[Infographic] Xem Walmart "so găng" Amazon trên võ đài

TDNC
22/6/2011 13:31Phản hồi: 56
[Infographic] Xem Walmart "so găng" Amazon trên võ đài
Nói đến cửa hàng bán lẻ, không ai xa lạ gì WalmartAmazon. Một bên là ông lớn, "tuổi đời" gần 50, sức mạnh của lão được thể hiện qua 8.500 cửa hàng ở 15 nước khác nhau. Còn một bên là chàng trai trẻ Amazon, chuyên bán hàng online, mới 16 tuổi nhưng đang có ý định bẻ gãy sừng trâu, ưu điểm: bán hàng trực tuyến, cửa hàng hiện diện ở khắp mọi nơi trên thế giới, miễn nơi đó có Internet; giá cả cạnh tranh, sở hữu nhiều thương hiệu con nổi tiếng... Và bây giờ, trận đấu xin được phép bắt đầu!

Theo Mashable
56 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bán hàng trên mạng kiếm tiền ngon vậy
1 phiếu cho amazon :bounce:
Amazon chứ ai...hì hì, sức mạnh công nghệ đang lên, hy vọng ko vì thế mà bão hòa ^^
hoaiqua
ĐẠI BÀNG
13 năm
mình cũng vote cho amazon !
wan
TÍCH CỰC
13 năm
amazon mà làm tới thôi
Mình chưa mua hàng ở Walmart bao giờ nhưng mà phải nói rằng amazon quá tuyệt. Hàng nhiều, dịch vụ nhanh. Nếu có hàng trong kho thì chỉ trong vòng 24-48 tiếng là nhận được hàng, return cũng dễ. Quá ổn 😁
Em chưa mua hàng kiểu online này mà nghe bác nói chắc phải liều thử quá :D
Ôi nhiều cái muốn mua
amazon bán rẻ hơn walmart nhưng vì kinh doanh online nên ko thể = dc walmart, walmart bán nhiều đồ quá, từ ăn uống, đò gia đình, thuốc thang, đồ nội thất, sửa chữa xe... hầu như có hết. Kroger với mấy cái mart # ko ăn dc walmart cơ mà. Tuy nhiên Amazon cũng trâu pò, mua lại dc cả zappos, thế là chơi lắm rồi, ship hàng cung siêu nhanh của ups, lại cực rẻ nếu mà là amazon prime, hầu như free shipping nếu là 2 day shipping, còn 1 day thì mới trả có 3.99us, tùy lúc nếu hàng có sẵn thì hên xui thế nào 2 day shipping lại thành 1 day shipping. Ngoài ra còn có kindle nối tiếng.
2 cái này nếu tách ra đồ gia dụng thì walmart ăn đứt amazon, ko cần bàn vì amazon ko có shipping rẻ = walmart nếu như là đồ dùng gia đình, bàn ghế giường tủ, thức ăn, thuốc thang, dụng cụ cho nhà cửa, dụng cụ cho xe hơi, làm vườn... cái này chắc có lowes' may ra cạnh tranh với walmart về đồ gia dụng
Còn về phần đồ điện tử vi tính mà ko phải là gia dụng thì amazon lại ăn walmart vì nhiều mặt hàng, có hãng cũ hàng mới (nhưng cũng sinh ra hàng fake) shipping nhanh hơn và rẻ hơn. Vật dụng j mà be bé, mua tại amazon cho sướng, cái j kích thước to thì mua walmart. Vừa dc xem hàng lại dc nó vận chuyển luôn.
;) sản phẩm bán chạy nhất: 1 bên Chuối - 1 bên Kindle
Tuy nhiên mua hàng được sờ, được nắn thật với yên tâm và đảm bảo hơn ....
Khi nào đạo đức con người đạt đến 1 tầm cao mới thì Amazon chỉ có ngồi đó mà hốt tiền :eek:
CHính xác như bạn này nói, khi nào đạo đức con người đạt đên trình độ cao ... thì Amazon mới thắng đc Walmart ,nhưng bảo đãm luôn điều này là ko thể 😁 ,,, mình thấy càng ngày đạo đức con người càng ngày càng suy thoái ví dụ như thằng Trung Hoa thì sẽ rõ ...
VOte cho Walmart càng ngày càng mạh thêm ,,, chứ Amazon ko tin tưỡng lắm :D ,,, nếu mà nó cho bán hàng 2nd chắc còn loạn ác
Tại do hàng NEW + hàng điện tử nên độ tin tưởng còn cao nên Amazon nó mới mạnh đến dậy
thời đại công nghệ thông tin bùng nổ -> vote cho amazon 1 phiếu
Đâu phải ai cũng biết IT để mua hàng đâu. Chưa kể rủi ro cao hơn khi ko thấy tận mắt, tay sờ... Vote cho Walmart !
AKMS
ĐẠI BÀNG
13 năm
ok walmart cứ phải sờ tận tay mới sướng
Kẻ tám lang, người nửa cân! Xem ra cũng khó đoán đây
Hai anh này sẽ cùng song song tồn tại.
bebe2009
TÍCH CỰC
13 năm
người việt nam mình thì chọn Amazon chắc rồi vì Wallmart "xa lạ" với chúng ta quá 😁
ken0106
TÍCH CỰC
13 năm
Một sự so sánh rõ ràng là ưu ái cho Amazon, và chưa có tính khách quan. Hầu như tất cả tiêu chí đưa ra đều để nâng cao Amazon. Nếu vậy thì tôi có thể tự so sánh với Bill Gate đó chứ. Ví dụ: tui có nhiều thời gian thư giãn hơn Bill,...

Sao không so sánh Walmart đã giúp đỡ thế giới như thế nào? Sức ảnh hưởng của nó như thế nào? Nó đã giúp đỡ cho bao nhiêu con người? Nó đã tạo ra những CEO huyền thoại nhiều như thế nào? Walmart đã nghiền nát bao nhiêu thằng nhãi nhép và cả các bô lão trong ngành tiêu dùng?

Một điều nữa: với sức mạnh của Walmart hiện nay, bạn thử nghĩ khi chuyển sang lĩnh vực bán hàng online, Amazon còn chống chọi Walmart được bao lâu? Vốn của mỗi bên là bao nhiêu? Bạn có biết hệ thống vận chuyển và lưu thông hàng hóa tốt nhất và nhanh nhất thế giới là của ai ko? Thử 1 kiểu hỏi khác: Amazon có khả năng chịu lỗ được bao lâu để giết đối thủ, với Walmart trung bình là 3 năm?

Quá vội vàng tin vào một sự so sánh chủ quan như thế thì các bác đang đi theo củ cà rốt đấy
buồn cười cái best selling product of 2010
wallmart: chuối =))
amazon: kindle
Sản phẩm bán chạy nhất 2010
Walmart: chuối
Amazon: Kindle

lol.
nếu có ai đọc về sự hình thành của đế chế bán sách Amazon thì sẽ hiểu, họ có bí quyết về quy trình từ lúc đặt hàng cho đến giao hàng không có công ty nào có thể bắt chước được chứ đừng nói đến vượt lên trên. bán lẻ online chẳng ai hơn được amazon!
CKG
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác có không share em đọc chơi cho biết đi
Có mà đến năm mùa quýt nhỉ!:p
Ủng hộ Amazon nhưng nếu ko có "mạng" thì Amazon "tèo" :hot::bounce:
amazon sẽ thắng thôi, cứ chờ mà xem

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM