[cho hỏi] cách chụp một người xuất hiện nhiều lần trong 1 bức ảnh?

hianalyst
28/1/2011 14:53Phản hồi: 14
Mình có đọc một bài báo có mấy kiểu hình như thế này: chụp bức hình mà ghép 1 người xuất hiện 4-5 lần trong 1 bức hình, trong bức hình đó giống như là tất cả "mọi người" đang thực hiện thao tác phối hợp với nhau thì gọi là kỹ thuật gì ? vd như: bạn đang đánh cờ với chính bạn ...
nếu có hướng dẫn / mẹo nào khi sắp đặt bố cục thì cho mình xin với nhé!
14 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình newbie, nhưng theo mình để làm như vậy thì:

1. Thời gian phơi sáng rất lâu.
2. ISO cực nhỏ

Tất nhiên máy phải cố định trong vòng vài chục giây đến vài phút...
thienth
TÍCH CỰC
13 năm
Máy cơ cái nì thấy có ông chú làm rồi nà... máy DSLR chưa thấy
Jolly Joker
ĐẠI BÀNG
13 năm
Có 2 cách:

- Phơi sáng lâu và sử dụng tấm chắn ống kính: đặt máy phơi sáng lâu, sau đó có một người đứng ở máy, cứ sau một tư thế lại lấy 1 tấm bìa che ống kính lại, mẫu đổi tư thế rồi lại mở tấm bìa ra. Cách này sẽ cho ra kết quả giống như... hồn ma hơn là người, vì mẫu sẽ bị nhìn xuyên thấu.
- Chụp nhiều tấm và ghép lại: đặt máy lên tripod, chụp nhiều tấm ở cùng 1 góc, sau đó ghép hình ở hậu kỳ. Cách này là cách người ta thường làm, vì người sẽ không bị trong suốt như cách thứ nhất, mà muốn trong suốt cũng làm được, do vậy linh động hơn.

Chúc bạn thành công! He he.
khong_co_ai
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cách này có vẻ dễ làm này!
kizuno
TÍCH CỰC
13 năm
Ko cần phơi sáng lâu đâu các bác ạ, cái này e cũng làm thử rùi, bác chỉ cần chuẩn bị 1chân máy vững chắc, và quan trong là trong thời gian chụp thì ko đc thay đổi vị trí máy, tuyệt đối giữ nguyên 1góc máy.
Các bác nên để chế độ hẹn giờ để chụp, khj nào chụp xong thì cho vào photoshop xử lý là đc như ý thôi.
Bạn tự chụp nhiều tấp cùng 1 gốc độ, tốt hơn hết là chụp manual để cùng 1 chế độ ánh sáng (Không thì dùng máy PS chụp auto cũng không ảnh hưởng nhiều). _ Lưu ý sao cho 2 vị trí của mẫu không nên trùng nhau.
Xong trong Photoshop có chức năng file/automate/photomerge, bạn chọn các tấm rời đã chụp....OK nó sẽ tự ghép lại , bạn làm thử nhe. Minh chỉ biết cách này, cách chụp chồng ảnh chưa làm được 😃 (xem thử http://v9.nonxt5.c.bigcache.googleapis.com/static.panoramio.com/photos/original/47072019.jpg )
Ezio
TÍCH CỰC
13 năm
zuytan
TÍCH CỰC
13 năm
bác bảo dư này á 😆
em đấy
Câu hỏi của bạn rất hay và đã có nhiều câu trả lời.Mình chỉ xin đóng góp thêm thôi.
Ky thuật này thường phổ biến ở các máy ảnh phim trước đây. Nguyên tắc là khi bạn chịp 1 film sau đó sẽ lên cò để sang kiểu tiếp theo, những máy có chế độ chụp đè hình sẽ không tua phim đi mà để bạn chụp tiếp lên chính tấm phim vừa chụp. Với cách này thì hình không bị mờ, miễn máy vẫn để nguyên khung cảnh. Do quá trình phát triển của các phần mềm đồ họa nên trên các máy ảnh KTS sẽ ít thấy chức năng chụp đè hình như máy phim nữa.
Tuy nhiên nếu bạn muốn thử máy này thì có thể nhờ ai co máy NIKON D80 sẽ có chức năng này.
Chúc bạn vui vẻ.....
zuytan
TÍCH CỰC
13 năm
chỉ cần dùng PnS hay điện thoại cũng dc, để cố định 1 chỗ chạy ra shot 1 cái, sau đó chạy lại ấn hẹn giờ 1 cái nữa là 2 😁
dùng PS nếu ai biết hoặc paint cũng dễ lắm. đè 2 tấm lên là dc vì khung cảnh màu sắc i xì nhau >😃
Nghịch chút chơi với Nikon D90 & PS C5 ....

thnam87
ĐẠI BÀNG
13 năm
Có ai biết chụp kiểu này có tên gọi là gì ko
mrbig306
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cái này gọi là Multiplicity Photography đó bạn 😃
cũng có thể dùng phần mềm AQUIPLICITY để tự động ghép hình đó bạn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp