Chainfire 3d, giải pháp chơi game cho máy có RAM yếu

keunhuvac
21/5/2011 3:17Phản hồi: 167
Hi all!
Hiện nay số lượng máy dùng HĐH Android là rất đa dạng với cấu hình phần cứng rất khác nhau, đối với các loại máy có RAM khoảng 512 Mb trở lên thì việc chơi game là quá đơn giản, còn với các loại máy có lượng RAM nhỏ hơn, 256 Mb đổ lại, thì việc chơi game quả là một việc khó khăn (các game mình nói ở đây là các game 3d, nặng như các game của game loft chẳng hạn). Tuy nhiên đã có 1 giải pháp để có thể chơi game trên các máy có RAM thấp, mà vẫn cho cảm giác mượt mà. Đó là phần mềm Chainfire 3D. Phần mềm này có bản free trên market. Chức năng chính là thay thế driver đồ họa của máy bằng driver đồ họa của chương trình, giảm texture size và một số thức để giảm việc sử dụng bộ nhớ cho xử lý đồ họa.
Mình đã cài và chơi thử các games: gun bros, contract killer. Cảm nhận: Các menu ở đầu game chất lượng bị cắt giảm rõ rệt, một số chữ thậm chí rất khó đọc. Tuy nhiên khi vào game thì chất lượng đồ họa gần như không suy giảm, game chạy mượt hơn, nhẹ hơn rất nhiều, không có cảm giác giật như khi chưa sử dụng chương trình.
Mình muốn chụp màn hình để minh họa nhưng khi vào game HĐH nó kill mất cái shootme nên không chụp được.
Tham khảo thêm trên XDA:
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1087427
(Mình test trên Motorola Milestone)
Cách dùng chương trình:
Cài bản free trên market, mở chương trình, hiện ra menu như ở dưới:

Nhấn vào CF3D driver để cài đặt driver đồ họa mới, máy sẽ tự khởi động lại.
Khi khởi động xong, mở chainfire 3d và nhấn vào Default OpenGL settings, sẽ ra menu như ở dưới:

Chọn như trong hình. Sau đó chơi game!
167 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

máy bạn là máy gì và cấu hình như thế nào để ae biết mà tham khảo thêm.
bạn ấy cùng với mình sài motorolas milestone đó thank chủ thớt nha
cái này bác Vạc chạy trên rom 19.5 đây hả.nó chạy ngầm hay là thay đổi hệ thống luôn.mình sợ khi vào game nặng nó kill luôn 😁
keunhuvac
TÍCH CỰC
13 năm
Cái này sau khi đặt setting xong thì nó thay thế driver mặc định nên không sợ bị kill!
Mỗi tội sau khi cài xong vào cái gallery thấy hơi xấu! ^_^.
mình cũng đang xài MS 2.2.1,ai chỉ mình cài game của gameloft với,mình cài file apk xong cop data vào thẻ mà nó cứ bắt tải = wifi,nhưng khi tải lại báo lổi là ko có internet trong khi mình yahoo vô tư
sử dụng tốt vượt cả mong đợi ! nhưng có điều tất cả cái gì liên quan tới 3d đều bị hạ nghiêm trọng.đã test game real football 11 trên ms cứ như là mượt mà vậy :eek:.nhưng không chỉ có menu mà chất lượng hình ảnh cũng giảm.tuy không đến mức như 3d nhưng không còn là HD nữa..app hay ! ai test thử asphalt 6 trên ms xem sao

---------- Post added at 12:24 PM ---------- Previous post was at 12:23 PM ----------

chép data vào đúng thư mục cần,mấy cái game của game loft khi cài thì phải tắt mạng đi
keunhuvac
TÍCH CỰC
13 năm
Được cái lọ mất cái chai mà! Còn hơn là nhìn cái điện thoại mà không chơi đc game ^_^.

cái này các bác têrt điểm 3d của máy sẻ thấy rỏ rệt thui lúc chua banchmack thì điểm 3d là 322 terrt xong điểm 3d lên đến 370
sao lại thế được nhỉ.rõ ràng app này là hạ chất lượng 3d của app mà.chứ có phải là nâng khả năng xử lý lên đâu...

sao bảm này cảu em ko có tinh năng như trên hình nhỉ nhấn vào menu ko có gì cả có bác nào cói bản full ko
Cái này có chơi đc trên GT540 ko bác Ram 256 FW 2.1 của LG VN, máy chưa root. Chờ tin của các bác
tuancljp66
ĐẠI BÀNG
13 năm
Èo Swap cho nhanh .Sao phải dùng cái này hả bác :p
@keunhuvac thanks bác để em test trên con x8 của em xem n có supp k =)*
Máy e chưa Swap gì hết ==" Với lại nghe nói RF 11 & Fast 5 Swap hay ép xung cg~ lag trên máy cùi như e mà 😔
keunhuvac
TÍCH CỰC
13 năm
Cái này hỗ trợ các máy có openGl 2.0. Còn làm sao để biết máy có opengl 2.0 hay không thì mình không biết ^_^
ngonchan
TÍCH CỰC
13 năm
Cài Android System Info vào (free, có trên Market) vào tab System, nếu có hỗ trợ OpenGL thì nó sẽ cho mình biết phiên bản của OpenGL đó là bao nhiêu + vài thông tin khác nữa đó anh ^^ Còn máy ko có, ASI sẽ hiển thị cái gì thì em không biết :p
thanhmklc
ĐẠI BÀNG
12 năm
@keunhuvac bác cho em hỏi là nếu không muốn dùng nữa. minh xóa cái này đi.thi traong gallery kia có trở về như cũ không.hay vẫn bị
đối với những máy cấu hình dở dở ương ương không mạnh không yếu chì chỉ nên tích vô cái reduce texture size chất lượng ảnh vẫn tốt chỉ có chữ là giảm chất lượng thôi.
ơ sao mình load trên market về rùi cài vô ok luôn nhưng không mở chương trình lên được nhỉ ?, không mở lên được cái bảng của trương trình (bản free ) Có bác nào giống mình không ?
thanks bác nhiều, đang buồn em MS thì giờ có cái giải pháp này lại thấy yêu đời roài 😆
southcat89
ĐẠI BÀNG
13 năm
Có bác nào up lên media hộ e với đc ko ạ
e search trên Market mà ko có 😔
thanks nhiều ạ
đã test, trước chơi 1 số game của gameloft giật tung... giờ chạy ngon lành, ôi yêu quá :X
ai có MF up cho mình với mình tìm trên market ko có 😔
keunhuvac
TÍCH CỰC
13 năm
Search chainfire la ra ma.
southcat89
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác up lên mediafile hộ e với,e search ko ra kết quả,dùng QR code cũng not found 😔
Cái này Captivate dùng dc ko các bác 😔
MÌnh cài trên XT720 thấy những cái tex trong game (vd như menu) rất xấu nhiều chữ nhỏ ko thể đọc,và chất lượng đồ họa của game đã giảm đi rất nhiều,nhưng cảm giác vẫn ko mượt hơn lúc chưa cài,nhưng cũng thank chủ thớt nhiều nhiều vì tinh thần đóng góp
phantnang
TÍCH CỰC
13 năm
hình như cái này nó set độ phân giải màn hình mặc định của hệ thống xuống để giảm bộ nhớ cần thiết cho hệ thống nên làm tăng RAM free cho ứng dụng. Khi vô soft hoặc app có độ phân giải cao hơn thì vẫn dùng được bình thường.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019