6 cách nhanh chóng để dọn dẹp không gian lưu trữ cho Gmail

Duy Luân
15/7/2014 22:39Phản hồi: 56
6 cách nhanh chóng để dọn dẹp không gian lưu trữ cho Gmail

Hiện tại tổng dung lượng mà một người dùng Gmail sở hữu là 15GB, tăng gấp 15 lần kể từ khi dịch vụ này ra mắt hồi năm 2004. Tuy nhiên, một số người dùng thấy rằng không gian lưu trữ bấy nhiêu là không đủ, nhất là những bạn nào thường phải gửi nhận các tập tin đính kèm. Đó là chưa kể đến việc 15GB nói trên còn bị chia sẻ với Google Drive và Google+Photos nữa. Vậy làm thế nào chúng ta có thể dọn dẹp Gmail? Mời các bạn theo dõi một vài thủ thuật sau.

Xóa các thư chứa tập tin đính kèm

Thanh tìm kiếm của Gmail cho phép chúng ta tìm loại những loại file nhất định, ví dụ, nếu muốn tìm các thư nào có tập tin đính kèm dạng MP3, bạn gõ filename:mp3, còn nếu muốn tìm tài liệu thì nhập filename:doc. Sau khi tìm xong, hãy xóa hết những thư nào không còn đụng đến nữa hoặc những thư đã quá cũ. Nếu tập tin đó quan trọng với bạn thì cũng không sao, bạn hoàn toàn có thể lưu nó về máy tính trước khi xóa cơ mà. Vì dung lượng một file đính kèm có thể lên đến 25MB nên việc xóa file như thế này sẽ giúp bạn dọn trống được kha khá không gian đấy.

Chia sẻ thêm là với các tập tin văn phòng như Word, Excel, PowerPoint, nếu vẫn muốn lưu online thì bạn có thể chuyển chúng sang định dạng gốc của Google Drive. Bằng cách này, bạn có thể xem tài liệu của mình mọi lúc mọi nơi, quản lý chúng, chia sẻ cho người khác, trong khi dung lượng file sẽ không còn bị tính vào giới hạn 15GB nữa.

Tìm kiếm theo kích thước file

Trước đây tính năng này không hiện hữu trong Gmail, mãi gần đây Google mới bổ sung nó vào dịch vụ của mình. Bằng cách dùng cụm từ larger, bạn có thể tìm ra những thư chứ file đính kèm lớn hơn một mức dung lượng nào đó. Ví dụ, larger:5m tức là các file lớn hơn 5MB.

Mình thử với tài khoản của chính mình thì kết quả trả về 20 thư có chứa file đính kèm to hơn 5MB, như vậy nếu mình xóa chúng đi thì mình sẽ có thêm 100MB lưu trữ, một con số không hề nhỏ cho nhu cầu trao đổi thư điện tử. Nếu bạn ít dọn dẹp thì có thể kết quả trả về còn lớn hơn nữa.

Dọn thùng rác và thư mục Spam

Thư bạn xóa khỏi Gmail vẫn chưa biến mất hoàn toàn. Chúng sẽ được di chuyển vào một khu vực riêng gọi là “Thùng rác”, và chỉ khi nào bạn xóa thư trong thùng rác thì không gian lưu trữ mới thật sự được giải phóng. Để truy cập khu vực này, bạn có thể nhấn vào mục “Thùng rác” (hoặc “Trash” nếu dùng Gmail tiếng Anh), sau đó chọn hết các email trong đây và xóa chúng đi. Đừng quên xóa luôn cả thư mục Spam/Junk mail nhé, đây là nơi chứa các thư rác mà Gmail tự động lọc ra cho bạn. Theo thời gian thì thư mục này cũng có thể chứa đến cả trăm bức thư đấy.

Quảng cáo

Chuyển sang dùng email dạng văn bản thuần

Những email mà bạn thấy có thêm hình ảnh, màu sắc trang trí các kiểu thì đó chính là thư ở định dạng HTML. Thường thì một thư như vậy không chiếm bao nhiêu dung lượng cả, nhưng hãy tưởng tượng bạn có cả trăm, cả nghìn thư sau nhiều năm thì đấy lại là một câu chuyện khác. Chính vì thế, nếu bạn không có nhu cầu xài HTML thì bạn hãy thiết lập cho Gmail gửi thư ở dạng văn bản thuần, như vậy chúng ta sẽ tiết kiệm được nhiều dung lượng hơn. Cách làm đó là trong khung soạn thảo, nhấn vào mũi tên nhỏ nhỏ ở góc dưới bên phải màn hình, chọn "Plain text mode".

Xóa các email cũ, email đã đọc

Chúng ta lại một lần nữa sử dụng hộp tìm kiếm của Gmail. Bằng cách này bạn không phải tìm kiếm các bức thư một cách thủ công. Tất cả những gì bạn cần là đó là gõ older_than:2y để hiển thị những thư nào đã cũ hơn 2 năm. Còn nếu bạn muốn dọn trống hơn nữa thì có thể thử 1y, tức giới hạn chỉ là các thư cũ hơn 1 năm mà thôi. Khi kết quả đã xuất hiện, chọn hết bạn chúng, nhấn biểu tượng thùng rác là xong.

Ngoài việc dùng từ khóa older_than, bạn có thể nhập thêm các cụm từ khác như tiêu đề thư, người gửi… để việc dọn dẹp được hiệu quả hơn. Ví dụ, mình dùng cụm từ “Tinhte.vn older_than:1y” để hiển thị những thư thông báo từ Tinh tế nào cũ hơn 1 năm, sau đó mình sẽ xóa và có thêm được kha khá dung lượng.

Quảng cáo

Còn nếu muốn tìm và xóa các thư đã đọc, bạn sử dụng từ khóa in:inbox is:read.

Tải về các bản sao lưu

Nếu không thể xóa được email vì một lý do nào đó, bạn có thể tải chúng về để lưu trữ trong máy của mình rồi sau đó hẵn xóa trên Gmail. Bằng cách sử dụng một ứng dụng trên PC, ví dụ như Thunderbird hay ứng dụng Email có sẵn trong Windows hoặc OS X, bạn có thể tải về các thư này, sau đó xuất ra để lưu giữ vào một chỗ nào đó. Cách xuất thì tùy vào ứng dụng, thường tính năng này sẽ nằm trong menu File > Export nhé.

Vậy còn bạn thì sao? Bạn làm cách nào để dọn dẹp lại hộp thư Gmail của mình? Hãy chia sẻ cho mọi người biết ngay trong topic này nhé.

Xem thêm: Một số thủ thuật sử dụng Gmail hiệu quả
56 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thanks anh @duyluan đã chia sẻ
one23
ĐẠI BÀNG
10 năm
Do Gmail là miễn phí nên không nhất thiết phải xóa bất kỳ email nào hết. Cách của mình như sau, lập thêm hòm thư mới XXX01 ( xxx là địa chỉ ban đầu ) sau đó move tự động toàn bộ hòm thư cũ qua. Vậy địa chỉ hòm thư cũ lại trở về dung lượng trống ban đầu.
zozozo123
ĐẠI BÀNG
7 năm
@one23 nó có tự động chuyển tiếp dc thư mình gửi k bác. Của em dung lượng 15G cũng hết rồi. 1 năm dùng hết khoảng 10G nên k ổn lắm.
one23
ĐẠI BÀNG
7 năm
@zozozo123 Nó tự chuyển toàn bộ inbox + sent item ( khoảng 1 ngày mới chuyển hết).

Bạn lên google tìm hiểu cách làm ( tìm từ khoá "chuyển sang hòm thư gmail mới")
+ Lập hòm thư mới.
+ Xác nhận hòm thư mới và cũ cùng 1 chủ
+ Đặt lệnh forward toàn bộ email cũ sang hòm thư mới

Mình dùng 4 cái rồi, hầu hết email còn giữ lại từ 2010 đến nay.
asimo7777
TÍCH CỰC
10 năm
Mình thì chưa bao giờ xài hết 15Gb
one23
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình forward ( tự động ) toàn bộ email từ công ty qua gmail nên khoảng 2 năm sẽ hết 15GB.
Một năm mail liên tục cũng chỉ có gần 1G tính cả Picasa nên 15G dùng hết chắc cũng đến lúc Google mở rộng dung lượng rồi 😁.
@minhanh199 Tuỳ ng thôi bạn ví dụ như mình phải lưu tài liệu học lên drive nên 15gb xài cũng đc 1/2 rồi mail, photo các kiểu nữa chắc tầm 2 năm là đầy 😃
Chắc 15 nam nua mình mơi sài het 15 g quá. A duy luân dạo này nhiều bài hay quá
Có ai cho mình hỏi là lúc trước mình có viết email của mình vào một số cái website để nhận bài viết của nó. Nhưng mà dạo này mình không có đọc nữa nhưng nó vẫn cữ gửi mail cho mình. Giờ mình làm sao chặn mấy cái đó để nó không gửi cho mình nữa 😔

Sent from my iPad using Tinhte.vn
@Quốc Tình bạn tìm dòng Unsubcribe trong cái thư đó, thường bọn nó sẽ đưa link để mình Unsubcribe
@Quốc Tình Chỉ có cách cho vào spam vì mail của bạn đã trong danh sách gửi tự động từ server rồi 😁. Hoặc vào setting -> filter rồi chặn cũng được.
Ở cq mình thì mn thường để mail tự load vào Outlook và đặt lịch mail vào hộp thư 10 ngày thì xóa đi. Hầu như ko phải lo chuyện mail đầy hay ko, chỉ phải giữ file csv 😁.
Cách của bạn rất hay, tuy nhiên tâm lý chung của mọi người là không muốn xóa mà lưu giữ lại khi cần lại mang ra?
@cmwlaw05 Có một đống thư rác không bao giờ dùng thì xóa đi chứ để làm gì bạn 😃 mấy thư trao đổi thì giữ lại, chứ đâu thể giữ hết mọi thứ. Cái nào quan trọng thì để hto6i
nlht
TÍCH CỰC
10 năm
mình dùng outlook check mail trên gmail bằng POP3. thế là mình có hộp thư gmail 1000GB. Sao phải nghĩ..
Claw
TÍCH CỰC
10 năm
@nlht Mình nghĩ để trên mây thì có nhiều cái lợi đó. Để trên máy nhiều lúc rất phiền toái

Sent from my LG-F200L using Tinhte.vn mobile app
Đối với mail mà 15GB là quá sức tưởng tượng, trừ khi nào lưu file bên Drive mới hết nổi.
Mọi người cho hỏi làm sao để tắt mấy cái notification của google+ gởi vào gmail nhỉ? ngày nào nó cũng gởi mấy trăm cái vào inbox gmail mà phát mệt luôn.
@DBS Bạn vào https://plus.google.com/u/0/settings, ở mục Nhận thông báo, bỏ chọn tất cả các mục ở cột email, xong.
@hiddentrust Thanks bạn.
Claw
TÍCH CỰC
10 năm
Dạo này mình cũng đang suy nghĩ đến vấn đề này do dung lượng đã hết đến 95%.

Cái đang tăng vùn vụt là cái Google+ Photos

Không thể xóa những mail cũ được, nhưng cái hứa hẹn về việc không phải lo lắng về không gian lưu trữ của Google đã tan biến theo thời gian
@Claw Bạn chọn settings chỉ up hình đã resize thì sẽ không tốn dung lượng cho bức ảnh đó. Google+ Photos chỉ tính dung lượng khi bạn upload ảnh gốc.
Claw
TÍCH CỰC
10 năm
@uit.edu Hiện trạng đây bạn ah:

Nó vẫn tính phần photo vào dung lượng mất vài GB. Có lẽ phải xem lại chứ có vẻ nó đã resize nhưng nhiều file vẫn lớn hơn mức 2048x2048
loxuanhanh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Claw Bạn có thể chỉnh cho Gooogle+ Phtotos chỉ backup ảnh lên với định dạng 2048px thì những ảnh đó sẽ không bị tính dung lượng, còn nếu bạn muốn backup full thì chấp nhận hết nhanh vậy.
Claw
TÍCH CỰC
10 năm
@loxuanhanh Có cách nào convert những hình hiện có về max 2048x2048 không bạn?
Black code
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cảm ơn bài của bác. Nhưng bác đính chính lại nhé. Với tài khoản miễn phí của Google thì người dùng có 15GB free cho cả Gmail+GDrive+linh tinh nữa. Nên cho dù bác có chuyển file đính kèm qua Drive thì dung lượng chung vẫn không ảnh hưởng.
huyminh1560
ĐẠI BÀNG
10 năm
tks anh duy luân đập zai nha !
😔 của e bị đầy, ức chế quá ạ./
IPFANER
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình hiện tại chỉ còn trống khoảng 25%, nghe nói tính archieve cũng hữu ích đó

Send from iphone 8

Xu hướng

Bài mới