian nữa để hiểu và để thực hành thử
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=883314
buttervn
ĐẠI BÀNG
13 năm
1. Up rom chẳng ảnh hưởng gì tới SD card cả, chỉ mỗi tội phải partition SD card lại thôi. Nếu thẻ của bác là thẻ đểu thì mọi chuyện vẫn có thể xảy ra. Yêu cầu cho bước này là thẻ của bác phải thuộc class 4 trở lên.

2. Root máy ko được: cho đến hiện tại, Android 2.2.1 ko root đc (đối với bản room của LG). Và tình trạng của bro bị trên thì chỉ cần để sẵn màn hình phone ở cửa sổ USB debug. Trạng thái Waiting device đã OK thì chắc chắc bạn í đã enable USB debug rồi, nhưng khi ở đoạn Running ............. thì mình tắt USB Debug rồi bật lên lại. Làm khoảng 2 lần thì OK. Chú ý, phải là Android 2.2 mới root được nghen.

3. Còn quay lại ban đầu thì kiếm file kdz từ LGMobile và flash là xong. Bay hết custom recovery, cache, rom..... về lại mái nhà xưa.
Best,
Hì em gà quá nên chắc phải chờ mấy bác nghiên cứu kĩ. K lỡ hư lại phải chờ bùn 😆
nếu click 1 phát mà máy ko tự ROOT(máy mình cũng thế,click ko tự root) thì làm như sau(nguồn xda forum)

I finally figured out how to root without looping. After rooting 13 phones, this is how I did it on the first try.

Turn USB Debugging OFF

Click Root

When it says: Waiting for Device, Turn USB Debugging ON

It'll now run RATC

When it says: Starting ADB Server...
Turn USB Debugging OFF
Turn USB Debugging ON
Turn USB Debugging OFF
All BEFORE it says "Waiting for device..." again

mình làm theo cách trên thì ROOT ok

còn về thẻ 8G của mình thì khi đưa vào máy nokia nó vẫn nhận nhưng báo nhập pass,mặc dù trước đó mình không cài pass j hết.có ông anh nói đưa vào N81 2G-hoặc N95 format được.đang chờ ai có máy mượn test thử
Em thử đây cầu chúa phù hộ cho em đi mấy bác :mstickle:
Dream232
TÍCH CỰC
13 năm
cái này mình ko rành mang lên TTBH thì ngta có làm hộ mình ko vậy mấy bạn
mang lên trung tâm bảo hành nó chỉ uprom gốc thôi,chứ ko có root.và khi uprom gốc 2.2.1 sẽ ko ROOT được(hiện tại là như thế)
good luck
ROOT và cài recovery xong nên blackup rom cũ lại trước khi uprom khác,đề phòng trục trặc
hình như mặc định của nó là thế rồi,không chỉnh được.
Dream232
TÍCH CỰC
13 năm
Cảm ơn bạn zongshen nhiều. Mà sao mình set tấm hình dọc nó ko cho cứ bắt buộc chọn vùng hiện thị hcn vậy bạn, với mình muốn tahy cái trình chơi nhạc với cái video của nó vì giao diện ko đc đẹp cho lắm nhưng sao download cái app music rồi mà nó ko cho cài đặt bạn ơi. Xin cảm ơn
máy hiển thị theo chiều dọc,nên khi bạn chọn hình ảnh nằm ngang nó bắt chọn theo hình dọc là phải rồi,còn về mấy app nghe nhạc và xem phim bro chọn cái nào tương thích thì cài về.
Dream232
TÍCH CỰC
13 năm
Mình set 320x480 là dọc mà bạn, đau có nằm ngang đâu nhưng vô chọn ản nền thì nó cũng chi cho chọn hình chữ nhật ngang thôi ko có dọc. chỉ có tấm nào ngang thì nó mới chọn hết đc.
trong phần recovery có phần blackup mà
Backup/Restore:
Nand Backup : runs a nandroid backup of data, cache, boot, system
Nand Backup + .android secure : backs up above plus .android_secure on sdcard (froyo native apps on sd)
Nand + ext backup : data, cache, system, boot, plus apps2sd on ext partition (old style apps2sd)
Nand Restore : browse to and select nandroid backup to restore
hehe k để ý lắm hehehe nhưng tìm thấy rồi 😁
lelinh1608
ĐẠI BÀNG
13 năm
Chọn cái nào vậy bác

---------- Post added at 12:11 AM ---------- Previous post was at 12:10 AM ----------

Tình hình sao rồi bác em đang đợi kết quả
Tình hình là em lên xda xem thấy cũng có nhiều người bị trục trặc trong quá trình root quá nên em chờ đợi tiếp vậy k dám root 😆

---------- Post added at 11:21 AM ---------- Previous post was at 11:16 AM ----------

Mà đúng là cái rom gốc nó cài từa lưa, mấy cái mình k cần quá nhiều, mà lại chiếm ram nữa chứ 😔 Mún xóa mà k đc ức thật.
À mấy bro cho em hỏi có mấy chương trình như yahoo, news..... em mở máy nó cứ tự chạy ( gần chục chương trình). Em xài advanced task killer tắt nhưng lâu lâu lại có vài cái tự chạy lên (đảm bảo em k đụng vô). Làm cách nào để khác phục nhỉ?
😃 cái đấy thì hoặc là chuơng trình bạn uninstall đi hoặc tắt chế độ background data trong settings/account&snyc 😁 sẽ giảm đc chút ít chuơng trình
Thx bác nhé! ^^ Đang theo dõi tình hình 😃) Hi vọng root đc trước Tết ta :D
nếu bác sợ thì cứ ROOT và cài RECOVERY thôi,không có gì đâu,chỉ cần 1 cú click là xong.nếu lỗi thì cũng chẳng bị gì.keke
mà đã cài được root và recovery thì khi uprom có lỗi cũng chẳng sao.hehe

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019