6 triệu chứng dễ nhận thấy nhất ở một người nghiện điện thoại di động

cuLong
25/3/2013 4:46Phản hồi: 454
6 triệu chứng dễ nhận thấy nhất ở một người nghiện điện thoại di động

Ngày nay điện thoại di động đã trở thành phương tiện liên lạc và một vật dụng hàng ngày không thể thiếu của mỗi người chúng ta, nhất là các bạn trẻ. ĐTDĐ giúp chúng ta làm được rất nhiều việc từ đơn giản như gọi điện/nhắn tin cho người thân, bạn bè, cho đến lướt web, email, đặt báo thức, lịch làm việc và nghe nhạc, chơi game giải trí. Vì vậy một chiếc điện thoại thông minh (smartphone) có thể thay thế phần lớn công dụng của một chiếc PC mà bạn thường sử dụng. Mặc dù vậy, sử dụng ĐTDĐ cũng gây nghiện và nếu thiếu nó thì bạn hoặc tôi đều cảm thấy bức rức khó chịu. Ở các nước có nền công nghiệp viễn thông phát triển, nghiên cứu cho thấy có hơn 1/2 giới trẻ thường xuyên sử dụng điện thoại trên 10 giờ/ngày, hầu như trên tay lúc nào cũng cầm điện thoại: khi ăn cơm, nhắn tin khi chuẩn bị ngủ, đọc báo, xem mạng xã hội... Sau đây là 6 triệu chứng dễ thấy nhất ở một người được cho là có dấu hiệu bị nghiện điện thoại di động:

• Bạn phải trả lời gần như ngay lập tức
Nếu nhận được một tin nhắn, một email hoặc một lời bình luận trên Facebook mà bạn dù đang bận công việc tới mức nào cũng phải dành ra vài giây để trả lời thì có thể bạn đang nghiện điện thoại di động rồi đó. Thật vậy, cảm giác bứt rứt (hoặc tò mò) khiến bạn không thể bỏ qua cái màn hình nhấp nháy của điện thoại và phải cầm nó lên để xem nội dung của tin nhắn, trả lời email hoặc bình luận trên Facebook khiến cho bạn dễ trở thành nô lệ của chiếc điện thoại hơn việc nó là một vật dụng làm cho cuộc sống bạn rộn của bạn "dễ thở" hơn.

tra loi.jpg
Status này vừa gởi lên chưa đầy 30s thì đã được trả lời
  • Có cảm giác điện thoại rung trong túi
Thỉnh thoảng khi đang chạy xe, mình có cảm giác cái điện thoại rung nhẹ trong túi (giống khi có tin nhắn hoặc email), nhưng mở ra kiểm tra thì không thấy gì hết. Tưởng tượng chăng? Chắc là vậy rồi. Đây gọi là "Hội chứng ảo giác về điện thoại" mà không chỉ mình hay gặp mà chắc chắn không ít người trong số các bạn cũng bị.

Một khảo sát của trường đại học Fort Wayne ở Ấn Độ chỉ ra rằng có đến 89% sinh viên được hỏi cho biết họ cũng gặp tình trạng tương tự, rằng đôi lúc có cảm giác điện thoại trong túi đang rung (có tin nhắn, email), nhưng thực tế lại không có gì.

• Sợ bị mọi người lãng quên (FOMO)
Bạn đăng một tấm hình hoặc một status lên Facebook, vài phút sau mở ra xem có ai bình luận gì không thì thật phũ phàng, chả ai thèm quan tâm, thậm chí không có 1 cái nhấn like nào luôn. Chuyện gì xảy ra thế này? Facebook của mình không "hot", hay là mọi người không thèm quan tâm tới mình? Tệ hơn là "chúng nó chết hết rồi sao ta"? Mặc dù trên mạng xã hội chẳng ai biết ai nhưng 1 cái bấm like cũng khiến bạn vui vui. Rất nhiều câu hỏi nảy sinh trong đầu bạn, và bạn phải tìm cho bằng được câu trả lời, cảm giác bị mọi người lờ đi khiến bạn rất khó chịu.

Hội chứng này gọi là Fear of Missing Out (FOMO, tạm gọi là Sợ bị mọi người lãng quên). Hiện tại phương thuốc để điều trị có hiệu quả chứng FOMO này là chúng ta hãy sống cởi mở hơn và giảm bớt sự phụ thuộc vào các cuộc sống ảo trên mạng. Thay vì nằm trong phòng "tự kỉ" thì bạn hãy ngồi ăn cơm chung với gia đình, đi chơi với bạn bè, tập thể thao...

• Cắm mặt vô điện thoại và không quan tâm tới mọi người xung quanh nói gì
Suốt giờ cơm với gia đình hoặc bữa ăn với bạn bè, bạn cứ chăm chăm mặt vô màn hình điện thoại và hầu như không biết những người xung quanh đang bàn tán việc gì, thỉnh thoảng mới ngẩng mặt lên và gật đầu lấy lệ để chứng tỏ sự tồn tại của mình. Nếu vậy, bạn cần thay đổi thói quen xấu này, vì nó rất có hại cho bao tử của bạn, tệ hơn nữa là làm mất không khí vui vẻ của bữa cơm với bạn bè, người thân.

• Bạn không thể rời xa cái điện thoại được nửa bước
Nếu như bạn cảm thấy bứt rứt khi ở xa cái điện thoại và nó lúc nào cũng phải nằm trong tầm tay của bạn: ở dưới gối khi bạn ngủ, trên bệ khi bạn vô nhà tắm, trên tay khi bạn ăn cơm, ăn sáng... Thì bạn nên thay đổi thói quen này, đứng lên đi vài vòng, tập vài động tác thể dục hoặc uống một ly nước trái cây để thư giãn đầu óc có thể giúp ích phần nào, nhớ là phớt lờ sự tồn tại của cái điện thoại đáng ghét đó đi nhé 😁.

Đem điện thoại vô phòng tắm
  • Học hành sa sút
10 năm trước hồi còn học phổ thông thì mình chưa có điện thoại di động, số học sinh sở hữu thứ xa xỉ này trong lớp chỉ đếm trên đầu ngón tay. Ngày nay hầu như học sinh cấp 3 nào cũng có điện thoại, thậm chí là những chiếc máy đắt tiền như iPhone, Samsung Galaxy, HTC, Sony... Chưa có nghiên cứu nào cho thấy ĐTDĐ ảnh hưởng xấu tới kết quả học tập, nhưng vừa học mà vừa vọc điện thoại thì chắc chắn bạn sẽ bị xao nhãn bài giảng của thầy cô, không hiểu bài thì dĩ nhiên bị điểm thấp cũng là điều dễ hiểu.

Lời khuyên cho bạn là hãy cất điện thoại đi và tập trung nghe giảng, chúng ta còn rất nhiều thời gian để chơi với nó lúc khác, chứ không phải ở trong lớp học.

Đang chăm chú học hay là vọc điện thoại?
454 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

😁
Luôn up mặt zô dt
=> hậu quả cận thị nhanh
( Pic nào cũng đeo kính cận)
Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn
ặc, dính tới 70%, phải cai nghiện thôi
@allstreet mua thuốc j. và cai ở đâu hả bác chỉ em với. em chắc tới 71% rùi
@allstreet
blackhat007
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cuộc sống đang bị số hóa từ từ

Sent from my LG-F160L using Tinhte.vn
E đã bị..... nhất là cái Rung...mắt lên độ vù vù hơn cả lúc e nghiện game...

send from my Lumia 1280
Sở dĩ điện thoại di động trở thành một phần không thể thiếu trong cuộc sống của chúng ta là vì ngoài tính năng nghe,gọi, giúp kết nối mọi lúc mọi nơi, thì “dế yêu” còn là nhật ký cá nhân, email, máy tính, máy chơi game, máy chụp hình, máy nghe nhạc...
Nói chung là ,quá nhiều điều hấp dẫn trong 1 thiết bị nhỏ bé, trong lòng bàn tay 😁

...
mình nghiện Net và mobile luôn
có cảm giác điện thoại rung trong túi và không thể rời xa nửa bước :d
madam77
TÍCH CỰC
11 năm
Nghiện à ...nô ..... Nhiều khi chẳng thèm bỏ vô túi
madam77
TÍCH CỰC
11 năm
@Mr Sức Khỏe Quá tào lao ,ko bỏ vô túi gì cảm giác nó nóng nóng ở đùi rất khó chịu
@madam77 tin được ko đây 🆒
madam77
TÍCH CỰC
11 năm
@ducdinh101090 Ko thích tối ngày cứ phải kè kè bên người rất khó chịu trừ khi ra khỏi nhà
@madam77 thick là ch làm là ch khác chứ đại ca ;)):rolleyes: giờ mà có ng ra đg ko mang đt là chuyện lạ ấy 😁
maibinh9000
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hên wá mình chưa nghiện lắm

Sent from my GT-N71820 using Tinhte.vn
lmcuong4u
TÍCH CỰC
11 năm
Khỏi cần coi triệu chứng nào, mình bị nghiện nặng chắc luôn, hic...
có cảm giác điện thoại rung trong túi và không thể rời xa nửa bước :d
d7293
CAO CẤP
11 năm
Có cảm giác điện thoại rung trong túi"
Nghiên cứu rõ hơn nè.
@d7293 e giống bác đôi khi thấy rung rung nhưng thật sự chẳng có gì cả
và chuẩn bị xin con nuôi vì có thể sẽ vô sinh...;)
95% cái dân tinhte này nghiện đt
@888x888x888 100%
@888x888x888 haha mỗi lần thèm là lại vài ngày ra tinhte xem new feed! cái đó gọi là nghiện Tinh Tế????
Giống mình.hjhj.xa em xịt mát phôn tí là khó chịu rồi.xa vợ cả mấy hôm đi công tác thì lại k thấy nhớ mấy !
Thế mới ác
BinhQuang1
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Tèo bánh bèo Cái này cũng dể hiểu thôi, xịt mát phôn thì lúc nào cũng dể iêu lại chiều chuộng và nhất là không bao giờ bướng bỉnh, còn ngược lại thì...đôi khi chỉ cảm giác thoáng qua thôi cũng đủ ... (điền vào chổ trống nhé)... có bác nào đồng ý với mình không hở, bó tay thôi, chuyện này làm mình nhớ đến đoạn kịch, (Mỹ nhân, Mỹ Tâm, í trời...Mỹ đen...)
@Tèo bánh bèo Giống Avata tinh tế của mình ngày xưa,

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019