[Infographic] Ảnh hưởng của ngồi lâu tới sức khỏe con người

TDNC
13/5/2011 15:13Phản hồi: 231
[Infographic] Ảnh hưởng của ngồi lâu tới sức khỏe con người
Ai cũng biết ngồi lâu là không tốt, nhưng bạn có biết rằng ngồi lâu sẽ làm tăng nguy cơ tử vong lên đến 40% không? Cho dù bạn có tập thể dục thường xuyên nhưng nếu ngồi lâu một chỗ trong thời gian dài cũng sẽ mang lại những hậu quả khôn lường. Bạn có thể mắc chứng bệnh béo phì, tim mạch và thậm chí tử vong chỉ vì ngồi lâu. Hãy xem qua tác hại của việc ngồi lâu trong hình minh họa dưới đây cũng như những lời khuyên dành cho người có công việc phải ngồi nhiều.

Theo Brainz
231 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

1 kiến thức bổ ích. Cám ơn bác nhiều
Trời ơi!...gương mặt này trông thật quen...
hix sợ nhỉ thế này sao dám cày game nữa 😔(
eros712
TÍCH CỰC
13 năm
cái này thật khó, vì do công việc IT mình luôn phải ở bên cái máy tính, chả lẽ vừa đi vừa xài lap 😔(
Em cũng làm IT phải ngồi lâu, thức thâu đêm và cũng biết những cái này rất hại
nay mới thấy cái bài viết hay thía này
Ngồi 1 tí đứng giậy chảy nhảy cho khỏe người, lấy hứng thú làm việc :p
evolt
ĐẠI BÀNG
13 năm
dễ thôi mà, làm cái sợi dây buôc cái lap vào cổ, vừa đi vừa type thoải mái 😆
khoa9202851
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thấy xạo xạo sao ấy =.= 1 ngày em ngồi học ở trường khoảng 4 tiếng. Học thêm học bớt 2 3 tiếng nữa. Ngồi PC bèo lắm phải 3 tiếng. Tính ra ngày hơn 10 tiếng mà vẫn ốm nhom mặc dù thể thao ăn uống vẫn đều đặn 😁
ilay
ĐẠI BÀNG
13 năm
Chưa tới lúc bạn àh, bạn cứ giữ như thế 15 năm thì sức khỏe về trung niên của bạn "tốt" lắm đấy.
tungjty
TÍCH CỰC
13 năm
ko phải là e chưa bị gì đâu, vì e còn trẻ đó thôi, khi em bước wa tuổi 26-27 đi rồi e sẽ thấy tác hại của nó khủng khiếp thế nào, a là dân văn phòng nên a hiểu về tác hại của nó lắm.
tiny1990
TÍCH CỰC
13 năm
y chang bạn, đang muốn mập mà chả mập ngày cách ngày hít đất 100 cái, vú đẹp, bụng phệ, chân teo
từ nay tập thêm nhả dây :skip::bounce:
cuongnm11
TÍCH CỰC
13 năm
;)mình cũng như bạn, nhưng rồi nó tăng từ 56kg lên 75kg trong vòng 8 năm. Cẩn thận khi bạn làm việc nhiều vào ban đêm vì khi đó sẽ ăn rất nhiều, lại nhiễm thêm thói hút thuốc và trà, cà phê.
notid
ĐẠI BÀNG
13 năm
Tăng nguy cơ béo phì lên gấp đôi thôi, chứ không phải là ai ngồi cũng béo phì đâu, ... đó là tính trung bình của một nước chứ không phải 1 gia đình hay cái gì đó nhỏ hơn ...
Tắt máy tính, đứng dậy, lên giường, xem tivi, chuẩn bị đi ngủ thôi. 😁
akai_1608
ĐẠI BÀNG
13 năm
hic, đọc xong bài này phải xem lại thói quen sinh hoạt khẩn truơng 😔
torung
ĐẠI BÀNG
13 năm
chết thì chết chứ ngồi vẫn phải ngồi thôi :sleep:
nguyennamha
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hay thiệt, nhất là phần tư thế ngồi, em toàn ngồi 70 độ, do ghế không thể bẻ ra đằng sau nên toàn bị đau lưng + mỏi mắt, về tậu ngay em ghế văn phòng về ^^ !
đọc xong sợ ...
dậy mà đi
butchithan
ĐẠI BÀNG
13 năm
Có khá nhiều kiến thức cùng chung quan điểm nay. Cá nhân mình thấy nó rất đúng nhưng vẫn bất lực trước cám dỗ của PC, đúng là sinh nghề tử nghiệp 😔
MrActor
TÍCH CỰC
13 năm
Ngày nào cũng ngồi 8h thế này thì nguy cơ tèo 50/50 rồi , còn tèo lúc nào thì chịu 😁
Vừa đọc đến đoạn đứng dậy ra khỏi ghế bất cứ lúc nào là mình đứng dậy luôn nên chưa đọc được đoạn cuối 😁
Mình đang tính mua tablet để thay thế máy tính khi duyệt web, giải trí đây. Cầm tablet mới kích thích chạy chỗ nọ chỗ kia nhiều hơn là ngồi 😃
bitcafe
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ngồi lâu là trĩ đó, đau và khó chịu lắm. 😆
biết nguy cơ đấy và em cũng có hậu quả là bị trĩ rồi nhưng vẫn phải ngồi thôi,
Học tập công việc chơi bời đều phải ngồi hết =.=
Ái chà, điệu này chắc hi sinh vì tinhte quá. ;) Ngày nào cũng trên máy tính, vào máy tính hàng giờ
hay thật, những thói quen bình thường tưởng chừng vô hại đang gặm nhấm cuộc sống chúng ta
Học hành làm gì nữa
về nhà bốc vác cho lâu chết
nghe lâu rồi mà vẫn ngồi, giờ thấy mấy cái pót tơ thì v... chuyển sang đứng lướt web vậy
Rất hay. Em cũng xin bổ sung thêm cho các bác Link về tư thế khi sử dụng Laptop an toàn cho sức khỏe http://kenh14.vn/c31/2011051212303080/huong-dan-teen-ngoi-dung-may-tinh-dung-tu-the.chn
Mặc dù ko thik trang kenh14 này do đưa tin hay nói bốc lên, tựa đề vớ vẩn và nhiều nguồn tin thiếu chính sách, nhưng bài này rất hay.
orda
ĐẠI BÀNG
13 năm
time đi học trên trường + ngồi 3-5 onl mỗi ngày.......thôi...thể là mình sắp chết rồi:cold::cold::cold::cold:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019