Khắc phục lỗi 3rd party trên BB9700 - xài ROM Chị Na

orekasep
28/7/2011 5:12Phản hồi: 228
Khắc phục lỗi 3rd party trên BB9700 - xài ROM Chị Na
Em lập trình trên BB cũng nhiều, nhu cầu lướt net và sử dụng các ứng dụng 3rdparty vào net cũng nhiều nên quả thực lỗi này làm phiền phức nhiều quá, cũng tính chuyển qua BIS sử dụng cơ mà sau mấy ngày tìm hiểu và đọc các bài hướng dẫn của các anh em trên tinhte em thử cách up ROM của mấy anh hùng Trung Hoa thì thật ngạc nhiên, 2 hôm nay không hề bị lỗi nữa, các phần mềm em làm không cần phải khởi động lại mà vẫn vào được NET.

Em xin chia sẻ các bước (không phải em tự tìm ra mà em tìm được trên tinh tế và tổng hợp thôi ạ)
1. Tải ROM 6.0.0.448 từ Roger (chả biết các bác ấy cho là nó khởi động nhanh, thì thôi em cứ tải)
http://rom97.dauden.vn/9700M_PBr6.0.0_rel1879_PL6.6.0.124_A6.0.0.448_Rogers_Wireless_Inc.exe
(xin cảm ơn các bác dauden đã cho anh em một đường link với tốc độ thật tuyệt vời)

2. Tải file ROM tối ưu của các anh hùng Trung Hoa (em này base trên ROM 6.0.0.461):
http://u.115.com/file/dn69onny (Nguồn: http://www.bjxiaoc.cn - Bác nào thạo tiếng Trung vô đó ngâm cứu thêm cho anh em thì tốt biết mấy)

Chú ý: với windows xp thì sẽ thấy các ký tự đặc biệt không hiển thị được nên phải XÓA mấy cái ô vuông đi thì mới cài được các bác nhé []

Link MediaFire:
http://www.mediafire.com/?wc3c5y6m1imp9md

3. Cài đặt ROM của Roger trên máy tính trước
4. Cài đặt ROM tối ưu của mấy anh Trung Hoa trên máy tính (VD: c:\9700)
5. Xóa 2 thư mục Java & UMTS trong thư mục của Roger
(C:\Program Files\Common Files\Research In Motion\Shared\Loader Files\9700M_v6.0.0.448_P6.6.0.124)

6. Copy 2 thư mục Java & UMTS của ROM China vô Rom Roger (cách tối ưu rom cũng làm như vậy thôi ạ)
(Kính mong các bác đừng hỏi em tại sao ROM China nó lại fix được vì em mù tịt chả biết gì về cái khoản này chỉ biết làm và thấy hiện tượng không bị rớt NET 3rdty là em mừng rồi)

7. Tiến hành Up rom như bình thường: Có thể up bằng cách tháo PIN hoặc xài app của bác VNBB (vnBBUtils)
Cảm ơn bác VNBB vì ứng dụng tuyệt vời này

Quảng cáo

(Lưu ý các bác nhớ backup danh bạ, message và các dữ liệu trước kẻo hối hận - up ROM xong là không có cơ hội lấy lại nữa thì chết)

Em thấy có một số bài anh em hướng dẫn cài theo phiên bản trước của mấy anh Trung Hoa nhưng là phiên bản v0.3 gì đó mà em cài thử thì bị lỗi Themes. Ngoài ra thấy các bác bảo bị lỗi SMS gì nữa, nhưng trong phiên bản v4.0 tối ưu của China này em thấy không bị lỗi này (không rõ có phải nó đã fix hay chưa?)

Viết vài dòng chia sẻ với anh em, nếu có gì sai sót hoặc thắc mắc xin anh em POST bài hoặc email về orekasep[at]gmail[dot]com em xin được trợ giúp hết sức có thể.

PS: Em sử dụng SIM Vịt teo các bác nhé - Bác nào xài mobi dũng cảm thử theo cách này xem có bị cho anh em cùng biết với ạ.
228 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thấy bảo bản rom china này chạy hao pin lắm đúng ko nhỉ, chi vì ngại vụ này nên minh chua up lên OS 6, cứ bị 3rd hoài con ức chế hơn >"<
Đông Tà
ĐẠI BÀNG
13 năm
con 9780 của mình cũng bị thế, chán quá, mà reset thường ko được mà phải tháo pin thì những ứng dựng 3dr party mới online đc. ae nào biết cách fix hướng dãn cái . tksss
cucthanchay
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Đông Tà khong can fai thao pin dau ban, rs dc ma, ban an shif+ Aa ( ben fai nhe) + del . la ok
Có tón ji đau,mình dùng thay bình thuòng,quan trọng rom phai la cua rg,pin duoc 3 ngày,con ban nói up ban V4 ji đó,mình chua thủ,hiện tại mình ẫn dùng rom china,đã khác phục hoan toan 3r cho mang vina va viêtten,còn mobi chua biết,đã ủ tất cả bản rom mói ra đều that bại thảm hai,còn rom tau dùng mọt thang nay kô dính 3r phát nào,các bác ngâm cúu bản V 4 xem sao
Về khoản PIN thì em không dám nói vì trước nay máy em chuyên cài đủ loại các phần mềm từ chạy ngầm, truy cập net, bluetooth, wifi... hôm xài máy test ứng dụng nhiều thì cắm máy sạc liên tục còn thông thường em chỉ được 1,5-2 ngày là hết sạch pin rồi.
Với bác nào có nhu cầu sử dụng điện thoại ít, thi thoảng lướt NET qua gprs hay 3G thì hy vọng chắc được 3 ngày. Nếu gọi nghe để máy sóng GSM (ko GPRS, ko 3G ko WIFI) thì có thể hơn đấy ạ :giggle:
Có bác Thành - Orekasep đưa đường chỉ lối thì anh em mạnh dạn up thôi!

Nhưng ko hiểu sao mình ko download được file ROM tối ưu (http://u.115.com/file/dn69onny). Bác nào up giúp lên Mediafire thì anh em cám ơn lắm lắm!
Bác Orekasep bố trí cho anh em đường link download ROM tối ưu với...Thanks bác ,
Các bác chịu khó bấm vào cái link theo hình ảnh này nhé:

http://u.115.com/file/dn69onny (Nguồn: http://www.bjxiaoc.cn)
cantona2908
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đã down xong, tối về up, thanks bác.
Bác nào download được rồi uplên mediafire share cho anh em với. Cái vụ đuổi hình bắt chữ trên website này em không rành,hik
Thì em đã cất công QUOTE cả cái hình trên website rồi đấy bác? Link đó tải nhanh lắm bác ạ không kém mediafire là mấy đâu! Cố ráng đi bác...

Em đã update thêm link Mediafire ở trang đầu cho các bác rồi nhé.
lostmyself
ĐẠI BÀNG
13 năm
mobi giờ cũng dính lỗi 3rd rồi này, akay quá đi
Mình mobi cũng bị dính rồi, bác nào test rồi thì lên tiếng cái
cái này có người post lâu lắm rồi mà, và trên diễn đàn có cả chục topic chia sẽ vấn đề này, bác Thành sao đi sau thời đại vậy ta?
Trước đây là bản V3, bản này là V4 mà bác!
Mới up thử, vẫn bị lỗi 3rd với Mobi, restore SB khác vẫn bị. Bản full, chưa tối ưu hóa.
mình đã up bản này thì từ tối qua tới giờ ko bị nữa. lúc trước làm đủ cách như ae hướng dẫn nhưng vẫn ko đc chỉ dc 1h là rớt mạng. giờ công nhận là bản này ko bị nữa ae nào chưa thử thì up đi. thank bác chủ.
sao nhiều ý ki ến trái chiều thế nhỉ ?
bản này đã sửa lỗi sms, 3rd và chạy khá mượt. Pin không bị tụt nhanh
Chủ yếu sử dụng file của rom 461 ít của 448 và mấy file BIS client của 6.1 không biết ở rom nào
khanhbmt
ĐẠI BÀNG
13 năm
đúng rồi, ko hiểu bọn tàu nó cho cái gì vào rom nữa, mình dùng cái này được gần 1 tháng ko dính phát nào, nhưng bây h chuyển qua bis luôn rồi, cài lại bản 499 xưa nay vẫn thích bản này nhất
Mình đã chạy ok sáng giờ chưa bị out, lúc đầu cài bản full gốc thì k đc, sau đó gỡ ra cài lại bản tối ưu hóa thì ok.
Do công việc bận bịu quá đến thời gian vào tinhte support anh em cũng bị xao nhãng nên ít tìm tòi.

Tuy nhiên sau khi phát triển một vài ứng dụng khác bị dính 3rdparty nên đã chuẩn bị chuyển qua BIS Viettel để xài rồi, cơ mà sau một vài giờ mày mò và một ngày hý hoáy với các TÚT trên tinhte em thấy hết bị lỗi.

Dành chút thời gian chia sẻ với anh em dù cũng nhiều bài nói về vấn đề này. Hôm nay là ngày thứ 3 và em vẫn chưa bị dính lỗi 3rdty nên chắc là sửa được thật rồi. Về ROM tối ưu của Tàu này thì em thấy chưa hề bị một hiện tượng nào lỗi so với ROM gốc 6.0.0.461 nên các anh em cứ vô tư sử dụng (thích add tiếng Việt thì kiếm mấy file cod vô là có tiếng Việt ngay ạ)
Em up lại ROM dùng theo cách của bác chủ thớt nhưng vẫn bị lỗi 3rth. Em up xong dùng sau vài giờ lại bị lỗi, hik.
Em dùng Bold 9700 Orange, ROM v6.0.0.570, mạng Vịt-teo.
Bác chủ thớt có cao kiến gì chỉ giáo thêm ........
khanhbmt
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bản đó là base 480 + 461 mà
cantona2908
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác phải cài rom base là .448 chứ bác. E up từ hqua tới giờ chẳng bị sao cả, không lỗi sms.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019