[Infographic] Cấu tạo kính viễn vọng không gian Hubble

TDNC
15/8/2011 16:10Phản hồi: 97
[Infographic] Cấu tạo kính viễn vọng không gian Hubble

Hubble là một chiếc kính viễn vọng không gian khá nổi tiếng của [TAG]NASA[/TAG], nó được nghiên cứu từ tận những năm 1970 và phóng lên vũ trụ năm 1990, bay trên quỹ đạo cách Trái Đất 610 km. Hệ thống ống kính quang học bên trong Hubble có khả năng thu nhận ánh sáng từ các ngôi sao hoặc vật thể cách xa chúng ta đến 12 tỷ năm ánh sáng, có nghĩa là nó giúp chúng ta nhìn thấy quá khứ của vũ trụ cách đây đến 12 tỷ năm. Mỗi ngày, Hubble gửi về Trái Đất từ 5-10 GB dữ liệu. Dự kiến đến năm 2014, Hubble sẽ ngừng hoạt động và được thay thế bởi một chiếc kính thiên văn vũ trụ lớn hơn, đó là James Webb.

Xem bản gốc bằng tiếng Anh

Hình ảnh thật của Hubble ngoài không gian

97 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

từ năm 1970 cơ ả @@
Công nghệ phức tạp quá :twins:
Mỗi ngày nó bay vòng quanh trái đất 15 lần thì đố các bạn nó bay theo chiều nào.😁

---------- Post added at 02:33 PM ---------- Previous post was at 02:31 PM ----------

Ai học vật lý chắc đều biết cái quỹ đạo vẽ như thế là chưa chuẩn lắm.
Thành viên của clb thiên văn nghiệp dư HN đây, theo bạn nói thì quỹ đạo nó vẽ "chưa chuẩn" là sao? ở trong bài của Infogra có nói gì đến tọa độ chính xác hay biểu kiến của nó đâu mà bạn biết nó vẽ chính xác hay không? Đây là quỹ đạo mô phỏng, chỉ là tương đối thôi bạn ạ, nó vễ thế rất dễ hiểu zzZZ
p/s: chủ thớt có cho post đi 4rum kahcs không, cho mình mượn ké, mình sẽ để nguồn và tác giả 😃

p/s2: Cho các bạn thích "chính xác" , lol
http://googlemodules.com/module/11214/ Module cho web rất hay về quỹ đạo realtime của Hubble, nhưng mình ko chèn mã java script vào 4rum được :-....
Trả lời dùm Tdnc: thoải mái đi bạn. Có link thì tốt, không thì cũng chẳng sao. Càng nhiều ngươid thấy có ích với thông tin là món quà tốt cho người viết rồi.
Đây là kính viễn vọng chụp hình ảnh từ vũ trụ chứ không phải vệ tinh mà bạn, đầu có kính phải chĩa ra ngoài mới đúng chứ.😁
Bay ngược vòng quay của trái đất thì mới bay được 15 vòng chứ nhỉ? Đúng k ta?
Chiếc kính nổi tiếng đã giúp ích rất nhiều cho các nhà thiên văn học 😃
Hơi ít ảnh, tiếp tục đi bác chủ.................
bài viết bổ ích cho ae, thank chủ thớt 😃
Kimhieuqtvn
ĐẠI BÀNG
13 năm
Trái đất quay từ tây sang đông, nên nó sẽ bay theo chiều ngược lại, Về bản chất nếu trái đất đừng yên thì nó sẽ quay theo quỹ đạo cố định so với trái đất. Nhưng do trái đất quay. Thành ra cứ sau mỗi vòng thì nó lệch về phía tây 1 chặng nhỏ 😁

Mềnh nghĩ là thế.
Nhà mình cũng có cái kính thiên văn tự chế , thỉnh thoảng rằm lên gác ngắm mặt trăng cũng thơ mộng phết 😃
Hubble-Một sản phẩm tinh vi nhằm để thỏa mãn trí tò mò, ham mê khám phá, tìm hiểu thế giới vũ trụ của con người! và để tìm câu trả lời cho câu hỏi rất đơn giản (mà E. Kant đã nêu ra): Ta từ đâu đến?
mr.heosua
TÍCH CỰC
13 năm
loàng ngoàng kinh khủng
ufok26
ĐẠI BÀNG
13 năm
Phóng năm 90 mà mỗi ngày nó chuyển được 5-10G dữ liệu rồi công nghệ của họ khiếp thật.
Bay quanh TĐ 15 lần mỗi ngày, mỗi lần mất 96 phút, chắc tốc độ mấy chục nghìn km/h ấy nhỉ? Kinh thật, phát triển từ năm 1970, à mà mỗi ngày gửi về từ 5-10GB dữ liệu chắc phải mua ổ cứng liên tục nhỉ, mỗi ổ 3TB? Hehe.:skip:
1970 lúc đấy nước ta mới bắt đầu khai sinh.
Em không biết khi cần thay đổi góc ngắm của kính thiên văn thì phải làm sao nhỉ.
Thật là 1 công nghệ. Nasa quả là ghê gớm!
bài viết hay nhưng chưa chi tiết lắm, mong 1 bài chi tiết hơn khi nó ở trang nhất của diễn đàn
ziniboy95
ĐẠI BÀNG
13 năm
mỗi ngày gửi về mặt đất 5-10 GB dữ liệu, mà từ năm 1970 đến năm 2014 thì 1 con số cực khủng rùi.
mắt thịt nhìn thấy ở đâu cũng là đất liền. hình gửi về nhìn thấy toàn là biển . nhìn ảnh thấy có vùng xoáy biển động. xoáy vào đất liền vào bờ gây ra bão.
Nói cái gì thế ? Post lộn thớt hả ?
cấu tạo nhìn đơn giản quá nhỉ....nước mình đến khi nào phóng lên đc ta
tận mãi từ năm 1970, khủng vãi nhể =]]

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019