Chú ý quan trọng khi up/flash ROM cho Galaxy Tab để tránh brick

peaceful
29/5/2011 9:41Phản hồi: 22
Sau hôm up lên Gingerbread thất bại, phải bỏ ra 3tr3 để thay mainboard, hôm nay mới mạnh dạn nghiên cứu bài để up lại. Khi mình xem bài hướng dẫn của Overcome tại link http://overcome.mimzo.com/?page_id=64 mới thấy các bài viết hướng dẫn up ROM trên tinhte hiện tại thiếu một bước khá quan trọng là Patch Bootloader.

Theo giải thích của XDADeveloper thì có nhiều firmware của Galaxy TAB có "Protected Bootloader", tức là bootloader bị khóa nhằm ngăn chặn mình flash các unsigned firmware (các firmware chưa được chứng nhận). Nếu cố tình flash các unsigned firmware sẽ gây hỏng ROM của máy. Do vậy cần phải patch để Bootloader chấp nhận các firmware này. Nếu bạn không biết chắc máy mình đã patch hay chưa thì vẫn có thể làm theo bài hướng dẫn này.
Chú ý: Theo cảnh báo của Overcome, nếu bạn đang ở Gingerbread thì đừng đụng đến bootloader, bài viết này chỉ dành cho những ai đang ở 2.2 thôi.

Để patch bootloader, bạn có thể tham khảo thêm ở link http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=888071
Các bước như sau:
- Kiểm tra version của máy và down đúng bản patch:
Đối với các version Euro / International / Unbranded / AT&T / Rogers / T-Mo thì down link: http://www.multiupload.com/EMOCU1S0V2
Còn các máy Latin (P1000L and P1000N) thì link: http://www.multiupload.com/3TJ3YWMWJR
Chú ý phải down đúng bản patch, nếu không có thể bị brick.
- File Patch là một ứng dụng apk, bạn copy và cài vào máy.
- Sau khi cài xong thì start ứng dụng lên, nó sẽ kiểm tra thông tin của máy, nếu bootloader của bạn chưa patch thì ở ô "Status information": bạn chỉ flash được SIGNED firmwares và ở ô cuối cùng là "Patch bootloaders".
- Chọn "Patch bootloaders" và chờ một lúc để ứng dụng tiến hành patch.
- Sau khi patch xong bạn cần phải reboot máy. => Xong
- Nếu muốn kiểm tra lại thì bạn có thể chạy lại ứng dụng này, nếu patch thành công thì nó thông báo bạn có thể flash unsigned firmwares và ô cuối cùng "Patch bootloaders" sẽ bị ẩn đi.

Vậy là xong! Các bác có thể tiến hành up lên 2.3 theo hướng dẫn của bác vuhai6 tại link http://www.tinhte.vn/thay-doi-nang-cap-firmware-457/huong-dan-cai-dat-android-2-3-3-cho-galaxy-tab-7-gsm-only-689941/
Chú ý đọc kỹ và làm đúng theo hướng dẫn, đừng bỏ chi tiết nào.
22 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vấn đề patch bootloader đã được cảnh báo từ rất lâu chứ ko phải là ko nhắc tới
nó cũng giống như cảnh báo phải lưu shsh cho iphone vậy

nên nếu người nào hay chơi rom thì phải biết và biết làm cách nào để tránh không bị khóa lại bootloader

cho nên, muốn up rom hay làm theo một thủ thuật nào đó được hướng dẫn thì phải "HIỂU RÕ" mình đang làm gì, chứ ko phải ai cũng luôn luôn đứng cạnh nhắc nhở.

kinh nghiệm chính là từ những thất bại và sai lầm.

sau này, bạn hay những bạn khác sẽ cẩn thận khi up rom, và mình xin nhắc nhở chân thành là tìm hiểu cách bỏ bootloader ngay từ trong file rom chứ ko nên lạm dụng phần mềm patch (vì mình đã từng patch và từng chết một lần rồi)
Mình cũng rất chú ý đến vấn đề này, mình đã pat bootloaders thành công, nhưng hôm nay dùng odin 1.3 up thử thế là bị chết giữa chừng, mở nguồn không lên luôn (Mọi hôm up bằng Odin 1.7 thì không có vấn đề gì, nếu bị brick thì up lại file PIT là ok), hôm nay không bị vậy mà màn hình đen thui, bấm giữ phím power không có tín hiệu gì, trong khi lúc trước khi up pin vẫn còn trên 90%. Thế là sáng nay mang vào SS Vina sửa chữa, chưa biết bị gì, có gì ttbh sẽ gọi.

---------- Post added at 10:25 AM ---------- Previous post was at 10:23 AM ----------

Làm thế nào để loại bỏ file bootloaders trong ROM?
Bác thay main nó có bảo hành main mới được bao lâu? Trong thời gian bảo hành main thì bác cứ up đi, nếu bị thì mang đi bảo hành?
peaceful
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình được bảo hành 3 tháng, có bảo hành nên mới mạnh dạn up tiếp đấy chứ. 😁
cách bỏ bootloader trong ROM (ở đây chưa nói đến bản mới 2.3.3 vì nghe nói nó dùng cách lock mới, mình nói đến 2.2.x) :

- trước hết, bạn cần Linux để thực thi
- sau khi có Linux rồi, bạn giải nén file .tar hoặc .tar.md5 ra

chú ý rằng, những ROM bị khóa bootloader (mà có thể là bạn download từ samfirmware) sẽ có thêm thành phần sbl.bin và boot.bin. Đây chính là thành phần khóa bootloader của máy, chỉ cần xóa nó đi và tạo một file .tar mới với các thành phần còn lại trong folder giải nén được.

cú pháp như sau :

tar --format=ustar -cf PDA_P1000xxxx.tar zImage param.lfs hidden.rfs factoryfs.rfs <......>

- đây là cú pháp tạo file .tar cho PDA (tức là khi up bằng Odin mình sẽ đưa vào chỗ PDA)
- PDA_P1000xxxx : tên do bạn tự đặt cho file .tar hình thành
- zImage param.lfs hidden.rfs factoryfs.rfs <......> : có thể chỉ có những file này hoặc có thêm nữa thì bạn đánh hết vào kèm cả phần mở rộng như ví dụ trên

như vậy là bạn đã tạo thành file .tar dành cho việc up ROM không bao gồm thành phần khóa bootloader

lúc này dùng Odin là xong

máy bị khóa bootloader sẽ ko up được mọi loại ROM, chỉ được một số thôi (mà cái này thì ko am hiểu là đi luôn - mình thì ko hiểu 😁)
Mình cũng bị chết như bạn mang vào ss nó báo thay main hết 4900k, thế là mình lên mạng tìm nơi sửa, và một buổi chiều rong ruỗi đường phố Sài Gòn cuối cùng cũng tìm được nơi up bootloaders cho em nó đó là 58 Nguyễn Tri Phương, với giá 900k, bảo hành 1 tháng, nếu bị nữa thì mang tới nạp free luôn. Mình có đứng ngoài nhìn vào thì thấy họ tháo nguyên bo mạch ra và kẹp vào một thiết bị gì đó, có lẽ là thiết bị chuyên dụng và dùng phần mềm chuyên dụng nạp lại bootloaders, tính từ lúc bắt đầu tháo máy đến lúc bật nguồn hiện chiếc xẻng là 35", hết 900k. Chủ của hàng là anh Dũng nói, dòng máy chạy android hỏng cỡ nào cũng sửa được, đừng có cháy chíp cháy CPU thôi, còn lại là làm tất.
Mình có nói với anh Dũng là trên diễn đàn có một số anh em bị và phải vào ss thay bo mạch mới với giá vài triệu, thì anh Dũng nói là nó chẳng bao giờ thay bo mới cho khách đâu, mà là nó sàng qua sàng lại cho khác thôi, thực ra là nó sửa đấy, để biết chính xác mình dẫn chứng nhé, thế có bao giờ bạn thay main mới và họ trả main hỏng lại cho bạn không? Và họ có đưa cái bao chứa số IMEI mới cho bạn không? Bởi vì số IMEI của máy nằm ở bo mạch chính, nếu thay bo mạch thì số IMEI phải khác nhé. Lại tiếp tục vọc với em nó thôi.
peaceful
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thằng SAMSUNG chỗ bác ăn mắc nhỉ, chỗ em nó lấy có 3M3 thôi. Của em thì số IMEI mới khác số trên vỏ, như vậy là thay cả main rồi. Lúc họ kiểm tra xong cũng báo hư nặng lắm, cháy IC rồi, có lẽ là cháy CPU như bác nói. Tuy nhiên là lên internet check thử IMEI mới thì ra "test phone", chắc mấy cha này đem mainboard test thay cho mình rồi. Nhưng thôi kệ, vẫn xài ngon, vẫn up ROM được. 😁
Dù sao thì cũng cảm ơn bác, mai mốt anh em nào bị toi máy thì nên qua chỗ của bác kia ghi ROM lại thử trước khi mang ra SAMSUNG cho đỡ tốn tiền.

---------- Post added at 11:33 PM ---------- Previous post was at 11:28 PM ----------

Vụ này mình không hiểu lắm! Nếu bỏ bootloader được thì tại sao các bác làm cook ROM không bỏ luôn cho mình mà để chi cho anh em dính chưởng rồi phải nhọc nhằn tìm cách gỡ....?
Nó thay main cho bác nó có đưa cái hộp chứa main mới có ghi số IMEI trên đó không? Có giấy chứng nhận CO, CA không? (CO, CA là giấy chứng nhận chất lượng và chứng nhận nguồn gốc hàng hóa bán lẻ), nó có trả lại main hỏng cho bác không? Nếu không có nhưng thứ đó, thì thứ nhất là hàng dỏm, thứ 2 là nó tráo qua tráo lại cho khách thôi, ví dụ: 2 người mang máy đi sửa, nó báo cháy main cả, phải thay main mới, nó lấy 2 cái main đi sửa và đổi cho nhau. Anh Dũng ở đương NTP nói phần cứng đa số các hãng làm rất tốt, rất khó cháy nổ, thường thì bị hỏng boot hoặc làm rơi vỡ màn hình thôi.
Máy của mình (GT-P1000 còn bảo hành) cũng từng up rom và bị hư boot (bật không lên nguồn). Mình đã đem ra bảo hành và samsung đã thay cho mình 1 cái main mới không tính lấy một khoản phí nào hết. Main của mình khi thay xong thì số IMEI trở về dạng 0049..... Mình có hỏi thì bên bảo hành nói là do chương trình bên đó đang bị lỗi nên không thể ghi lại số IMEI cho mình được và hẹn khi nào hết lỗi thì sẽ gọi mình ra ghi lại số IMEI cho mình.
peaceful
ĐẠI BÀNG
13 năm
IMEI của mình cũng có dạng 0049
Bạn thay main chỗ nào vậy? Mình thay main chỗ Tứ Nguyên đường Dương Tử Giang
Có phải như thế này ko ?
Trước tiên là bạn sẽ up một rom vào máy bạn.(cái này ko phải là rom cook rồi)
Nếu rom đó bị khóa bootloader, nghĩa là máy bạn ko thể up rom cook được.
Bây giờ bạn cần phần mềm để patch cái bootloader đi, nghĩa là bạn cần patch hai cái : sbl.bin và boot.bin để máy bạn có thể cài được với mọi rom.
Bây giờ, theo cách của mình (cái này cũng học được thôi), đó là bỏ nó đi trước, như vậy, sau này, bạn ko còn lo lắng về chuyện phải patch nó đi nữa.
Giả sử bạn quên ko patch khi máy đang bị lock bootloader, thì bạn sẽ up rom bị fail ngay.
Nếu ko biết, bạn cứ nghĩ là ko đúng ROM rồi up đi up lại => hư máy

Đó chính là lý do bạn cần patch bootloader cho máy.
đọc bài của mấy bác mà thấy hãi quá. 3 lần đi sửa bằng con máy mới. Mà sao em Tab này dễ hư thế, đang định làm con mà thấy vậy.......😢
peaceful
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ai dà, mình cũng chỗ Tứ Nguyên nhưng ở Cần Thơ.
Xem ra thằng Tứ Nguyên này cũng có lắm chi nhánh nhỉ. Khi nào nó gọi mình ra write IMEI mình sẽ báo bạn để bạn ra write IMEI.
Khi nào có dịp xuống Cần Thơ công tác, mình sẽ pm bạn cafe giao lưu nhé!
peaceful
ĐẠI BÀNG
13 năm
Sẵn lòng thôi 😃. Vụ IMEI thì mình chưa nghĩ ra lý do tại sao phải ghi lại IMEI, hiện tại vẫn xài tốt mà, có điều IMEI 0049 này thì cảm giác cái máy của mình giống đồ test một chút thôi.
máy của mình chưa chạy bước unlock bootloader , mình đã up rom 2.3.3 overcome v2gold theo cách của bác vuhai, giờ ông anh mình xài máy muốn về lại 2.2 có tiếng việt, xin các bác hướng dẫn giúp mình chi tiết các bước thao tác nhé, trước toàn up rom của HTC và moto không để ý đến mấy vụ này, giờ thấy các bác nói bị brick ác quá lên run tay ko dám up lại 2.2 mong các bác chỉ giáo giúp mình nhé
IMEI 0049 trên các điện thoại khác (chẳng hạn iphone) đc gọi là "Banh IMEI" - tức là không unlock được. Còn với GT thì mình thông thể dùng VietMap để dẫn đường được. Vì lúc mua mình dã kích hoạt VietMap với IMEI gốc, giờ ra IMEI này nó không định vị được.
Thanks bác đã có công nghiên cứu cho anh em.
Về cái Patch Bootloader theo ý mình thì thế này :Cái bài uprom của bác vuhai6 không nói đến cũng có lý do của nó, vì cái bản patch bootloader đấy chỉ dành cho các máy Gtab từ 2.2.x lên 2.3.3 , còn các máy đang ở 2.3.3 thì không nên đụng vào cái patch bootloader đấy. Còn mình khi up rom mới bao giờ cũng đưa về cái bản GB Safe v2 trước, rồi mới up các bản khác, thấy OK, không biết ý các bác thế nào
Kenny
CAO CẤP
13 năm
mình đã có bài hướng dẫn về vụ bootloader này khá lâu roài, từ khi xda vừa cho ra tool này, chủ pic k search cứ xoắn cả lên 😁 xui lắm mới hư main, rên xda cũng có 1 vài trường hợp tương tự,đa số mất boot, ai rành chút có thể tự tạo box để repairboot
Nạp lại boot không đơn giản như bạn nghĩ đâu, phải tháo main ra, dùng nguồn ngoài để nuôi main và dùng tool chuyên dụng để nạp lại boot.
Các bác cho e hỏi là e dùng ss galaxy y gt s 5360 thì có cần unlock bootloader ko? E đanh tính up lên jelly blast v3 mà ko thấy link ở trên xda đâu cả. Bác mào có link gốc(có cả kernel kuro) thì cho e xin nhé. E chân thành thanks các bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019