Khắc phục lỗi Tw launcher trên Samsung Galaxy mini

hoanganhquan
16/5/2011 8:8Phản hồi: 31
Tôi mới mua em Galaxy mini về, sài hơn tháng. Mọi khi vô Market tải cài phần mềm vô tư thì bỗng một buổi sáng thứ sáu ngày 13 (nói cho vui), tôi cài phần mềm netquin antivirus. Chạy phần mềm lên, tôi vào tùy chọn (option) vào mục tạo shortcut trên màn hình thì.....bụp The application TwLauncher (process com.sec.android.app.twlauncher) has stopped unexpectedly. Please try again ...Em nó force close. Và tôi không cách nào để vào được màn hình chính (Home) nó liên tục hiện ra và mỗi lần như thế nó rung lên (virbra). Nếu tôi nhấn vào nút close nhiều lần thì nó sẽ rung liên tục cho tới hết pin thì thôi. :hot:Tuy bị như thế nhưng máy nhận tin nhắn và cuộc gọi bình thường.
Nguyên nhân của lỗi này: Lúc bình thường tui chỉ để có 1 màn hình home với chật kín các icon và widget trên đó. Tui nghĩ rằng khi tạo thêm shortcut (của phần mềm netquin ở trên) thì hắn không có chỗ để đặt icon và hắn (android OS) không đủ thông minh để tạo thêm màn hình home thứ 2 nên lỗi đã xảy ra.
Tôi tắt máy, tháo pin để 10 phút rồi khởi động lại thì hiện tượng trên vẫn xảy ra và tôi không cách nào sử dụng Market hay bất cứ phần mềm nào khác.
Tôi tính tới nước root hắn và up lại rom, nhưng vì mới mua máy sợ lúc cần đem bảo hành họ không chấp nhận bảo hành thì toi nên lên các forum tìm tòi cách giải quyết. Nhưng đều không khả thi. Pó tay sao! :banghead:
:timebomb:Trong cái khó nó buộc phải lòi cái khôn ra:skip: tôi đã khắc phục được vấn đề và chia sẽ cho các bạn nào mới tậu máy và gặp rắc rối như tôi.
Các bước sau đây tui thực hiện thành công trên Galaxy Mini, các máy khác không biết thế nào!?

1. Kích hoạt lại gprs/edge/3g: Không biết tại sao lúc đó máy tôi khởi động lại thì nó khởi động luôn cái GPRS nên cũng đỡ. Nếu anh em nào cao kiến thì cho tui ít kinh nghiệm để kích hoạt gprs ở tình huống này nha.
2. Dùng máy tính (PC) kết nối internet và tìm kiếm chương trình Launcher pro, Go launcher EX (của Go team) ở định dạng file là *.apk rồi tải về

3. Vào Gmail hoặc YahooMail gì cũng được, soạn một bức thư có đính kèm file đã tải ở bước 2. Lưu thư lại (thư nháp) hoặc gửi thư sang địa chỉ e-mail nào đó của bạn (nếu bạn có nhiều địa chỉ e-mail)
4. Dùng một máy điện thoại khác soạn tin nhắn nội dung gì cũng được miễn sao có dạng www.xxxxx.com (để cho nhanh bạn soạn www.google.com) rồi gửi tới em galaxy đang có vấn đề.
5. Mặc dù lỗi home (tw launcher) nhưng máy nhận tin nhắn tốt, bạn phải thao tác nhanh:furious: để kéo thanh trạng thái (notification bar) xuống nhấn vào tin nhắn vừa nhận được để mở tin nhắn lên.
6. Xem nội dung tin nhắn ta sẽ thấy dòng www.xxxxx.com ở dạng một liên kết web. Nhấn vào liên kết này. Mục đích của bước này là khởi động browser mặc định của android lên.
7. Trên thanh địa chỉ bạn gõ mail.yahoo.com hoặc gmail.com (hoặc bất cứ địa chỉ mail nào) thực hiện đăng nhập bình thường như trên máy tính, tìm tới mail mà bạn đã lưu hoặc đã nhận từ bước 3. Tìm tới liên kết tập tin hồi nãy đã đính kèm. Nhấp vào đó (nhấp từ từ thôi nha anh em). Mục đích bước này là tải cho được cái launcher về.
8. Khi tải xong bạn nhấp vào để mở ra. Máy sẽ tự động cài đặt tập tin launcher đó. Ở bước này anh em có thể thở phào nhẹ nhõm được rùi.:cold:
9. Oke, hãy chọn cái launcher mới này và quên đi cái tw (touchwiz) của Samsung đi.
10. Máy bạn đã trở lại bình thường, hãy cứ nghịch như lúc chưa có gì xảy ra nhé!

P/S: Rút kinh nghiệm.
- Không nên để màn hình home chật cứng các icon và widget, hãy chừa ra 1-2 chỗ trống.
- Có thể sử dụng các server cho upload miễn phí rồi up file launcher lên đó, rồi tải về chứ không cần vào mail cũng được.
- Hoặc download trực tiếp nếu trang web cho phép. không cần thực hiện bước 3 và 7.
31 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dellusa
TÍCH CỰC
13 năm
xuân là gprs được bật , chứ mình ít khi bật lúc nào dùng mới cho nó lên - kinh nghiệm cho những anh em nghịch system\app nhỡ đụng twlauncher mà quên cài thêm launcher khác đỡ phải up rom cài lại soft mệt người
Tui muốn hỏi giờ khôi phục lại cái twlauncher thì phải làm thế nào?
dellusa
TÍCH CỰC
13 năm
đơn giản nếu máy đã root + có root manager - thì bung cái ROM của máy trong đĩa CD đi kèm hoặc down trên mạng lấy MagicISO bung ra tìm trong App 2 file TouchWiz30Launcher copy vào System\app rồi restart máy lại .
uh, haq đã dùng tới root explorer nhung khi nhấp đôi chuột vào thì nó không chạy, trên máy tính không thấy bất cứ nhúc nhích gì cả, có cách root máy nào khác không bạn
lonelydra
TÍCH CỰC
13 năm
Sao lại phải rắc rối vậy nhỉ. Bạn chỉ cần dùng pc truy cập vào google market web. Sau đó tải go launcher ex (hoặc launcher nào khác). 1 lúc sau nó sẽ được tải và cài tự động vào máy bạn.

Sent from my MB300 using Tapatalk
vunt
TÍCH CỰC
13 năm
Các bác cho em hỏi: Em đang dùng Sam sung T939 , Chạy Android 1.6 nên TwLaunche ko chạy được, làm cách nào để khắc phục vấn đề này ko nhỉ?
Thank các bác trước nhé
thanks

Ban da cuu cai captivate cua minh song roi do!Cam on nhiu nhiu lam!1 cach giai cuu rat thong minh!
bạn vừa cứu con galaxy S của mình rồi, thanks bạn
cam on ban, minh cung bi nhu ban nho ban ma minh ko pai cai lai phan sun😁
hay quá, mình xài SS GT-S5660, nó bị như thế này. Đang tính đem ra bảo hành 😆.
Máy của mình thì khi kéo noti-bar xuống thì mình chọn kết nối wi-fi luôn, như vậy là vấn đề gprs gì thì không quan trọng nữa hoanganhquan ơi 😁
.
cảm ơn nhé minh cũng bị vây nhờ cách của bạn mình thoát rồi thask nhju` hy`...may la minh saj` wifi nên k phải mở GPRS k chết toi ^^
cái launcher mình cài bị lỗi và bị xung đột với launcher kia

phãi làm sao để bật được 3g để cài kai' laucher kháx
cảm ơn bạn hoanganhquan nhìu. vấn đề GPRS sẽ được giải quyết nếu mình kết nối Wifi lun và sau đó nếu ko thích skin cua Launcher pro thì Reset lại máy là ok. Bài viết hữu ích lắm.
Hướng dẫn các bạn 1 cách khác để khôi phục lại, nhưng với điều kiện các bạn đã cài phần mềm Advance task manager. phần mềm này chạy trên tools phía trên chỉ cần kéo xuống có thể vào phần mềm này, chọn và giữ mục "cài đặt" sau đó chọn "switch to "thế là vào được mục "cài đặt" và chọn "khôi phục lại mặc định nhà sản xuất", sau đó thích cài phần mềm gì thì cài . Không có thời gian up file lên video các ban chịu khó mày mò.
cách dùng máy tính thông qua google play cài launcher khác trên điện thoại giải quyết được 99% vấn đề. Còn lại 1% là cái nút HOME nó mất chức năng HOME luôn rồi. Bấm nó sẽ cho ta lựa chọn sử dụng các loại Launcher có trên máy, và nếu ta lại chọn cái thằng TouchWiz cùi bắp của Samsung thì nó vẫn tiếp tục bị lại lỗi com.sec.android.app.twlaucher. Có bro nào biết cách xử lý(cài lại TouchWiz) mà không cần root máy không?
Tks ban. nhiu`nhiu` ban. cuu" con Galaxy S of tớ rùi . hehe
khi bị lỗi như trên, nút home xem như vô hiệu hóa bởi vì khung hiện thông báo liên tục hiện lên làm bạn không thao tác được gì hết, chỉ còn cái notification bar là hoạt động ah
con galaxxy S I9003 của mk cứ bị lỗi '' Ứng dụng TwLancher(quá trình com.sec.andois.app.twlancher)đã dừng đột ngột.Hãy thử lại''......bởi thế nên mk chẳng vào đc cái gì cả.bh khắc phục bằng cách nào vậy mọi người giúp mk với ạ?xin cảm ơn mọi người...
lonelydra
TÍCH CỰC
12 năm
@sonfamous Tắt máy rồi ấn combo 3 phím để vào recovery (vol up + home + power).

Wipe data/factory reset. Thế là xong.

Còn nếu máy đã root thì cài lại rom là được 😁
johnlee1089
ĐẠI BÀNG
12 năm
@lonelydra đây là ý kiến hay nè, nhưng nếu reset, co bị mất dữ liệu ko, danh bạ...
lonelydra
TÍCH CỰC
12 năm
@johnlee1089 Có bạn ạ, nên sync danh bạ lên Google hoặc facebook trước rồi hãy wipe.
nhưng khi làm xong lỗi này có lặp lại ko ạ??
vào Recovery
Home+Power
di chuyển bằng nút Volume
chọn bằng nút Home
-chọn wipe data/factory reset
chọn Reboot system now.
xong máy sẽ mất hết data và app-trở lại như máy lúc mới mua.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019