Chuyên đề các phần mềm Remote trên Android cho các bác ghiền HTPC

daithanhthai
12/1/2011 15:48Phản hồi: 12
Do ở nhà có dựng bộ HTPC coi phim , dùng đủ các loại Wireless Remote rồi nhưng dùng DT và Tablet làm remote vẫn khoái hơn nhiều vì nó đem lại 1 trải nghiệm mới mẻ hoàn toàn và còn thỏa mãn cái thú vọc của dân chơi Handheld nữa . Mấy bác mua mấy cái APad Tàu cũng khỏi tủi thân vì có thêm tính năng cho món đồ chơi rẻ tiền , đỡ bị vợ chửi và có cái dỗ con ( giống cảnh của mình ;) ).
Mình tối ngày lọ mọ với các app này nên cũng thấy hay hay muốn chia sẻ với cả nhà . Mình up 1 vài cái thôi cả nhà ai biết và thấy cái gì hay thì chia sẻ luôn nha

1, PRemoteDroid : cái này mình thấy có vẻ khoái hơn cả nên giới thiệu trước
http://code.google.com/p/premotedroid/
các bác vô Market search là có , cài vô thiết bị Android rồi vô cái link bên trên download bản server cho PC
Cái này chơi cả Wifi lẫn Bluetooth , mình thì chỉ dùng wifi
sau khi cài đặt trên PC thì các bác click vô biểu tượng của nó ở Taskbar , chuột phải cho nó hiện ra xem IP là gì , Port như thế nào ( cái này thường mặc định là 64788 ) , thích thì đặt pass cho nó ...nhớ mấy cái này rồi vô chương trình trên thiết bị android , mở menu , chọn connection , ad new , đặt tên cho cái connection đó và add mấy cái thông số đó theo như trên PC , save lại , quay lại màn hình chính của chương trình nếu nó báo connection established là ok , ko thì quay lại mục connection , tab and hold cái connection đó nó sẽ hiện ra tùy chọn rồi edit lại cho đúng là ok . Lúc này ta đã có 1 em wireless mouse+keyboard hoàn hảo cho HTPC . Mình dùng Archos 7 HT và Dell Streak nên có cái bàn rê chuột ko dây tận 5-7" kể cũng khoái . Bác nào ngầu chơi hẳn 1 em Tablet 10" cho dân chơi iPad lác mắt há . Kể thì có Airmouse trên iOS cũng rất Pro nhưng trên Android các app cũng ko thua kém thậm chí hơn
Trong setting nó sẽ cho nhiều lựa chọn tùy sở thích các bác , nhưng có 1 mục hay là cái Keep Screen On : cái này sẽ cho phép hiển thị luôn mà hình PC trên màn hình của thiết bị Android , rất tiện khi dùng thiết bị Android làm remote để xem phim hoặc duyệt Media trên PC . Vụ này thì ko thể so độ Pro với TeamViewer nhưng bù lại tính năng Mouse và File Explorer thì lại hơn
Cái này may mắn là support cả Android 1.5 rất nuột nà 😁

2, TeamViewer : cái này nổi tiếng quá rồi ko giới thiệu chi tiết , mà bác nào ko biết ráng chịu đi mà đọc nghe . Chức năng chính là PC Remote Access chứ ko phải là Remote Controller
Cái này trên Android cũng same với trên iOS , bản Beta còn hạn chế nhiều tính năng nhưng dùng để truy cập và quản lí PC từ xa vậy là cũng ok rồi chứ còn làm Remote Controller thì ko tiện lắm . Mình dùng cái này trên Laptop là chính , trên Android vô ngó coi PC ở nhà download phim thế nào thôi . Bác nào dùng Blackberry hay Symbian ko có đc app này thì dùng RDMPlus cũng okie

3, XBMC....... rảnh up sau
12 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

aktinhte
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình đang tìm soft để điểu khiển tv, không biết bên android có chưa hén. Bên nokia mình thấy có soft điều khiển tv qua bluetooth nên điều khiển được rất xa, hồi trước xài o2, điều khiển qua hồng ngoài chán phèo, đứng sát cái tv mới điều khiển được, nhưng được cái nó có chế độ "học", có thể dạy nó để điều khiển được cả các loại quạt cái xài remote. Mong các bác tìm giúp soft dùng cho android. Thanks
Chưa thấy TV nào có bluetooth để điều khiển cả 😁
Thk pro nhiều nhưng mình cài đặt rồi máy lúc nào cũng báo là connection refused hết.
shunshe
ĐẠI BÀNG
13 năm
điều khiển qua cổng hồng ngoại ko ah. Làm j có qua bluetooth.
em cũng nghiện nặng mấy cái remote này. hôm trước cài lại win quên mất cách setup remote foobar2000 bác nào biết cách setup giúp em 1 vé. hiện đang dùng remote total media thấy cũng tốt có điều on off nó ko mở chương trình mà mở cái gì ý. phải mỏ phần mềm bằng tay sau đó mới remote được. tiển thể bác nào rành hướng dẫn giúp em setup thằng mpcremote luôn nhé. mấy cái này chắc mấy bác nghiện HD rành lắm nè.
cái này pair vói máy tính qua bluetooth dung ngon lành. không phức tạp như là dùng wifi
hic hic lấy đâu ra bluetooth hả bác thường chơi HTPC thì toàn máy cây là chính mà
sau 1 lúc mày mò cuối cùng đã setup được. hehe quên ko đặt Ip trên phone và trên PC giống nhau bảo sao ko dc
Có pm nào sử dụng hồng ngoại ko? Con Android của mình có hồng ngoại.
anhsaupsbp
ĐẠI BÀNG
11 năm
có cách nào để cái premotedroid tự động khởi động khi mình bật máy tính không nhỉ
faconnect
ĐẠI BÀNG
11 năm
tình hình là tớ có cái android box cắm vào tv muốn dùng table điều khiển tv để coi báo xem phim mà không có app nào phục vụ đc khoản đấy
anh em có phương kế nào không

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019