Tiếng Việt cho webOS 3.0.4 - Prelude v304 - Fix Kindle

hoangtien1211
25/8/2011 13:50Phản hồi: 450
Tiếng Việt cho webOS 3.0.4 - Prelude v304 - Fix Kindle

_
Lưu ý :

chép font Prelude của những phiên bản OS cũ vào sẽ bị crash

Prelude 3.0.4 làm từ font mặc định của webOS 3.0.4 (nhiều ký tự hơn font mặc định 3.0.2)

Font Georgia đính kèm sửa lỗi Kindle

Download bộ font Prelude (v3.0.4)

Cách làm :

1. Bật Developer Mode :
-------Nhập webos20090606 vào thanh Just type, hoặc
-------Bấm phím upupdowndownleftrightleftrightbastart
-------Password mặc định của Developer Mode là để trống

2. Cắm dây nối TouchPad vào PC

3. Chọn chế độ USB

Quảng cáo

4. Chép thư mục webOSfont đã download vào thư mục gốc của TouchPad

5. Vào Windows Explorer, nhấp phải vào TouchPad, chọn eject

6. Chạy WebOSQuickInstall.jar ==> Tools ==> Linux Commanline

7. Gõ lệnh : mount -o remount,rw /

8. Gõ lệnh : cp media/internal/webOSfont/*.* usr/share/fonts

Quảng cáo

9. Restart máy

Các lệnh Linux Commandline :

Tắt read only mode : mount -o remount,rw /

Bật read only mode : mount -o remount,ro /

Chuyển con trỏ vào các thư mục : cd <đường dẫn>

Chuyển ra thư mục gốc : cd /

Xem các files trong thư mục : ls <đường dẫn>

Copy files : cp <đường dẫn 1>\<tên file 1> <đường dẫn 2>

Xóa files : rm <đường dẫn>\<tên file>

Chép nhanh 1 file 1 lần : Bật developer mode, cắm dây nối TouchPad và PC, Chạy WebOSQuickInstall.jar ==> Tools ==> Send File

Đường dẫn trong Linux Commandline :

Các file chép vào TouchPad qua USB mode : media/internal/

Thư mục font của TouchPad : usr/share/fonts

Web đã test : www.vnexpress.net, www.tinhte.vn, www.viet.rfi.fr, www.zing.vn, www.vn.yahoo.com, www.bbc.co.uk/vietnamese/, www.rfa.org, www.dantri.com.vn, www.thegioiphim.com, www.kenh14.vn, www.youtube.com, www.ngoisao.net
(thanks again to chuong2011)

Thanks to nova_ck & chuong2011
450 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cám ơn bạn trước nha
ko có chi, chúc bạn may mắn. bạn có biết phần mềm nào cho touchpad, gọi miễn phí vào số đt Mỹ ko?
shuama
ĐẠI BÀNG
13 năm
Giup minh voi bi Crash roi

Ban hoangthien oi, minh ko biet lo tay up ban font cu, cho nen khi khoi dong lai hp touchpad no bi treo o bieu tuong chu HP, ko vao duoc may, giup minh voi lam sao day, minh moi tau duoc con nay 5 bua thoi, cam in ban nhieu
mình chỉ biết 1 cách thôi, làm như sau

1/ vào đây đăng nhập rồi down webOS Doctor http://ws.hpwebos.com/webosdoctor/sorry.htm

hoặc down thẳng ở đây http://palm.cdnetworks.net/rom/touchpad/p302r0d08012011/wifip302rod/webosdoctorp302hstnhwifi.jar

2/ tháo dây USB ra, tắt touchpad : bấm giữ luôn home + power, đến khi tắt xong thì thả ra

3/ chạy webOS Doctor, next đến khi nào ko còn next được (nó sẽ bắt bạn down file cài OS khoảng mấy trăm MB)

4/ sau khi down xong + hết next được, giữ luôn nút volume up + cắm dây USB vào, nếu đúng máy sẽ hiện màn hình kết nối USB, webOS cho bấm next

5/ bấm next, đợi thôi

chúc bạn may mắn

---------- Post added at 06:20 AM ---------- Previous post was at 06:19 AM ----------

font cũ, là font mình làm version cũ, hay font của phiên bản dưới 3.0 bạn?

---------- Post added at 06:23 AM ---------- Previous post was at 06:20 AM ----------

à mình cũng mới lấy touchpad 5-7 ngày như bạn, làm bộ font này mình cũng cài lại máy hết gần 10 lần rồi, nên bạn đừng lo, hehe.
2love1989
ĐẠI BÀNG
13 năm
tình hình là giao diện ngoài front page thì ổn nhưng mà nội dung bài sau khi click vào thì lại ko đọc được. Có ai bị như em ko ạ?

Điển hình như dantri.com.vn hoặc vnexpress.net đều bị 😃
đã test,đúng như bạn nói, nhưng font trong web ko phải là vấn đề lớn, với dantri.com.vn mình nghĩ bạn add thêm times new roman sẽ xem được, bạn thử nhé

---------- Post added at 09:49 AM ---------- Previous post was at 09:41 AM ----------

Font của OS mình nghĩ đã fix được tạm thời rồi, xài tàm tạm.

còn font trong web, những app có embed web, những app đọc file office, thiếu font gì mọi người tự add thêm nhé
shuama
ĐẠI BÀNG
13 năm
cam on ban Hoangthien

Cam on ban da huong dan cho minh, chuc ban mot ngay vui ve, va co nhieu kinh nghiem chia se cung moi nguoi, cung kham pha webos, cung tai minh hay voc nen moi bi nhu vay.....

Thank hihi
vậy bạn đã cài lại được cái OS rồi phải ko,hehe, font tiếng Việt vẫn ổn chứ?
2love1989
ĐẠI BÀNG
13 năm
đây là font times new romans e đã chỉnh lại dành cho việc lướt web tiếng việt trên touchpad. Các bác down về rồi làm như hứong dẫn ở đầu bài là được.

Tổng kết lại thì các bác cài 3 loại font: Arial, Prelude và Times New Roman là khá ổn trong việc sử dụng touchpad.

Chúc vui 😁
times_font.zip
Giải pháp này hoạt động tốt 😃
times new romans chắc ko cần phải chỉnh gì đâu bạn, chép nguyên bản chắc ko có vấn đề
shuama
ĐẠI BÀNG
13 năm
Van chua duoc ban Honagtien oi, minh da sac pin roi, bay gio bam nut power cung ko len, lam sao mo may len ha ban, con cach nao nua ko ban, windows ko nhan duoc driver cua touchpad
bạn mở máy lên được ko? có hiện logo HP ko?

thử home+power lại, xem có tắt mở gì được ko.

có hiện logo HP xem như là mở được

---------- Post added at 12:03 PM ---------- Previous post was at 12:02 PM ----------

cái webOS Doctor down hết file cài firmware chưa bạn?
shuama
ĐẠI BÀNG
13 năm
Sang som nay minh da lam duoc roi, ly do may het pin, phai sac tren 50% no moi chay restore .Thank so much ban Hoangtien1211, lam theo huong dan add font chay rat tot.
Thanks. This times fonts work with vnexpress.net, ngoisao.net, dantri.com.vn. VN.yahoo.com still need a different fonts.

---------- Post added at 08:57 PM ---------- Previous post was at 08:51 PM ----------

theo minh nghi, nhung stock fonts tren may Touch Pad can phai sua doi lai va add them tieng viet vo. Thi se giup da so nhung website vietnam se coi duoc tieng Viet. Neu ban nao biet cach lam chi minh lam voi hoac ban co the sua no va upload len dum nhe.
vui cho bạn, hehe, sorry đi ngủ ko báo

---------- Post added at 10:01 PM ---------- Previous post was at 09:56 PM ----------

mình thấy toàn bộ font của touchpad cũng hơi bị nhiều, về font web, bạn cứ chép font nào web đó xài vào là xong

có bộ unicode cơ bản ở đây, http://www.fontchu.com/font/categories/allfont/Unicode_basic.zip

những lần đầu tiên add font, mình chưa add Prelude, nhưng add cái bộ ở trên, hình như xem được yahoo.vn, chỉ ko xem được m.yahoo.com, trang mobile đó phải add Prelude
yahoo.vn, bạn thử những font này nhé

Times,Times New Roman,serif

lưu ý mình ko đảm bảo
Minh thu fonts Times cua ban 2love1989, thi website cua Vnexpress.net, ngoisao.net, dantri.com.vn chay ngon lanh voi nhung fonts Viet, Trang chu va trang phu deu chay ngon lanh het. con vn.yahoo.com thi chi co Trang chu duoc thoi con may trang phu. thi bi hu het.

Coi nhu de hoc hoi. thi cac ban nen bo len website nao se chay voi 3 fonts Viet, Prelude, times, arial. Con site nao chua xai duoc thi tu tu thu nghiem coi fonts nao se chay va post len cho moi nguoi cung hoc hoi.
yahoo là khó chịu nhất, từ lúc mình xài touchpad đến giờ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019