Connect ad-hoc wifi trên android

sir_shady
10/5/2011 4:20Phản hồi: 274
Ad-hoc wifi hiện giờ đã khá phổ biến, đa số là dùng laptop biến thành điểm phát wifi, bạn ko cần phải mua 1 access point mà phát luôn bằng thiết bị có sẵn, rất tiện lợi. cách tạo 1 điểm phát như vậy rất đơn giản, bạn có thể tìm ngay trên google.

Đây là 1 hướng dẫn cách tạo laptop thành điểm phát wifi
http://www.quantrimang.com.vn/labs/video/46907_Cau-hinh-laptop-thanh-diem-phat-Wi-Fi.aspx

Các điện thoại android hiện nay hầu hết vẫn chưa thể connect được wifi loại này, dưới đây mình sẽ hướng dẫn các bạn cách để vào ad-hoc wifi bằng cách dùng file wpa_supplicant mod.

1. Điện thoại của bạn cần được root.

2. Tắt kết nối wifi của bạn đi
3. Tạo một điểm phát ad-hoc wifi (xem hướng dẫn link bên trên)
4. Tải file wpa_supplicant đính kèm phía dưới
5. Cài đặt root explorer tại đây
6. GIải nén, copy file wpa_supplicant vào thẻ nhớ hoặc máy của bạn
7. Cài đặt Root Explorer
Mở Root Explorer vào /system/bin folder copy file wpa_supplicant của bạn ra đâu đó để đề phòng
Sau đó nhấn vào R/O bên góc phải trên cùng của Root explore, copy file wpa_supplicant đính kèm vào /system/bin folder đè lên file cũ.

Restart lại máy và thưởng thức thành quả. ;)

File có hỗ trợ với các máy android 2.2 trở xuống, tuy nhiên mình dùng Captivate 2.3.3 vẫn sử dụng được. đã test và hoạt động rất tốt. anh em sử dụng thoải mái và thử trên thiết bị của mình nhé. nếu có vấn đề gì thì copy lại file wpa_supplicant gốc là được.

Chúc anh em thành công. ;)
274 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mr_present
ĐẠI BÀNG
13 năm
Iem cũng đang dùng Cap bản Continuum v2.3.3 . Vừa thử cách của bác nhưng không thành công. Chắc tối về thử flash lại bản 2.2 xem tình hình thế nào. Dù sao cũng rất cám ơn bác , iem đang tìm cách kết nối mạng điện thoại từ con lap mà dùng Virtual Router & Connectify cả rồi mà vô hiệu 😔
sir_shady
ĐẠI BÀNG
13 năm
mình dùng Continuum 5.3 đây. connect thoải mái tẹt ga luôn ;)
kien_key
ĐẠI BÀNG
13 năm
bác cho em link down bản này đi, em thử rồi ma mãi ko kết nối được :-(
vutuanbs
ĐẠI BÀNG
13 năm
Của chú đây:
File Root
Code:
http://download925.mediafire.com/dylloc775oig/9by4b9qk2zcxy5m/Root+Explorer+2142.apk
file cần copy
Code:
http://download942.mediafire.com/vqigw4e9b5gg/h4p9661x1fkpyaa/wpa_supplicant
truongluzz
ĐẠI BÀNG
13 năm
xt720 thử rồi mà ko đc, sau khi khởi động lại máy, search wifi mà ko bắt đc adhoc do mình vừa tạo,em dùng win7 ạ
sir_shady
ĐẠI BÀNG
13 năm
mình cũng dùng win7 mà, bắt ầm ầm luôn
mình copy đè file mà nó ko cho, delete hay move wpa_supplicant cũ cũng ko đc. vậy làm sao mà copy cái wpa_supplicant mới của bạn vào bin đây 😔(

---------- Post added at 06:05 PM ---------- Previous post was at 06:02 PM ----------

sir_shady Cho mình nick yahoo của bạn để tiện bề hòi han đc ko ^^
sir_shady
ĐẠI BÀNG
13 năm
bạn dùng root explore ở trên cùng bên phải có nút R/O chuyển nó sang thành R/W thì sẽ edit được file system. có j ko hiểu bạn cứ pm diễn đàn, mình ol tinhte nhiều hơn ym đấy ^^
@sir_shady bác ơi cách này dùng trên con 830 ko bật wifi lên đc lun. có cách khác k bác. cái file wpa gốc nó hơn 600KB mà file này có hơn 300KB e là ko đc
mình mới sài kon dell streak 2.2.2 cũng là lần đầu tiên dùng loại android. Phía trên cùng góc trái của root explore nó ghi dòng "Mounted as r/o", ko thấy có nút r/o phía bên phải đâu cả. Giờ phải làm thế nào hả bạn? 😔
sir_shady
ĐẠI BÀNG
13 năm
à. bạn ấn vô đó cho nó chuyển sang r/w đi. hóa ra dell streak nó to quá nên nút đó lại bay sang bên trái hả =))
cái đó ko phải là nút bạn ơi, nỏ chỉ là 1 dạng title thôi ah, ko có ấn đc. Có khi nào nó nằm chỗ khác hông? 😔
sir_shady
ĐẠI BÀNG
13 năm
bạn dùng rootexplore down ở trên bài viết của mình hay phiên bản khác, lạ nhỉ, nhất định phải có nút R/W, nó nằm bên cạnh cái title bạn nói đó.
đi ăn cơm rồi hả bạn? 😔 :(

---------- Post added at 08:00 PM ---------- Previous post was at 07:58 PM ----------

RootExpre hình cái thùng có ngăn kéo màu xanh và có chữ R màu vàng phaie hok bạn? để mình kiếm cái khác thử xem sao :(
sir_shady
ĐẠI BÀNG
13 năm
bạn down bản này nhé http://www.mediafire.com/?zbh8corzqyxl6yc
Cám ơn bạn, để mình dùn thử xem 😁
ôi mình copy về rùi, nhưng hóa ra mình đang dùng chính là nó 😔
sir_shady
ĐẠI BÀNG
13 năm
http://www.MegaShare.com/3238926 vậy bạn down bản này. chắc chắn là có nút r/o đó. mình dùng root explore chưa lần nào gặp vấn đề như bạn cả .
ko biet cho máy vi tinh pc có dc ko ta
sir_shady
ĐẠI BÀNG
13 năm
thiết bị phải có chip wifi mới có thể phát ra wifi được bạn ạ
èo, giống y chang vậy lun bạn ui, hix, mình chán đời quá, biết thế mua con iphon4 cho rồi, chỉ tại thích màn hình to chơi game đọc truyện 😔
Mình vừa tìm ra 1 phần mềm. Cái này Dell Streak có thể sử dụng đc. Tên nó nè Yaffs Explorer. Cám ơn Sir Shady đã giúp đỡ hết mình nhé ^^
mr_present
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác chủ cho iem hỏi là iem đã thay file wpa_supplicant , và đúng như bác nói nó đã nhận được adhoc , cơ mà có 1 vấn đề là nó chỉ ở trạng thái "Obtaining IP address from ...TÊN MẠNG ADHOC" mà ko sao chuyển sang status Connected như của bác. Iem đã thử với bản 2.3.3 và 2.2.1 đều tình trạng như vậy. Bác có biết tình trạng này là sao ko ? Có phải config mạng gì nữa ko để nó connect nhận IP ko nhỉ ?
sir_shady
ĐẠI BÀNG
13 năm
mỗi cái có một thế mạnh riêng mà bạn. iphone thì ko nghịch ngợm vui như android đâu :bounce:

\

nó obtaining là sắp connect vào rồi đó bạn, khi connect thì bạn vào phần wifi setting, chờ nó scan rồi obtaining, nhập pass, nếu nó cứ vậy hoài thì bỏ tích wifi rồi lại tích lại vài lần là được thôi.

mình dùng adhoc ko chỉnh IP gì cả, cứ tạo là connect ầm ầm.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019