mSPDict, từ điển không thể thiếu cho người dùng Android

tienlbhoc
14/5/2011 11:4Phản hồi: 2.143
mSPDict, từ điển không thể thiếu cho người dùng Android
Hiện tại mspdict đã bị ban account google và không hiện được quảng cáo (do một phần mềm của mình lấy ảnh trên mạng dính vi phạm, và google ban cả account đi theo 1 loạt app), app này giờ free và support đều như sau, hiện tại mình tạm thời dừng hỗ trợ và develop app, các bạn có thể tải free, vẫn tiếp tục hỗ trợ các bạn đã mua key để đảm bảo quyền lợi.

Từ điển đa ngôn ngữ, mạnh mẽ nhiều tính năng, dữ liệu cơ bản (khi cài đặt từ google play) gồm 106.063 từ anh việt và 42.252 từ việt anh.

Các bạn cũng có thể down bổ xung dữ liệu đầy đủ: 386.710 từ anh việt, 387.517 từ việt anh (gom thành không dấu còn 367.669) và 466.196 từ cho anh anh (wiktionary) cùng nhiều từ điển khác.

Từ điển hỗ trợ :
  • Tra cứu khi gõ trên tất cả dữ liệu cùng lúc mà không cần đổi giữa các từ điển
  • Tra từ trong trình đọc sách
  • Nhận dạng chữ và tra cứu qua camera (kết nối với 1 soft nhận dạng chữ)
  • Tự động tìm từ gần đúng khi gõ sai
  • Phát âm cả text to speech lẫn giọng thật
  • Thêm xóa dữ liệu
  • ...
Cách thức sử dụng

Copy thư mục mSPDict vào thư mục bộ nhớ chính của máy (thư mục /sdcard/) xong cài mSPDict.apk
Đa số các máy hiện nay thì đó là thẻ nhớ nhưng đối với máy bộ nhớ trong như Galaxy S, Virant, lg optimus 2x... thì bộ nhớ chính của máy lại là bộ nhớ trong chứ không phải thẻ nhớ, hãy cắm cáp và copy vào bộ nhớ trong của máy hoặc nếu bạn để trong thẻ nhớ rồi thì di chuyển nó về /sdcard/ là được
Chương trình sẽ có giao diện như sau:

Có cái biểu tượng loa là text to speech đấy nhưng như con nook color bản rom 1.1 1.2 stock mặc định không có hoặc như lg gt540, phải down cái apk text to speech cài trước vào mới được, cài xong kill mspdict đi chạy lại hoặc bấm menu chọn exit

Để dùng giọng phát âm thật các bạn down các file sspd chép vào thư mục sounds, nếu là đuôi 001 002 thì dùng 7-zip hoặc soft ghép file trước khi giải nén ra file sspd

Từ điển này có hỗ trợ dữ liệu không dấu (cần down riêng) khi tra việt anh thì các bạn có tra không dấu ví dụ tra chữ go sẽ ra go, gò, gõ, gô , gồ ... rất tiện với những thiết bị mặc định không hỗ trợ bộ gõ như playbook, kindle fire, nook chưa root máy ...

Tra từ với ezPDF reader trên nook touch (máy đọc sách màn hình e-ink)

Quảng cáo

Video thử nghiệm các tính năng tra cứu :

Dữ liệu anh việt của chương trình, do tự động dồn các từ trùng lặp nên ít hơn 1 tí so với andict, các bạn cứ tra từ way trên andict sẽ thấy nó ra 2 từ way trên andict, còn mSPDict chỉ có 1 từ với nghĩa ghép lại của 2 từ đó:

Ngoài ra, dành cho các lập trình viên, các bạn có thể gọi mspdict lên tra cứu bằng các lệnh đơn giản sau
Code:
Intent intent = new Intent();
intent.setAction("tienlbhoc.mspdict.LookUp");
intent.putExtra("Word", "hello"); //thay hello bằng từ cần tra
startActivity(intent);
Tra cứu qua camera
Tra cứu qua camera điện thoại với Mezzofanti (đã sửa để tra từ với mSPDict)
https://www.tinhte.vn/threads/nhan-dang-text-tu-camera-voi-mezzofanti-da-sua-de-tra-tu-voi-mspdict.783933/

Nhận dạng text từ camera với Mezzofanti (đã sửa để tra từ với mSPDict) | Viết bởi tienlbhoc

Mezzofanti là một phần mềm mã nguồn mở lấy thư viện nhận dạng ảnh Google-Tesseract Link trang chủ ở đây http://code.google.com/p/mezzofanti/ Down về chạy thử trên lg gt540 thấy khá ổn tuy nhiên bị lỗi ở phần result có cái image nó nằm ngay giữa…
tinhte.vn

Quảng cáo

Hoặc Cam translator ( tốt hơn Mezzofanti )
https://www.tinhte.vn/threads/cam-translator-nhan-dang-text-qua-camera-va-cach-tra-tu-dien-offline.785860/

Cam translator (nhận dạng text qua camera) và cách tra từ điển offline | Viết bởi tienlbhoc

Cam translator (lên phiên bản mới gọi là Camdictionary) là một phần mềm nhận dạng văn bản qua camera khá tốt nhưng trước đây chỉ hỗ trợ tra xong rồi thì copy hoặc gửi lên mạng tra cứu hoặc share qua thư, tin nhắn ..
tinhte.vn

Thêm xóa , tạo từ điển
mSPDict có tool convert có thể chuyển các dạng từ điển stardict, dsl, text (dict.tab) và jspd để sử dụng.
Trong đó jspd là định dạng của jSPDict (super power dict java) chạy trên pc, các bạn có thể dùng nó để thêm xóa, tạo từ điển rồi dùng tool của mspdict để convert sang, tuy nhiên java trên máy tính hỗ trợ định dạng văn bản hạn chế nên nếu convert từ mspdict sang jspdict thì sẽ hiển thị một số từ điển bị mất định dạng hoặc lỗi, nên chỉ hỗ trợ convert từ jspdict sang mspdict, nếu các bạn muốn thêm xóa từ điển nào ngoài anh việt, việt anh trong mspdict thì có thể tạo 1 từ điển mới (nhật việt chẳng hạn) với các phần bổ xung rồi cho vào mspdict tra cứu cùng từ điển (nhật việt) gốc.
Đây là link jSPDict https://sites.google.com/site/superpowerdict/
Từ phiên bản 2.7, mspdict đã hỗ trợ tính năng thêm từ trên điện thoại (thêm vào favourite xong là tra được luôn)

Link down chương trình
Còn đây là link down, các bạn nên giải nén bằng pc , laptop (dùng 7zip ở trang 7-zip.org hoặc winrar 4 giải nén các file 7z ra cũng được, riêng các file cắt của 7zip thì có thể dùng 7zip giải nén trực tiếp nhưng nếu dùng winrar phải dùng phần mềm join lại mới giải nén được) chứ đừng giải nén trực tiếp từ android vì file 7z nén mạnh nên các soft android khi giải nén thiếu ram hay bị lỗi), file "Super Power Dict mobile (apk+data).7z" đã bao gồm từ điển anh việt và việt anh không dấu trong đó

Các bạn có thể dùng 1 trong 3 link sau đây
(trong này có file hướng dẫn, nên down về đọc kỹ để biết cách sử dụng)
http://www.mediafire.com/?t0n92oa2u624d
http://www.4shared.com/dir/yxf32aBm/mSPDict.html

4shared - mSPDict - thư mục đã chia sẻ - Chia sẻ và lưu trữ tập tin miễn phí

Chia sẻ và lưu trữ tập tin miễn phí. Tải lên và tải xuống tập tin. Chia sẻ thư mục của bạn. Thêm mật khẩu, quản lý an toàn.
4shared.com

http://sdrv.ms/YnSwEz

Một số bộ từ điển được bạn EpiKnightz convert thêm
http://www.tinhte.vn/threads/691731/page-81

mSPDict, từ điển không thể thiếu cho người dùng Android | Viết bởi tienlbhoc

Bạn tienlbhoc. Bạn giúp mình gửi mình link âm thanh từ điển tiếng nga cho điên thoại anroild ko. Mình tìm mãi không đc. Nêys đc thi mình cảm ơn nhé.email của mình là phamduchoan.dn@gmail.com.minh cảm ơn…
tinhte.vn

Trang chủ
http://mspdict.info

Google play (hiện account của mình bị google ban nick nên không có trên google play)

mSPDict trên blackberry (playbook)
http://dauden.vn/showthread.php?11826-android-app-mspdict-giai-phap-tu-dien-offline-cho-playbook

Các công cụ clipboard manager, convert, Mezzofanti (chương trình + mã nguồn) :
http://code.google.com/p/mspdict/

Các mục trong link down ở trên :
Link mediafire và 4share tải chương trình ở trên là link của cả thư mục gồm nhiều file nên chỉ cần 1 link các bạn có thể truy cập tất cả các file chương trình
mSPDict hỗ trợ tool convert dữ liệu dạng stardict hay text (dict.tab) sang file mspd chạy cho chương trình, các bạn vào Other\Convert to mSPDict.jar , yêu cầu máy phải cài java runtime (tool có thể chạy trên windows, mac, linux)

Các bộ từ điển khác các bạn có thể down ở thư mục Other\Dictionaries

Muốn hiển thị hết phiên âm thì down ở thư mục "Other\Fonts multi language" trong link down ở trên cái font DroidSansFallback.ttf vào "/system/fonts" bằng root explore (bấm nút mount r/w) hoặc dùng soft đổi font hay bất kỳ cách gì bạn biết để tống nó vào thư mục fonts của android rồi khởi động lại máy là được, nếu đã có file DroidSansFallback.ttf thì cứ chép đè vào.

Đăng ký loại bỏ quảng cáo
mSPDict dùng miễn phí đặt quảng cáo với đầy đủ tính năng.
Nếu các bạn muốn tắt quá trình xử lý quảng cáo giúp chương trình chạy nhanh hơn, ít tốn tài nguyên, pin hơn và không hiện quảng cáo khi tra cứu thì các bạn có thể đăng ký lấy mã kích hoạt như ở dưới. (dù chặn quảng cáo thì các tiến trình xử lý quảng cáo vẫn chạy ngầm chiếm tài nguyên)
Các bạn chỉ nên mua sau khi đã dùng thử mSPDict tại http://mspdict.info
Ngoài ra, khách hàng mua key cũng sẽ nhận được các giải đáp chi tiết và trực tiếp hơn về các vấn đề xung quanh từ điển (hỗ trợ cài đặt qua chat, convert, chuyển mã tiếng việt, tạo dữ liệu …). Sau khi đăng ký, khách hàng có yêu cầu hỏi đáp trợ giúp hay cần trao đổi qua chat có thể gửi yêu cầu vào hòm thư tienlbhoc@gmail.com

----------------------History----------------------
mSPDict 4.5 (12/3/2014) Lên đầu danh sách sharing list
mSPDict 4.4.4 (7/3/2014) Sửa lỗi từ điển popup với đường dẫn dữ liệu thay đổi
mSPDict 4.4.3 (6/2/2014) Sửa lỗi chỉnh setting và vài lỗi khác, thêm tùy chọn đường dẫn dữ liệu, cập nhật thư viện, dừng hỗ trợ android 2.2, cập nhật en-wiktionary lên 573.085 từ
mSPDict 4.3 (7/9/2013) Sửa lỗi đọc dữ liệu wiki, cập nhật dữ liệu cho wiki lên 556.063 từ
mSPDict 4.2.1 (14/6/2013) Sửa lỗi tính năng tìm gần đúng
mSPDict 4.2 (3/5/2013) sửa lỗi lưu setting, hỗ trợ google translate app
mSPDict 4.1.3 (14/2/2013) sửa vài lỗi
mSPDict 4.1 (12/2/2013) sửa danh sách từ, google, giao diện, update wiki..
mSPDict 4.0.8 (9/9/2012) sửa một số lỗi
mSPDict 4.0.7 (5/9/2012) sửa lỗi force close với 1 số máy
mSPDict 4.0.5 (21/8/2012) Sửa vài lỗi, tối ưu thao tác, cập nhật wiki việt, và en-en-wiktionary định dạng nén, thêm tùy chọn auto speech
mSPDict 4.0 (20/8/2012) Hỗ trợ định dạng mới (có khả năng nén và lưu trữ lớn), tối ưu giao diện và thao tác
mSPDict 3.2 (17/6/2012) dùng thư viện soundpool đọc audio (trên kindle fire đọc tốt hơn)
mSPDict 3.1 (10/6/2012) sửa lỗi clipboard, tích hợp chức năng đăng ký để loại bỏ quảng cáo
mSPDict 3.0 (30/5/2012) thêm tìm kiếm nâng cao, tích hợp clipboard manager vào luôn chương trình, sửa các lỗi tương thích android 4
2.143 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cách cài như thế nào zay chủ thớt, sao bạn đưa link media.com mà trong đó tùm lum mình ko sắp xếp được, xin lỗi vì còn chicken lắm hjhj😁
hunggh
CAO CẤP
13 năm
góp ý với chủ thread tí nhé: mình cũng đang học ngoại ngữ nên cần học từ mới nhiều, cái này có kiểu widget đưa ra màn hình random những từ mình tra gần đây thì hay, với lại nếu mà kết hợp được với các trình đọc sách, ghi chú để vừa đọc vừa tra từ, vừa ghi chú vừa tra từ hoặc tra từ xong ghi luôn ra ghi chú thì hay
Thanks bạn nhé, app rất hay
Một ý tưởng rất hay, e thích và đang tìm một soft có ramdom từ mới để học mỗi ngày. Chủ topic chú ý dùm anh em
( mặc dù nexus one vẫn chưa cài được phát âm, haizzz)
tienlbhoc
TÍCH CỰC
13 năm
Bạn down file "Super Power Dict mobile 1.0 (apk+data).7z" về giải nén ra bằng winrar hoặc bằng 7-zip sau đó copy thư mục mSPDict vào thẻ nhớ và cài file apk trong đó là được

Các tính năng sẽ được cập nhật dần dần, mình cũng đang tìm cách liên kết với các trình đọc sách như fbreader hay moon reader (hiện 2 cái này chưa hỗ trợ custom dictionay mà chỉ hỗ trợ 1 số cái cố định từ trước) các tính năng widget cũng vậy sẽ dần dần có ở các bản tiếp theo, mình cũng đang học tiếng anh mà vả lại con nook color của mình là máy đọc sách nên mấy tính năng đó khá cần thiết.
hunggh
CAO CẤP
13 năm
ok, nếu có gì email cho mình nhé, mình làm tester cho mrdee04[MENTION=362321]Gmail.Com[/MENTION] nhé 😁:D:D
thank nhiều. đang load về test.
nghe bác quảng cáo thì quá tuyệt cho 1 app free:inlove:
tienlbhoc
TÍCH CỰC
13 năm
Bấm menu khi ở activity tra cứu rồi check update là có thể kiểm tra phiên bản mới nhất để test 😁
ban tien oi minh rat ham hoc tieng anh ban co the giup minh viec nay ko vi hien tai minh chi dich dc tu anh sang viet còn việt sang anh thì chưa đc do máy ko ghi đc tieng việt bạn cho mình xin link và đường gõ tiếng việt nhé,mình xài galaxy y ah1
tienlbhoc
TÍCH CỰC
12 năm
Topic từ điển mà lại hỏi bộ gõ link ở đâu :-s, thứ nhất là từ điển của tớ bạn gõ không dấu để tra tiếng việt (muốn gõ có dấu thì tải data có dấu về thay thế).
Còn bộ gõ thì vào đây :
http://www.tinhte.vn/phan-mem-android-216/

ở những bài gần đầu (đã được stick), có bộ gõ vietnamime và gotiengviet 3 là 2 cái khá phổ biến, bạn vào đó tìm bộ gõ phù hợp nhé (gotiengviet thì phải tùy phiên bản android mà cài tương ứng).
force trên droid 2 global bác ơi
đính chình: do mở ứng dụng khi đang cắm cáp nên báo lỗi. Hihi. giờ đc rồi
bác hướng dẫn cụ thể chi tiết hơn đc không ạ, e đọc mà chả dám làm
dungdinh
ĐẠI BÀNG
13 năm
mới tải về sài thử và thấy rất tốt , tuy nhiên trong bộ kiwi-viet khi tra có vài từ được đánh highligh khi muốn tra lại kg liên kết được , phải back lại rồi gõ từ đó mới tra được , hy vọng bản up sẽ fix được lỗi này . tks
hieu_hy
TÍCH CỰC
13 năm
cái này có bị lỗi font phiên âm không bác chủ ơi? 😁
huyxom
TÍCH CỰC
13 năm
không cài đè font hệ thống có được không hả bác ? font của droid đang đẹp
Với Galaxy S phải copy vào bộ nhớ trong chứ để ở thẻ nhớ thì Force close.
Nhờ bác chỉnh lại phần tra từ.Lúc tra từ xong thì phải back lại ra ô type (dấu nhắc lại nằm ở đầu chữ nữa) chứ type tiếp lúc đó không tra được.
Phần mềm rất tốt,tôi đã gỡ Andict và Wordmate ra khỏi máy.
Cám ơn bác rất nhiều.
tienlbhoc
TÍCH CỰC
13 năm
cái tra tiếp các từ hightlight bản sau sẽ hỗ trợ, các từ điển wordmate (bản đính kèm font phiên âm ở trang chủ) và colordict đều phải dùng font custom nhưng là font ở sẵn trong apk, sẽ nghiên cứu vấn đề này , webview tớ dùng để hiển thị thì hiển thị rất tốt tuy nhiên lại dùng custome font không được (search mạng thấy 1.5,16 và 2.3 trở lên thì ok còn các bản khác thì lỗi).
Cái này dùng dữ liệu ở thư mục /sdcard/mSPDict/Dicts/ , cứ có là chạy thôi 😃, khi cắm cáp hay thư mục thẻ không phải sdcard thì nó force close vì không đọc được, cứ đặt thế nào cho thư mục đó là như trên là ổn ,thư mục lưu trữ giống andict hay wordmate mà nhưng có lẽ tớ nên để thông báo gì đó thay vì thoát luôn.
Còn cái ô ở cửa sổ hiển thị là để tìm kiếm trong phần hiển thị nghĩa từ chứ không phải tra cứu từ tiếp ;)
Thanks cho 1 app hay
app hay quá... ủng hộ thương hiệu Việt 😁
down về sài nào anh em
hoanghai_48
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác có cách nào chuyển được file từ điển bên lingvo là .lsd sang stardict hay babylon không? Bên lingvo có nhiều từ điển mình cần hơn nhưng không biết cách chuyển.
tienlbhoc
TÍCH CỰC
13 năm
babylon có thể convert được nhưng là mấy file bgl free còn mấy từ điển bắt mua thì trước thấy có bài viết nói là không convert được, dùng stardict-editor nhé , search google để ra và tớ đã thử convert 1 từ điển bgl free và đã thành công
Còn lsd thì không rõ, sẽ tìm hiểu thêm.
Từ điển bạn hay lắm, bạn có thể tích hợp thêm chức năng hide ads dc ko 😁. Màn hình máy mình nhỏ, nó chiếm hết chổ 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019