Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Fujifilm giới thiệu compact cao cấp X10, 12MP, 28-112mm F2-2.8, ma-giê

sonlazio
1/9/2011 6:29Phản hồi: 44
Fujifilm giới thiệu compact cao cấp X10, 12MP, 28-112mm F2-2.8, ma-giê

[TAG]Fujifilm[/TAG] vừa giới thiệu chiếc máy chụp hình compact X10 với nhiều tính năng cao cấp như cảm biến 12MP EXR đặc trưng, ống kính zoom quang học 28-112mm với độ mở F2.0-2.8 và đặc biệt là thân máy bằng hợp kim magie. Nhìn từ ngoài, X10 khá giống với [TAG]Fujifilm X100[/TAG] nhưng tất nhiên là nó thua kém ở kích cỡ cảm biến chỉ là 2/3" thay cho APS-C trên X100. Hiện X10 chưa có giá và phải đến đầu tháng 11 mới được bán ra.

Nếu bạn xem X10 là 1 chiếc compact thông thường thì có lẽ bạn sẽ hơi sai lầm khi mà bộ khung chính của máy được chế tạo bằng hợp kim magie còn một số thành phần bên ngoài làm từ nhôm. Đó là bên ngoài còn bên trong thì cảm biến của X10 cũng rất đặc biệt, cảm biến CMOS 12MP này cho phép chúng ta chụp những bức hình 6MP với dải tương phản rộng hoặc kết hợp 2 ảnh 6MP lại thành 1 bức hình có độ nhạy sáng cao. Cảm biến 12MP EXR có ISO từ 100-3200 và mở rộng lên 6400 hoặc 12800, tốc độ chụp 7 hình/giây ở độ phân giải 12MP và tối đa là 10 hình/giây với độ phân giải thấp hơn. Tuy vậy, X10 lại không sử dụng cơ chế ngắm kép như X100 mà chỉ có viewfinder truyền thống thôi. Theo Fujifilm, máy ảnh của họ sử dụng 3 thấu kính phi cấu cùng 1 hệ thống lăng kính đặc biệt để hình ảnh truyền đến viewfinder sáng nhất có thể trên 1 máy hình compact.

Về ống kính, X10 sử dụng ống Fujinon với 11 thấu kính chia làm 9 nhóm khác nhau, có 3 thành phần thấu kính phi cầu và 2 thành phần ống kính tán xạ thấp. Fujifilm cho biết ống kính có 7 lá khẩu, chụp macro tối đa ở khoảng cách 1cm và có chống rung quang học. Cũng như thân máy, ống kính Fujinon được làm từ kim loại để bảo đảm sự chắc chắn đồng thời giúp cơ chế zoom mượt mà hơn. Thông tin cuối cùng, X10 sử dụng màn hình 2,8" LCD độ phân giải 460k hiển thị 100% khung hình (viewfinder chỉ 85%) và flash popup có phạm vi đánh đèn 7m ở ISO 800.

Nguồn: DPReview
44 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

HUYAUG
ĐẠI BÀNG
13 năm
Nhìn giống máy cổ xài fim ngày xưa nhỉ

KHOÁI NHẤT LÀ CÁI NÀY:

Có rồi ư, nhanh thật
em được xài thử X100 vài hôm, thấy hình ảnh và màu sắc nói chung là rất tuyệt
dạo này ít bài viết về xe thế bác ^^
bữa cầm em X100 qua cửa hàng trung thu của mình đó phải không? lồng đèn bác và vợ xài dc chứ. ^^ có gì ủng hộ nhé. gần hết trung thu là mình dẹp luôn qua nghề khác
vậy con X100 của bác Bình ha bác. có khi nào nhượng lại thì hú mình được không? cũng thích ghê mà chưa dc cầm bắn thử ~.~
cÔNG NHẬN LÀ MÁY ĐẸP GHÊ.
KẾT NHẤT KIỂU NÀY
Mình nghe đồn giá em này sẽ khoảng 600$ đó mấy bạn ơi
600$ cũng có thể mua được NEX-C3, Canon 1100D, Panasonic GF3, Nikon D3000...toàn cảm biến APS-C (hoặc M4/3). Compact cũng có LX5/G12/HX9...
màu X100 tương phản đẹp thế
Fujifilm thắng với X100 vì quá tuyệt giờ có cả x10... phải thế chứ, luôn nghĩ ra cái gì đó khác chứ.
Tiếc là mình chưa mượn được X100.
vừa rồi bác Hiệp vào khu lồng đèn Q5 mà chưa kịp kêu bác ghé qua cửa hàng mình ủng hộ là mất dấu bác luôn ^^ bác Bình và Airblade có ghé qua em ủng hộ rồi
peoiumap
TÍCH CỰC
13 năm
kiểu dáng thanh thoát hoài niệm cổ xưa ... có dòng made in japan là khoái 😁 giá thì ko bít sao nhỉ
iDratini
TÍCH CỰC
13 năm
Máy đẹp quá đi mất....
Vẫn khoái DSLR hơn là compact
em xin phép lạc đề và gởi vài hình chụp bằng X100 để anh em tham khảo tông màu của Fuji nhé

Theo mình là DR rất tốt

Hình rất chi tiết và có chiều sâu

Chân dung rất tốt

Trắng đen ngon

Màu đẹp

Tiếc quá, hồi nhỏ mình không đi học vẽ, nếu không giờ ngồi cãi với bác chắc vui lắm, he he
Có hàng trăm máy chụp ra kết quả như trên, thật tuyệt, bởi vì có đến hơn 100 loại khách hàng có nhu cầu khác nhau, càng nhiều máy càng tốt, em đâu có bắt bác phải xài x100 😃
doMINo
ĐẠI BÀNG
13 năm
haha, nếu bác cho đây là "cãi" thì thôi em im lặng vậy!
mà giờ bác đi học vẽ còn kịp đấy bác ạ, nếu có gì thắc mắc khổng hiểu thì có thể pm em, đừng ngại.
chúc bác nghĩ lễ vui vẻ, chụp dc nhiều ảnh trắng đen đẹp.
Anh em tranh luận vui vẻ với nhau mà bác, càng nói mới càng vỡ lẽ ra chứ, cứ một mình tự ljân chán òm, chúc bác và gia đình an lạc
xkhoax
TÍCH CỰC
13 năm
Mĩnh cũng công nhận là gắt quá, trắng quá và đen quá nhìn nhức mắt :p
kipper180
TÍCH CỰC
13 năm
nhìn giống máy film ngày xưa, cũng đang có 1 em hỏng nằm trong ngăn bàn, kiểu dáng gần giống như này .... 😔
Mỗi một sản phẩm hướng về một nhóm đối tượng khác nhau, ví dụ giá của X100 có thể mua được Nex 7 hoặc body D7000 ngon lắm, tuy nhiên Fuji đã khôn khéo đánh vào phân vùng khách hàng biết mình cần gì ở X100 và sắp tới là X10
máy nhìn rất đẹp.
ceddtu
TÍCH CỰC
13 năm
em nay hoi cong kenh voi mình, dùng cái sony nhỏ nhỏ thôi, vì nhu cầu chỉ đến thế. ko dám đua với anh em , hjhj
yilka
TÍCH CỰC
13 năm
Con này ăn đứt Canon G12 là chắc, ngang ngửa Sony Nex C3, khoản Zoom với View Finder và F2.0 thì tuyệt quá rồi, ra sau có khác, đã biết cân nhắc nặng nhẹ từ các đối thủ 😁 Bác nào có DSLR rồi cũng nên có con này, giống như backup, mang đi du lịch là tuyệt, 600USD (giả sử giá thế) thì cũng chấp nhận đc.
Ai đang cân nhắc Nex-C3 thì nên chọn X10. Build của X10 hơn hẳn; Magnesium vs polycarbonate. Nếu vẫn là Sony fan thì thêm 100USD nữa lấy Nex-5...
Cái này Forcus thì nhất luôn ! 😁
đáng để thử đấy, nhưng lại đang cầm Nex5 rồi, mua nữa là thâm hụt ngân sách trầm trọng
quá đẹp,cá nhân em thấy hơi giống leica

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019