Hướng dẫn nâng cấp bộ nhớ trong cho dòng HTC Winphone 7 (Pic & Video)

Giang Mango
27/8/2011 5:54Phản hồi: 121
Hướng dẫn nâng cấp bộ nhớ trong cho dòng HTC Winphone 7 (Pic & Video)
HƯỚNG DẪN NÂNG CẤP BỘ NHỚ TRONG CHO CÁC MÁY HTC CHẠY WINPHONE7

Cách đây gần 1 năm, HTC đã cho ra mắt một loạt điện thoại chạy Winphone7: HTC HD7, HTC Mozart, HTC Trophy và HTC Surround. Và chính trên loạt dế chạy hệ điều hành mới toanh này HTC cũng làm một điều mới toanh - Dùng thẻ nhớ làm bộ nhớ trong cho tất cả các máy Winphone7 thay vì dùng ổ flast như truyền thống! Đây hẳn là một tin không vui với những anh em yêu thích dòng điện thoại này vì lo ngại tốc độ xử lý của máy khi dùng thẻ nhớ làm bộ nhớ trong không được bằng ổ flast. Tuy nhiên, các bạn hãy cứ bình tĩnh, trong cái rủi lại có cái may và thực sự mình cảm thấy vô cùng thú vị khi bộ nhớ trong của dòng Winphone7 HTC là thẻ nhớ 😁

Trước tiên, cần khẳng định điều này: Tất cả các máy HTC chạy Winphone7 hoạt động đều rất mượt mà và nhanh, tuyệt nhiên không hề có độ trễ, lag bao giờ. Cho dù bạn thực hiện bất cứ tác vụ nào máy cũng đáp ứng trơn tru ngon lành, từ soạn tin, xem ảnh, lướt web, xem video, chơi game đồ họa nặng như Need for speed, Pes 2011...đều vô tư, không hề có dấu hiệu của sự chậm trễ, rất tuyệt. Có lẽ tốc độ truyền dữ liệu 10Mb/s - 15Mb/s của thẻ Sandisk Class4 lắp trên máy (tất cả các máy Winphone7 HTC đều được lắp loại thẻ này, chỉ khác nhau về dung lượng là 8G và 16G) là quá đủ cho mọi tác vụ thực thi trên máy. Vì thế, bạn có thể hoàn toàn yên tâm về chất lượng máy của HTC khi dùng thẻ nhớ thay cho ổ flash nhé

Tiếp theo, chính nhờ HTC lần đầu dùng thẻ nhớ thay cho ổ flash mà chúng ta - những anh em khoái vọc chiếc điện thoại của mình lần đầu tiên có thể nâng cấp bộ nhớ trong cho máy dễ dàng đến thế :D Không biết anh em thế nào chứ mình và đứa bạn thì rất háo hức làm thử vụ này, và nhân hôm nay đẹp trời, hai đứa làm thử với quyết tâm nâng cấp gấp đôi bộ nhớ trong cho Mozart 8G -> 16G (của bạn mình) và Surround 16G -> 32G (của mình). Vì lần đầu thử nghiệm nên có chụp lại vài pic và quay lại video chia sẻ cho mọi người, nếu được thì để anh em dễ làm theo, nếu không được thì còn biết đường mà tránh nghịch dại :rolleyes:

Giờ thì cùng thử nghiệm với HTC Mozart & HTC Surround nhé

Đầu tiên là tháo máy, với Surround thì khá đơn giản, có tất cả 9 ốc.

He, thẻ nhớ 16G bên trong đây rồi, thẻ Sandisk Class4 đúng như HTC đã công bố:

Giờ thì lắp thẻ 32G vào thử khởi động máy lên xem sao:

(Trước đó mình đã lên Mango beta cho em này với thẻ 16Gb theo máy)

Và kết quả là...

Quảng cáo

Máy không hoạt động khi bạn đưa thẻ khác vào. Các bạn lưu ý điều này nhé, không phải cứ đưa thẻ khác vào sau đó reset máy là nhận thẻ đâu mà phải vào boothloader và cài lại bản room gốc cho máy thì máy mới nhận thẻ(Trước có bạn cũng đã có bài dịch hướng dẫn nâng cấp bộ nhớ cho HTC Mozart nhưng đã bỏ qua mất phần này 👼)

Cài lại room gốc cho em Surround nào, trong lúc chờ cài xong thì tranh thủ mở nốt em Mozart luôn.

Có 3 ốc tất cả, sau đó mở cậy nắp nhựa trên đỉnh ra, bạn sẽ nhìn thấy 1 đầu cáp, khéo léo gỡ đầu cáp ra nhé:

Quảng cáo

Gỡ tiếp bộ khung của máy ra:

Vì phần thẻ nhớ của Mozart nằm ở bên hông nên ta chỉ cần lách tấm nhựa lên một chút thôi và dùng kẹp là lấy được thẻ nhớ của em Mozart ra rồi (cái này là kinh nghiệm đấy nhá 🆒)

Lắp thẻ 16G vào, lần này thì khỏi bật máy lên làm chi, vào luôn boothloader để cài lại bản room gốc, cũng vừa lúc em Surround đã xong:

Ola, được rồi, bộ nhớ trong 29,5G zui quá xá luôn :D tự nhiên thấy yêu em Surround lên bao nhiêu :D :D :D:

Và sau 10' cài lại room gốc, em Mozart cũng được được lên đời :D thật bõ công thử nghiệm:

Phần sau cùng là test độ ổn định, khả năng xử lý của máy xem có giảm sút gì không...kết quả mĩ mãn, mọi việc đều ok cả, chi tiết mời anh em tham khảo video ở dưới để biết thêm nhé, đây là mình quay đứa bạn mình hướng dẫn :running:

Phần 1
121 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Các chú em khá lắm..chúc các chú em sau này sẽ có nhiều bài viết thú vị hơn nữa cho anh em công nghệ cùng thưởng thức và trải nghiệm...😁
DzatBuon
TÍCH CỰC
13 năm
công lớn, rắt tiếc tớ không dùng 2 dòng trên.
Các bạn hoàn toàn có thể làm tương tự với 2 chiêc WP7 khác của HTC là Trophy và HD7
@DzatBuon Cậu tháo những dòng khác cũng tương tự
cái này nâng cấp xong thì còn đc BH ko bác ?
Các bạn mua ở đâu thì nên đến đó nhờ họ nâng cấp và giữ bảo hành cho nhé 😃
ngqnamanh
TÍCH CỰC
12 năm
@HoangGiang731989 chào anh em muốn hỏi nếu em mua điện thoại wp ở cửa hàng của anh có chế độ bảo hành như thế nào và máy ở cửa hàng có zin 100% hay không 😁
@ngqnamanh Bên mình bảo hành 12 tháng, 1 đổi 1 trong tuần đầu hoặc hoàn tiền 100% nếu khách hàng không hài lòng, phần mềm bên mình hỗ trợ trọn đời máy. Tất cả hàng mới đề là hàng nguyên zin. Bạn quan tâm có thể ghé qua topic bán hàng bên mình ở đây nhé 😃
http://www.tinhte.vn/threads/848066/#post-10615672
@HoangGiang731989 Máy mình hư bộ nhớ trong rồi. Xài đc 1 năm 1 tháng thì em nó bắt đầu dỡ chứng. Mình xài HTC Surround. 😕
ndlinhql
TÍCH CỰC
13 năm
Không phải thẻ nhớ ào dùng cũng được và không phải cứ thẻ tốc độ cao là được , WP7 rất kén thẻ việc này dẫn đến việc mất ổn định trừ khi thẻ nhớ đó đúng với loại mà máy sử dụng , đã có nhiều trường hợp lúc đầu thì không sao nhưng qua vài ngày là có vấn đề , nếu muốn nâng cấp tốt nhất là lên HTC care
Đây là danh sách thẻ nhớ tương thích vơi WP7 nếu bạn tự thay
Tương thích với Windows Phone 7
Centon: Centon 8GB Class 6
Kingston: Kingston 4GB Class 4, Kingston 8GB Class 4, Kingston 16GB Class 4, Kingston 32GB Class 4
Microcenter: Microcenter 16GB Class 2
Patriot: Patriot 16GB Class 2
PNY: PNY 8GB Class 4, PNY 16GB Class 2
SanDisk: SanDisk 8GB Class 2, SanDisk 16GB Class 2,SanDisk 16GB Class 4
Không tương thích (gắn vào không hoạt động)
A-Data: A-Data 4GB Class 6, A-Data 8GB Class 6, A-Data 16GB Class 6
Lexar: Lexar 16GB Class 6
Transcend: Transcend 8GB Class 6, Transcend 16GB Class 6
Uh, đúng là dòng Winphone7 kén thẻ nên các bạn làm cần cẩn thận kẻo vừa hỏng thẻ vừa hỏng việc. Còn mình cũng đã thử việc này với chiếc thẻ "Tàu" 2Gb Class 2, cài game Pes2011 chạy thử và mọi việc vẫn ngon lành, thực ra trước khi quay đoạn video này 2 ngày mình cũng đã thử một thẻ 16Gb Class 4 vào một chiếc Mozart khác và dùng cho đến hôm nay cũng với chiếc Mozart hôm qua mình quay phim nữa - chưa có vấn đề gì xảy ra cả 😃 Nếu có vấn đề gì chắc chắn sẽ cập nhật lên cho anh em biết đường mà tránh ngay 😁
HTC ở VN không có hệ thống HTC care riêng mà thuê công ty Hồng Quang ủy quyền bảo hành. Và chắc chắn một điều là không có hãng nào chịu làm điều này cả
ndlinhql
TÍCH CỰC
13 năm
HTC cara không nâng cấp thẻ thì đúng rồi , nhưng phải lắt léo tý chứ bạn đem len báo máy đã bị hỏng thẻ , nó thay thẻ khác lúc đó sẻ hỏi mình muốn thay thẻ nhiêu G bay h thì tùy vào tài chính của mình
Đây là danh sách thẻ nhớ tương thích vơi WP7 nếu bạn tự thay
Tương thích với Windows Phone 7
Centon: Centon 8GB Class 6
Kingston: Kingston 4GB Class 4, Kingston 8GB Class 4, Kingston 16GB Class 4, Kingston 32GB Class 4
Microcenter: Microcenter 16GB Class 2
Patriot: Patriot 16GB Class 2
PNY: PNY 8GB Class 4, PNY 16GB Class 2
SanDisk: SanDisk 8GB Class 2, SanDisk 16GB Class 2,SanDisk 16GB Class 4
Không tương thích (gắn vào không hoạt động)
A-Data: A-Data 4GB Class 6, A-Data 8GB Class 6, A-Data 16GB Class 6
Lexar: Lexar 16GB Class 6
Transcend: Transcend 8GB Class 6, Transcend 16GB Class 6
có loại thẻ nào 16g class 10 tương thích với win phone 7 ko bác. cái kingmax microsd 16g class 10 liệu có dùng đc ko
Thẻ bạn mình là thẻ Lexa 16G class 6 nè, thay vào con Mozart dùng ngon lành này 😃
ndlinhql
TÍCH CỰC
13 năm
Cái này thì mình không rõ lắm vì danh sách thẻ là lấy của XDA có lẽ còn phụ thuộc vào bản rom
cho mình hỏi con trophy có nâng cấp lên thẻ 32G đc ko vậy
MrDeath97
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thế kêu ai dán lại? Chỗ bảo hành hả? ^^
Thẻ 16G Class 6 bên mình là 1 triệu bạn nhé, bảo hành 3 năm 😃 Không cần đến thẻ Class 10 đâu, mình dùng thẻ 32G cho em Surround mà cũng chỉ Class 6, vẫn rất ok
chỗ thay thẻ đó anh ;)..thay thẻ thế này vẫn chưa cần lắm,để sau này đổi máy 32gb luôn hehehe
lúc nào e qua chổ bác nâng cấp luôn đc ko ?
MrDeath97
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bạn có thể xác nhận giúp mình là bản back up cũ trước khi nâng cấp thẻ nhớ có dùng được trên máy sau khi nâng cấp không?
Ah, cái này mình cũng chưa thử. Sẵn mình cũng đang có bản BackUp lần trước của em Mozart, để mình Restore lại xem thế nào.
Máy mình đang quét virus nên chưa làm ngay được 😃
MrDeath97
ĐẠI BÀNG
13 năm
😁. Nếu bản back up cũ mà dùng được thì chắc sắp tới các cửa hàng sẽ bán được nhiều thẻ Micro SD của Sandisk lắm đây :D.
Nếu mình không nhầm thì WP7 chỉ làm việc với 1 số hãng thẻ đặc biệt là Sandisk. Do vậy nếu nâng cấp lên 32GB có lẽ chỉ nên sử dụng thẻ của Sandisk, class 2 trở lên cho an toàn. :D. Khi nào có điều kiện về thời gian, mình sẽ đem máy qua Tomato để làm chuột bạch mới được :D.
Hiện chưa có thông tin máy Winphone nào sắp ra hỗ trợ bộ nhớ 32G, nếu bạn nào thích chiếc winphone mình đang dùng, không sẵn một khoản tiền mới để nâng cấp máy thì nâng cấp bộ nhớ cũng là một điều khá thú vị đó chứ 😃
hungle1712
ĐẠI BÀNG
13 năm
chú là người làm video nâng cấp đó lên sẽ là người thú vị nhất rồi!nâng cấp thế này cũng hay đấy😃
MrDeath97
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bạn Hoanggiang731989 cho minh hoi: co rétore lại bản back up đc ko?
Ok, chuyện nhỏ 😃 bên mình làm tất cả trong 30 phút là xong, bạn được xem mở máy, thích thì qua bên mình anh em chỉ cho cách mở máy luôn 😁

Uh, để tối về mình bảo Nguyên làm thử xem, Nguyên chuyên kĩ thuật Winphone bên mình mà, có gì sẽ thông báo cho anh em sớm
thẻ này có nhất thiết phải là thẻ Sandisk ko bác ? nếu dùng thẻ hãng khác liệu có đc ko ?
Không nhất thiết là thẻ sandisk đâu bạn ạ, mình thử nghiệm trên thẻ Lexa class 6 chạy ngon lành, ổn định, nhưng hãng khác thì mình cũng chưa thử, nhưng chắc là không sao 😃
Chà, Sandisk 32 Gb nào cũng ok hết ah? Thế mà Xda ghi chỉ có 1 số thẻ xài good😔
ko biết nếu dùng thẻ kingmax liệu có good ko nhỉ ?
😁 lắt léo thật đấy, nhưng sao vẫn thấy không khả thi lắm, anh em nào làm được thì up lên cho mọi người cùng biết :D

Chắc là được đấy, chỉ cần Class4 trở lên là được
ndlinhql
TÍCH CỰC
13 năm
:banghead: bạn mình đã làm theo cách này rồi bạn thay con moza
MrDeath97
ĐẠI BÀNG
13 năm
Vẫn đợi Hoanggiang về vụ back up 😔.
Bác thử cop cho đầy hết 32gb thẻ rồi so sánh với tốc độ thẻ ban đầu xem sao
Em có file Backup mà không hiểu sao Zune không nhận để Restore :(

Hoàng Nguyên *.*​

---------- Post added at 09:02 AM ---------- Previous post was at 08:59 AM ----------

Em đã copy full thẻ 16Gb cho con Mozart của em và chưa thấy có gì thay đổi cả.nhưng có một điều là khi vào lại các ứng dụng nặng một chút bằng phím "<--" thì thấy có chậm hơn thẻ 8Gb 1-2s.nhưng nó vẫn chưa là vấn đề 😃

Hoàng Nguyên *.*​
MrDeath97
ĐẠI BÀNG
13 năm
Oài, thế là phải làm lại từ đầu với chiếc thẻ mới à? 😔. Thành lột xác chứ đâu còn nâng cấp nữa :(.
Thì em chỉ ghi là "nâng cấp bộ nhớ" thôi mà 😁
Cập nhật 31/08/2011:
Đã nâng cấp thành công cho Samsung Focus, HTC HD7 và HTC Trophy nhé anh em 😃
Bac giang oi. Bac co the post video huong dan thao con trophy dc ko. Thank
Bên mình hiện chưa có Trophy để thử nghiệm bạn ạ 😃.Nếu bạn có thể cung cấp máy để bên mình hướng dẫn cho anh em tinhte thì mình sẽ nâng cấp cho bạn thẻ 16Gb với giá gốc(600k) 😁
tochungdo
ĐẠI BÀNG
13 năm
bac oi mua focus co duoc khuyen mai them dan man hinh hay bao da nhu ben cua hang ttmobile k a?
Bên mình có khuyến mãi thêm miếng dán màn hình bạn nhé 😃
ck2010
ĐẠI BÀNG
13 năm
tiếc quá, mình ở HCM ...
MrDeath97
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đã có cách format lại thẻ nhớ của winphone 7 rùi các bác nhé. Cá bác vào link dưới đây để xem chi tiết cách format lại thẻ. Sorry vì em chỉ post link được thui. Em đang dùng điện thoại. 😁

http://www.tinhte.vn/tin-tuc-gioi-thieu-11/huong-dan-cai-dat-wp7-mango-build-7720-cho-htc-hd2-830427/
ndlinhql
TÍCH CỰC
13 năm
focmat thẻ nhớ của WP7 rất đơn giản chỉ tháo thẻ ra gắn vô máy chạy OS Sym nào đó hoắc PC chạy linux chuyện này mọi người đã biết lau rồi mà hoặc tháo thẻ ra rồi gắn vô lại máy nó cũng tự focmat , mà cái bạn đưa là của HD2 chạy rom WP7 cook chứ không phải nguyên bản
trophy ko lên đc 32gb thì chán quá nhỉ, lên 16bg ko bõ lắm 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019