Camera giám sát Reoqoo

Camera giám sát Reoqoo

Chia và gộp partition trong MacOS (Leopard)

vuhai6
15/8/2008 1:58Phản hồi: 198
Chia và gộp partition trong MacOS (Leopard)
Tiếp theo bài lần trước 😃 : Chia và gộp Partitions trong MacOS <- bác nào muốn coi lại thì kick theo link này nhé.

Hôm nay em xin trình bày 5 bước đơn giản để chia thêm một partition nữa trong Leopard. Phần mềm sử dụng là Disk Utility có sẵn cuả Leopard

Bước 1:tất nhiên là chạy Disk Utility. Hiện trang ban đầu cuả máy em như sau: Đã chia ra 2 partition, 1 là cài Leopard, 1 là cài win qua bootcamp.
Muốn coi thông tin này, các bác nhớ kick vào dòng đầu tiên ở bên list partition, bên các tab bên phải thì chọn tab partition (coi hình)

Bước 2: Thay đổi dung lượng của partition Leopard

Kick chọn partition Leopard, bên phải có khung Size: đánh vào đó dung lượng mà mình muốn (coi hình)

Bước 3: Thêm một partition mới

Nhìn góc dưới bên trái cuả khung partition các bác sẽ thấy dấu "+", kick vào nó 😃

Bước 4: Đổi tên cái partition vừa tạo (không cần thiết)

Bước 5: Apply 😁

Sau khi chọn Apply, một thông báo sẽ hiện ra, chọn tiếp partition

Xong, kiếm ly cafe thôi 😃
198 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tkien
ĐẠI BÀNG
16 năm
đơn giản nhỉ? Bây giờ mới biết 😁
billho
TÍCH CỰC
16 năm
Vuhai6 ơi, Nếu làm như vậy cái Mac OS dang chạy trên ổ Leopard và dât trên đó có bị ảnh hưởng gì không?
Mình chia trực tiếp trong Leopard, không bị ảnh hưởng gì bác ơi.
@vuhai6 Bác Hải cho e hỏi tí, bác có thể hướng e cài Win 7 cho MacBook Lion 10.7.2 ko ạh, e đã làm theo chỉ dzẫn trong Tinhte, nhưng khi cài xong, tới phần set time cho win xong thì nó văng ra ngoài sau đó màn hình trắng cứ hiện liên tục, nhấn phím Option thì nó hiện ra 3 ổ cứng là Mac-Win-Recover HD, click vô mac thì bình thường, click vô win nó lại văng ra 😔....bác giúp e với

Sry, mình pík là post ở đây là không đúng, mong mọi người lượng thứ ^^!
tks aHải nhìu!!! nhưg mà Leopard của em chỉ còn 37Gb thui... bi h chia ra làm j nữa bi h?! hì...
datdiep
ĐẠI BÀNG
16 năm
Bác Hải ơi...còn cái vụ gộp thì sao k thấy đề cập đến 😁. Gộp nhưng k làm mất dữ liệu nha!
😃 Quan niệm thế này. Gộp B vào A thì tất nhiên data trên B mất, trên A còn. Các bác cứ thế mà làm.
cứ thế mà làm là làm sao vậy a.hải ^^ em xóa mất 1 ổ mà dung lượng ổ đó giờ chẳng biết nằm đâu lun 😁 anh hướng dẫn chi tiết chút giúp em nhé.
thegioia
TÍCH CỰC
16 năm
cho mình hỏi chút Hải ơi....

MBP đang sài HDD 320Gb, đang chạy MAC (270Gb) và Win (32Gb), bây giờ muốn chia 1 ổ nữa từ MAC để sài DATA chung cho MAC và Win thì làm theo cách này ổn không? hôm trước cũng chia kiểu vậy sau đó hư luôn MAC và Win....
Chia mà không ổn thì máy đâu mà em post bài này lên bác 😁 Ổ data bác để định dạng của mac thì không bao giờ có lỗi gì cả, chỉ khi để FAT thì mới phát sinh vấn đề thôi.
thegioia
TÍCH CỰC
16 năm

ổ data để định dạng MAC thì sao trên Win đọc được Hải ui?

nhưng mới cài MacDrive vô rùi, nên bây giờ coi như là xong.... :D
noobdoon
ĐẠI BÀNG
15 năm
sau khi mình chia ở định dạng Mac rồi format nó sang định dạng FAT 32 hoặc NTFS để cả 2 bên còn đọc được mà ko cần dùng Macdrive được không vậy bạn,vì mình thích đổi giao diện của Win sang giống MAC mà cứ mổi lần cài gói đổi giao diện là macdrive lại bị lổi không thể nào xem được ổ đĩa MAC
mastermilan
ĐẠI BÀNG
16 năm
Thế nếu muốn Resize Partion trong Leopard thì làm thế nào các bác nhỉ ?
😃 cái này không phải là resize thì là gì bác?
mastermilan
ĐẠI BÀNG
16 năm
Nhưng Resize cái Leopard xong làm sao để ghép phần Resize nó vào Win XP hả bác ?
Với cách này bác không thay đổi dung lượng partition Win được, mac không can thiệp vào partition định dạng win.
mastermilan
ĐẠI BÀNG
16 năm
hic
Thế nếu 2 ổ của em đều là định dạng của Mac OS thì có cách nào để chuyển free space từ Ổ thứ 1 sang ổ thức 2 không ạ ?
@mastermilan Gộp lại rồi chia lại nha bác,ok hết ak
virus404
ĐẠI BÀNG
15 năm
Anh Hải cho em hỏi: ổ đĩa của em mất 500 M, có cách nào lấy lại dc ko
ast login: Fri Jan 2 08:26:27 on console
LEANHs-MacBook:~ Macbook$ diskutil list
/dev/disk0
#: TYPE NAME SIZE IDENTIFIER
0: GUID_partition_scheme *111.8 Gi disk0
1: EFI 200.0 Mi disk0s1
2: Apple_HFS Le Anh 111.3 Gi disk0s2
LEANHs-MacBook:~ Macbook$
Và cho em hỏi chia đĩa trong Leopard mất thời gian khoảng bao nhiêu, vì em chia ko biết có lỗi gì ko mà lâu quá, em phải hủy lệnh nên mất 500M đó
Bác chủ topic cho mình hỏi với!
Trong trường hợp mình muốn cài cùng lúc 4 hệ điều hành, chia ổ cứng làm 6 partition thì có làm hại ổ cứng ko?
Mình đang tính kế để cài, Win XP, Win Vista, Leopard, Linux trên cùng 1 máy tính.
Cám ơn nhiều!
😃 theo mình thấy thì cứ chia đến 4 ổ là có vấn đề rồi. Sao bác không thử đi nhỉ :p , ổ cứng thì chắc chắn là không hỏng đâu.
Pác ơi, cho e hỏi, hình như cái ổ đã cài Leopard rồi thì chỉ có thể chia nhỏ ra chứ ko làm cho nó nhiều hơn dc nhỉ??? Ổ chứa Leopard của e bi h gần đầy rồi, trong khi ổ chứa data của e dư nhìu quá, h e mún lấy dung lượng trống từ ổ chứa data sang ổ Leopard thì e phải làm thế nào vậy???
Xin hướng dẫn cách chia 1 ổ data để vừa win và mac đều đọc dc,em đã chia 1 ổ dạng MSDOS file system nhưng trên win vẫn chưa đọc dc xin các anh cho ý kiến giúp ạ.
Em cài win XP qua VMWare
Chia ổ chỉ áp dụng cho win qua bootcamp thôi bác. Đối với máy ảo qua vmware thì bác phải vào phần chỉnh cấu hình của máy ảo (edit vitualmachine), chọn share thêm folder và partition cho máy ảo có thể nhìn thấy được.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019