Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[ROOT] Chainfire3D - chơi game trên các thiết bị không được hỗ trợ

vuhai6
10/6/2011 9:26Phản hồi: 105
[ROOT] Chainfire3D - chơi game trên các thiết bị không được hỗ trợ
NVIDIA có Tegra Zone, Qualcomm thì có Snapdragon Game Pack, tất cả đều với mục đích phục vụ cho nền tảng của mình. Nhưng nó lại gây ra không ít khó khăn cho người sử dụng khi mà họ thích một phần mềm nào đó nhưng không thể sử dụng vì không tìm được cho mình một phiên bản phù hợp. Chainfire3D ra đời với mục đích hỗ trợ chạy các phần mềm trên những thiết bị không được hỗ trợ. Dễ thấy nhất đó là chạy những game 3D của Tegra 2 trên hệ thống máy yếu hơn chỉ có solo core hay những thiết bị không sử dụng BXL Tegra 2. Ngoài ra phần mềm cũng hữu ích đối với những máy có bộ nhớ RAM thấp, tuy nhiên không phải máy nào cũng chạy tốt được Chainfire3D, thực tế thì người ta cũng mới chỉ test được trên một số dòng máy nhất định mà thôi, nếu muốn bạn hãy thử trên máy của mình nhé.

Đây không phải là bài viết đầu tiên về Chainfire3D trên tinhte, phần mềm này cũng đã mắt cách đây khá lâu rùi. Ngoài bài viết này bạn có thể tham khảo thêm tại đây (cảm ơn bác @dazkgod) và tại đây (cảm ơn bác @keunhuvac). Một số Games của Tegra 2 bạn có thể tìm thấy tại đây.

Giới thiệu:

Chainfire3D được thành viên Chainfire của diễn đàn xda-developers phát triển, đến nay nó đã ra đến phiên bản v1.9 (07/06), phần mềm được cung cấp miễn phí trên Market. Nói nôm na thì Chainfire3D là trình giả lập môi trường đồ hoạ. Nó nằm giữa phần mềm và trình điều khiển đồ hoạ, qua đó có thể giúp bạn chạy các phần mềm của một nền tảng khác trên máy mình.

Yêu cầu tối thiểu máy bạn cần có đó là: máy hỗ trợ OpenGL ES 2.0 (thông thường những máy có BXL từ 1GHz trở lên đều có cái này) - Đã được root - Writable /system - S-OFF ? Danh sách một số thiết bị đã được test chạy tốt đó là:

• HTC HD2
  • Samsung Galaxy S
  • Samsung Galaxy Tab 7"
  • Samsung Galaxy S II
  • Samsung Epic 4G
  • Motorola Atrix 4G
  • Motorola Droid 2
  • LG Optimus 2X
  • Google Nexus S
Các bước cài đặt:
  1. (Hình 1) Tìm và cài đặt Chainfire3D thông qua Market (bản đính kèm là PRO 1.8 không phải mới nhất)
  2. (Hình 2) Chạy Chainfire và chọn CF3D drive
  3. (Hình 4) Chọn Install để phần mềm tự cài đặt drive cho máy của bạn
  4. Tải file Plug-ins.rar đính kèm dưới đây về máy tính sau đó giải nén. Bạn sẽ được 3 file .zip là libGLEMU_NVIDIA, libGLEMU_QUALCOMM, và libGLEMU_POWERVR. Hãy chép cả 3 file này vào thẻ nhớ.
  5. (Hình 5) Trong Chainfire chọn vào Install Plugin. Phần mềm sẽ tự động quyét thẻ nhớ và tìm ra 3 file bạn mới chép vào (Hình 6). Lần lượt chọn từng file để install.
  6. Xong.
Thiết lập ban đầu: - Sau khi bạn đã cài đặt đủ 3 plugin thì cần trong 1 cái để chạy. Tùy vào game bạn muốn chơi hỗ trợ nền tảng nào mà bạn chọn plugin cho phù hợp. VD mình chơi Samurai thì mình chọn NVIDIA vì game này làm cho NVIDIA Tegra 2.
  1. (Hình 7) Trong Chainfire vào Defaul OpenGL Settings.
  2. (Hình 8) Chọn Use plugin sau đó chọn NVIDIA (hình 9)
  3. Tới đây là bạn có thể chơi game được rôi.
Mô tả bằng hình

(Hình 1) Tìm và cài đặt Chainfire3D thông qua Market (bản đính kèm là PRO 1.8 không phải mới nhất)

(Hình 2) Chạy Chainfire và chọn CF3D drive

Phần mềm tự kiểm tra drive trong máy

(Hình 4) Chọn Install để phần mềm tự cài đặt drive cho máy của bạn

Quảng cáo

(Hình 5) Trong Chainfire chọn vào Install Plugin.

Phần mềm sẽ tự động quyét thẻ nhớ và tìm ra 3 file bạn mới chép vào (Hình 6).

(Hình 7) Trong Chainfire vào Defaul OpenGL Settings.

(Hình 8) Chọn Use plugin sau đó chọn NVIDIA

Quảng cáo

Thiết lập nâng cao:

Chainfire3D còn có thêm 3 lựa chọn khác trong mục Defaul OpenGL Settings để bạn có thể tùy chỉnh. Tuy nhiên hãy lưu ý rằng chỉ cần thiết lập như trên đã nói là bạn có thể chơi game bình thường được rồi. Chỉ sử dụng 3 tuỳ chỉnh này trong trường hợp game đó không chạy mặc dù đã chọn plugin.

- Reduce texture quality: giảm chất lượng đồ hoạ xuống, sử dụng 16-bit thay vì 32-bit như mặc định, việc này giúp giảm lượng RAM sử dụng cũng như tài nguyên của hệ thống. Với một số game, thay đổi này ảnh hưởng không đáng kể và bạn khó thấy được khác biệt.

- Unroll textures: lựa chọn này ngược với lựa chọn ở trên. Với lựa chọn này đồ hoạ được chuyển hết sang 32-bit, đồng nghĩa với việc hao tốn tài nguyên hơn. Với lựa chọn này một số máy chạy tốt hơn.

- Reduce texture size: Giảm độ phân giải xuống. Tuy nhiên không phải phần mềm nào cũng có thể sử dụng tùy chỉnh này, với một số phần mềm thì đây lại làm cho tình hình xấu đi. Lựa chọn này hoạt động tốt với các game 3D, với những game 2D thì phần lớn là không hợp.

-> Kết luận: Chỉ đơn giản là cài Chainfire3D vào, tiếp theo cài drive và plugin là đã có thể dùng được rồi. Bạn không nên thiết lập các tuy chỉnh nâng cao khi không thực sự cần thiết. Nếu buộc phải thiết lập thì hãy thử từng lựa chọn một chứ không nên chọn hết tất cả một lần.

Mình đã thử chọn Reduce texture quality và reduce texture size: thử với Samurai thì thấy đồ hoạ giảm rõ rệt, chất lượng không còn như ban đầu (ban đầu nó là HD rất nét). Bù lại thì game chạy mượt hơn, không giựt.
105 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

phông chữ loằng ngoằng quá 😁 . cứ thẳng mà làm .
Đã làm theo 1 bài trong box android. chơi đc samurai2 và chém hoa qả
HuTaNaTu
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thanks bác nhé, để tải Samurai II về test thử 😃
hauvt
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đã xem trong box game và làm theo, chơi được Samurai 2, Fruit Ninja, Nova 2
HuTaNaTu
ĐẠI BÀNG
13 năm
Báo cáo là em chơi được Samurai 2 rồi, thanks bác lần nữa :x
Kenny
CAO CẤP
13 năm
cho em hỏi thế này, nếu máy gtab7 và g-tablet lên 3.0 thì cài cái này thế driver của máy đc k ta. vì 2 em này lên 3.0 đều k có driver gpu nên k chơi game đc, và 1 cái nữa là soft này có hỗ trợ 3.0 ko

---------- Post added at 09:33 PM ---------- Previous post was at 09:31 PM ----------

en trên avt học trường em nè 😁
Vẫn chưa có gì cho HD7. Hix.
Galaxy S2 thì có phải chọn giảm hiệu ứng đồ họa không nhỉ?
lehoang84
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cho mình hỏi, Dell venue có dùng được không vậy? Chip Snapdragon 1Ghz, máy đã root.
Kenny
CAO CẤP
13 năm
tự trả lời lun 😔 not HC hjx hjx :(
Tìm trên Market nhưng ko thấy bản free 😁 thấy mỗi bản pro 1.9 ^^ giá gần 4 tiền hí hí hí
Duovo
ĐẠI BÀNG
13 năm
xoom bon chen vào đc ko ta 😁
P500 đứng ngoài cuộc vui này 😔
Blessa
TÍCH CỰC
13 năm
Sao chả thấy cái file pugin của bác chủ thớt đâu........
Không thấy file plugin nhưng GS2 của em chơi được samurai 2 rồi. Đồ họa đẹp bá chấy(không chọn reduce), đang down Dungeon Defender test thử xem dư lào. Có gì em báo cáo.
Thanks bác Vũ Hải, đã làm 1 bài nói về ChainFire3D cho anh em : )

---------- Post added at 12:43 PM ---------- Previous post was at 12:42 PM ----------

bản pro cũng đáng tiền mua lắm : ) mua đi rồi nó update hoài hoài cho , cái ông developer cho software này ở trong XDA forum đó..

---------- Post added at 12:48 PM ---------- Previous post was at 12:43 PM ----------

Có thể chơi được, vì ruột trong của Dell Venue khá tương đồng với HTC HD2, thử xem sao : )

---------- Post added at 12:49 PM ---------- Previous post was at 12:48 PM ----------

Bác có Galaxy S II rồi nhé , thật ganh tị quá đi : ) bên Mỹ chưa có bán, chắc tới cuối tháng 7 : ( ...
Chủ yếu cài game storm-brain vào chơi à, nên đâu có game nào nặng, muốn test thử cho bít thui à 😁
Thử đủ kiểu GS2 vẫn không chơi được Dungeon Defender
thanglenhat
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cho em hỏi ngoài lề 1 tý đấy là làm sao đổi đc font sang kiểu samsung như thế ạ? vì em search trên diễn đàn k thấy?
Trong phần file đính kèm đó bác.

---------- Post added at 05:31 AM ---------- Previous post was at 05:31 AM ----------

Máy mình là samsung mà 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019