Hướng dẫn Đọc và tạo eBook (PRC) cho Palm/Treo

dihuta
26/7/2007 4:33Phản hồi: 68
Hướng dẫn Đọc và tạo eBook (PRC) cho Palm/Treo
Palm không đọc được các eBook tiếng Việt dạng PRC (Mobipocket Reader) được tạo cho các thiết bị Pocket PC (như các eBook được chia sẽ tại trang www.thuvien-ebook.com). Palm chỉ đọc được các eBook tiếng Việt được tạo từ các tài liệu sử dụng bảng mã thích hợp. Ở đây chúng ta chọn mã BK HCM 1 Byte (Không chọn TCVN 3 cho MobiPocket Reader vì bị mất chữ ư). Để đọc eBook trên Palm ta có thể dùng chương trình Mobipocket Reader. Cách cài đặt chương trình và chuyển eBook prc sang Palm như sau:

(eBook được tạo và xem với font TVE Goudy)
  • Cài đặt chương trình
    1. Đầu tiên bạn cần kết nối Palm với máy tính bằng cổng USB.
    2. Download chương trình Mobipocket Reader cho Windows tại đây.
    3. Nhấp đôi vào file download trên để tiến hành cài đặt chương trình.
    4. Sau khi cài đặt xong, bạn chạy Mobipocket Reader trên Windows. Mobipocket Reader sẽ tự động phát hiện thiết bị Palm và hỏi bạn có muốn cài MobiPocket Reader cho Palm hay không? Bạn chọn Yes và chờ Mobipocket Reader tự download và cài đặt cho Palm. (Lưu ý là trước đó bạn đã cài đặt ứng dụng Palm Desktop cho Windows để Windows có thể giao tiếp với Palm). Nếu Mobipocket Reader không tự phát hiện thì bạn bấm vào Reading Devices bên khung trái rồi click nút Install New Device bên trên, sau đó chọn Palm OS Device để MobiPocket cài đặt cho Palm.
    (Ngoài cách trên bạn cũng có thể tự download trực tiếp và chép sang RAM hay thẻ nhớ để cài cho Palm. Download tại đây)
  • Chuyển eBook (PRC) từ Windows sang Palm để ĐỌC
    1. Đầu tiên bạn cần kết nối Palm với máy tính bằng cổng USB.
    2. Với các file eBook (.prc) đã sẳn sàng, bạn chỉ cần nhấp đôi vào nó để mở nó ra với Mobipocket Reader.
    3. Sau khi eBook được mở ra với Mobipocket Reader trên Windows, bạn click nút Send, và chọn thiết bị Palm của bạn. eBook sẽ được chuyển sang Palm.
    (Ngoài các trên bạn có thể chọn file .prc của sách cần chuyển và chép vào RAM hay thư mục eBooks trên Card, nằm ngoài cùng).
  • Lưu ý về font tiếng Việt cho eBook trên Palm đọc bằng MobiPocket Reader.
Để hiển thị tiếng Việt trong MobiPocket Reader trên Palm chúng ta dùng các font thuộc bảng mã BK HCM 1. Trong bộ font ChuTeu 2008 đã chứ đầy đủ các font hày và bao gồm 2 loại. Bạn có thể sử dụng 1 trong hai cách sau hoặc kết hợp cả 2.​
  • Cách 1- Dùng font DiHuTahoma: Sau khi cài đặt bộ ChuTeu 2008, bạn mở MobiPocket Reader trên Palm lên, vào Menu Option/References, chọn mục Fonts trên góc bên phải, Chọn Standard font là DiHuTahoma MP (1), Bold font là DiHuTahoma MP (2), Large font là DiHuTahoma MP (3) và Large bold là DiHuTahoma MP (4). Click OK để hoàn tất.
  • Cách 2 - Dùng font TVE Plain hay TVE Goudy: Sau khi cài đặt bộ ChuTeu 2008, bạn cần chép hay Hotsync 2 font TVE PlainTVE Goudy và Ram của Palm. Sau đó bạn mở chương trình Fontsmoother lên, click nút Advanced, trong danh sách các ứng dụng chọn MobiPocket, bên dưới chọn font TVE Goudy hay TVE Plain để cho phép MobiPocket dùng font TVE để hiển thị. Click nút Home để hoàn tất.

Cách 1 có ưu điểm là bản thân MobiPocket sẽ dùng font DiHuTahoma để hiển thị eBook, còn font hệ thống chọn cho MobiPocket có thể dùng font ChuTeu (TCVN3) nên kê bạn kết hợp dùng từ điển POP UP như SlovoEd hay Roadlingua (dùng font TCVN3) vẫn hiển thị bình thường. Tuy nhiên chất lượng font DiHuTahoma không đẹp như font TVE.

Cách 2 có ưu điểm và font đẹp nhưng khi dùng các từ điển POP UP sẽ không hiển thị đúng tiếng Việt.

Tuỳ trường hợp và sở thích bạn có thể sử dụng 1 trong 2 cách trên hoặc kết hợp cả hay tuỳ từng trường hợp.
---------------------------------------

2b. Cách tạo eBook tiếng Việt cho Palm

Để tạo eBook cho Palm chúng ta dùng chuơng trình MobiPocket Reader để chuyển đổi các tài liệu từ Word, HTML,... sang PRC. Sau đây là 3 bước đế tạo sách cho Palm:

Bước 1. Chuẩn bị tài liệu Word:
Các tài liệu tiếng Việt dùng để chuyển đổi nên ở dạng Microsoft Word (.doc) hay trang web (.html). Nếu là các tài liệu ở dạng khác Word thì cũng phải chuyển về Word hay Html cho dễ dàng ở các bước tiếp theo.

Quảng cáo

Bước 2. Chuyễn mã văn bản (dùng phần mềm Unikey)
Các văn bản trước khi tạo eBook, cần chuyển đổi bản sang bảng mã BK HCM 1. Sau đây là cách chuyển mã văn bản:
  • Mở tài liệu cần chuyển đổi (.doc, .html) với chương trình Microsoft Word (chon menu File, Open và chọn tài liệu cần chuyển đổi).
  • Nhấn Ctrl+A để đánh dấu toàn bộ văn bản trong tài liệu. Tiếp theo nhấn Ctrl+C để copy toàn bộ văn bản vào Clipboard.
  • Nhấn phím Delete để xóa toàn bộ phần văn bản cũ.
  • Tại System tray của Windows (góc dưới phải của màn hình), click chuột phải lên biểu tượng của Unikey, click Toolkit.
  • Tại màn hình Unikey Toolkit, chọn Source là bãng mã hiện tại của tài liệu cần chuyển đổi (thông thường là Unicode), chọn Destination là BK HCM 1, click chọn Convert Clipboard để Unikey hiểu chuyển đổi văn bản trong Clipboard.
  • Click nút Convert và đợi đến khi Unikey báo đã chuyển đổi thành công.
  • Trở lại chương trình Microsoft Word, nhấn Ctrl+V để dán phần văn bản đã được chuyển đổi trở lại Word. Lưu lại tập tin này.

Bước 3. Tạo eBook (dùng phần mềm Mobipocket Reader)
Dùng Mobipocket Reader chuyển đổi từ Word sang eBook (.prc)
  • Chạy Mobipocket Reader trên Windows.
  • Tại khung bên trái click eBooks.
  • Trên thanh công cụ click nút Import, chọn Office Documents.
  • Chọn file Word đã chuyển mã tại bước 2. MobiPocket sẽ tạo ra file PRC cho tài liệu này.
  • Bạn có thể chọn tài liệu này và Click nút Send, chọn thiết bị của bạn để chuyển sang. Hay bạn có thể tự chép các file sách sang RAM hay thư mục eBooks trên Card. (file sách được tạo trang nằm trong thư mục My eBooks của My Documents).

Kết quả eBook có thể đọc trên Palm như sau:

(eBook được tạo và xem với font TVE Goudy)

Các lưu ý quan trọng:
  • Bảng mã BK HCM 1 trên Palm không hiển thị được tất cả các ký tự tiếng Việt viết HOA. Nên có thể các ký tự viết HOA có thể bị mất hay hiển thị không đúng.
  • eBook chép vào thẻ phải cho vào đúng thư mục /eBooks thì Mobipocket mới nhận ra.
  • Phần mềm đọc và tạo eBook cũng như font ChuTeu 2008 đều được phát hành miễn phí.

Quảng cáo

68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Upload lên đây 4 fonts tiếng Việt tên là VnTimes để các bác có thể thấy được tiếng Việt sau khi chuyển sang BK HCM 1 Byte. Và có thể chọn font VnTimes cho Mobipocket Reader (click vào dấu ?, Settings, phần Reading/Fonts chọn là VnTimes để có thể đọc tiếng Việt).

Cài fonts cho Windows: Bung nén file này ra, chép 4 fonts trong thư mục này cho vào C:\Windows\Fonts.

Chúc vui.
VnTimes_BKHCM1_Fonts.zip
Hungnhon
TÍCH CỰC
17 năm
Bớ ớ Dihuta ơ ơ... chút xíu chừ khi mô tê hỉ ?? ....Nè tới cái khúc ăn thua cực kỳ hấp dẩn (đang ới à ì xèo kia cà) thì ặc ặc ặc...
Răng mi chơi chi mô mờ vô hậu rứa ??? (Hè hè giống trong phim Ngọn nến hoàng cung chưa?? hà hà)
Bài viết quá hay! Nhưng bác để ý sửa lại BlackBerry thành Palm bác ạ. Vẫn còn 1 số chỗ đấy.
fptvn
ĐẠI BÀNG
17 năm
cái khó là dùng ònt gì để đọc văn bản đó sau khi đã convert bằng unikey.

tui làm rồi, nhưng trên computer vẫn ko đọc được sau khi chuyển sang mã Bach khoa gì gì đó 1

hồi trước làm được, nhưng bây giờ quên mất rồi, hình như thiếu font đọc thì phải
Bác dihuta báo là đọc trên Palm OK. Còn đọc trên PC thì bác search trên google về các font cho bảng mã BK HCM1 là có mà.
Chắc bác dihuta để dành chiêu chuyển từ .prc sang Word hay .html
😁
Hung_mtuci
ĐẠI BÀNG
17 năm
Em nghĩ vấn đề đọc ebook tiếng Việt trên palm không phải là khó, vấn đề ở đây là sach trên Thuvien-ebook đã hoàn toàn chuyển về định dạng .prc cho PPC với Windows rồi.
Lúc trước bác Dihuta có phát triển bộ ứng dụng để convert từ .prc sang html để có thể chuyển sang .doc sau muốn làm gì thì làm. Phần mền vẫn chưa thực sự hoàn thiện vì rất nhiều file .prc khi convert sang .html đều bị lỗi nhưng đây cũng là 1 trong những giải pháp để có thể có thể đọc những cuốn sách trên thuvien-ebook sau em format lại ổ mất chtr lên mạng kiếm lại không tài nào được, nhân tiên bác nào còn giữ chtr chuyển file prc sang html cho em xin với.
Mong bác dihuta có thể dành thêm thời gian nghiên cứu cho cái phần mền convert file prc sang html trơn chu hơn.
Cảm ơn bác.
Hung_mtuci
ĐẠI BÀNG
17 năm
Chtr chuyển từ prc sang word hay html bác nào con cho em xin với
huwnglq
ĐẠI BÀNG
17 năm
Hay quá lại gặp bác Hungnhon ở đây, cho mình hỏi chút nha. Mình đã nhận được 100 ebook cho Palm bác gởi tặng, mình cũng đã thực hiện cài đặt Mobipocket reader như hướng dẫn ở trên, và chép các ebook vào thư mục eBooks trên thẻ nhớ. Nhưng không mình không thể mở được các ebook này, mình thấy chương trình chỉ liệt kê các ebook kèm theo chương trình Mobipocket reader như: Aesop's Fable thôi, vậy là sao nhỉ. Giúp mình với, cám ơn các bác nhiều lắm!
Bác dùng Mobipocket Reader trên máy tính chuyển các file eBook sang Palm, sau đó chọn các font TVE hay DiHuTahoma để đọc.
Chúc vui!
Bạn kiểm tra xem thư mục eBooks trên thẻ nhớ có viết đúng chính tả và có nằm trong thư mục ngoài cùng của thẻ không nhé.
huwnglq
ĐẠI BÀNG
17 năm
Cám ơn các Bác nhiều lắm. Mình mò mẫm một hồi thì thấy các ebook nằm trong mục eDocs chứ không phải trong mục eBooks của Mobipocket reader, tại sao thế nhỉ? xin các bác chỉ giáo thêm. Thanks
Trong danh sách (Category) bạn chọn All là ổn cả. Khỏi phải phân vân là eBook hay eDoc.
Máy Treo 600 xài được chương trình này không vậy các bác. Nếu được các bác chỉ em cài với. Tks
Đã upload lên 4 fonts cần thiết (bộ VnTimes) để các bác có thể xem được tiếng Việt của file Word sau khi văn bản đã được chuyển sang mã BK HCM 1Byte. Xem bài số 2 bên trên.

Chúc vui.

Treo 600 xài được. Bạn cài bộ font ViMobi Fonts 3.0, và xem hướng dẫn chi tiết. Bộ fonts này có thể tìm thấy ngay trong khu vực Phần mềm này.
isometric
ĐẠI BÀNG
17 năm
Cám ơn bác Dihuta về bộ font ChuTeu2008 này. Tuy nhiên ở đây mình gặp 1 bất tiện nhỏ nhỏ. Số là trước giờ mình dùng Isilo để đọc sách và có 1 số lượng sách isilo cũng kha khá, vấn đề là khi dùng FOnt Smoother và chọn font TVE Goudy hay TVE Plain thì khi trở về Isilo thì không thể đọc được nữa (vì isilo dùng font TCVN3 mà). Lại phải tắt Font Smoother đi để đọc.
Các bác có chiêu nào dễ dàng hơn không ??
Mình đã thử dùng font Dihuta trong Mobi pocket reader rồi và đọc được ebook trong Mobi lẫn Isilo, nhưng vẫn thích dùng font TVE hơn vì đẹp hơn nhiều.

1 lần nữa xin cám ơn Tinhte!!!

Iso.
À, vấn đề này đơn giản, cũng có đề cập sơ sơ bên trên. Bạn có thể click nút Advance để chọn font TVE cho Mopipocket và có thể chọn font TCVN (Chuteu ...) cho các ứng dụng khác, như isilo chẳng hạn. Khi đó mỗi ứng dụng sẽ dùng font mà bạn đã chọn.

Chúc bạn vui vẻ.
Cho tôi hỏi chút xíu là các ebooks có sẵn phải chuyển sang định dạng cho Palm trước rồi mới mở trong MobiPocket Reader của Windows và Send (to Card) đúng không?

Tôi đã thử down 1 ebook và mở trong Windows rồi bấm send luôn, kết quả vẫn không đọc được tiếng Việt, thử cả các loại fonts như bác Dihuta viết. Ebook tôi mở ra dùng font Arial.

Vậy nếu vẫn cần convert thì convert luôn sang Isilo để file nhỏ gọn hơn được không?
mấy anh ơi em đã làm theo hướnh dẫn nhưng ebook ko hiển thị được chữ 'ê'
'ư' 'ơ' vậy là sao hả mấy anh, em xài zire72 em mún đọc ebook lắm huhuhuhu
em bổ sung thêm, mobilepocket reader của em chỉ hiển thị bình thường mấy chữ kia khi em set cho nó cái font "VChuteuBD"
vậy mới lạ chứ, giúp em với
asimor
ĐẠI BÀNG
16 năm
Bác nào có thể giúp thêm em về cái Từ điển trong MobiPocket Reader với, em không sao cho nó hiển thị tiếng Việt được.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019