Cách Gõ Tiếng Việt dạng Telex chuẩn cho Touchpad

antondat
11/10/2011 4:0Phản hồi: 162
Cách Gõ Tiếng Việt dạng Telex chuẩn cho Touchpad
Nếu bạn gặp rắc rối trong việc gõ tiếng Việt trên [TAG]TouchPad[/TAG] thì có thể áp dụng phương pháp sau đây để có thể gõ tiếng Việt dạng Telex chuẩn trên chiếc [TAG]máy tính bảng[/TAG] này. Các bạn chỉ cần tải file "text edit autoreplace" được đính kèm bên dưới bài viết về rồi chép vào thư mục gốc của TouchPad. Phần còn lại là làm hoàn toàn trên TouchPad với chương trình Internalz Pro.

Cách thực hiện như sau:
  1. Bật chương trình Internalz Pro lên, vào /media/internal/
  2. Copy file "text edit autoreplace" vào thư mục /usr/palm/smartkey/XT9/DefaultData/autoreplace/en_us (máy của mình là ship từ US nên dùng cái này).
  3. Sau đó các bạn copy nguyên cái folder "en_us" sang thư mục này: /usr/palm/smartkey/XT9/DefaultData/autoreplace-hc/
  4. Restart lại máy (vào Device info > Reset option > Restart)
Sau khi restart nếu mà chưa thấy gõ được thì chịu khó vào copy file "text edit autoreplace" copy /usr/palm/smartkey/XT9/DefaultData/autoreplace-hc/===> restart lại phát nữa.

Chúc may mắn.

P/S: Cám ơn file của nova_ck nhé

--------------------------------------------------------------------------------------------------------
Mình đang bán món này cho HP Touchad, fan nào thích chơi có giá tốt nhé
Link: http://www.tinhte.vn/may-tinh-bang-462/ban-phim-bluetooth-danh-cho-hp-touchpad-hp-touchpad-wireless-keyboad-881998/#post11161771
162 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

daikimgia
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cái này nó biến thành bàn phím gõ tiếng Việt luôn hay sao bro? nếu ko muốn gõ TV nữa,tắt nó đi thì làm sao?
antondat
TÍCH CỰC
13 năm
Ban gõ theo kiểu Telex nhé
Các bạn Copy xong xuôi thì vào text Assistent , bật On hai dòng đầu , dòng thứ 3 để OFF , rồi khởi động lại máy .
Muốn Test xem Touchpad của bạn đã gõ TV được chưa thì mở Notiz và gõ thử nhé , cứ gõ như kiểu Telex bình thường , sau đó nhấn thêm dấu cách là ra từ tiếng việt .

Cám ơn bác antondat về bài viết rất cụ thể , rõ ràng .
vuanhk10
TÍCH CỰC
13 năm
muốn tắt gõ tiếng Việt mình chỉ cần off 2 thằng đấy hở bác ?
hakkinen
TÍCH CỰC
13 năm
Bạn add thêm 1 bàn phím khác vào để chuyển đổi là tiện cả nhiều đường. Ví dụ bạn k dùng bàn phím Azerty tiếng Pháp thì copy file autoreplace vào folder đó rồi add thêm bàn phím azerty vào
Bác antodat bổ sung thêm cái phần này lên bài đầu của bác để anh em dễ cài đặt hơn.
Nếu không thực hiện bước này thì khi gõ tiếng anh nó sẽ hay bị nhảy từ => khó sử dụng.
vuanhk10
TÍCH CỰC
13 năm
Vote Sticky 😁

Lưu ý các bạn muốn copy file vào các thư mục sâu bên trong thì phải bật master mode trên Internalz pro nhé :D
vuanhk10
TÍCH CỰC
13 năm
Hè hè test phát trên touchpad 😃 :p

-- Sent from my HP TouchPad using Communities
đc rồi thanks bác!
mà quen gõ vni, giờ chơi telex đuối wá. Có kiểu gõ vni thì share nhé bác....!
antondat
TÍCH CỰC
13 năm
Mình cam đoan la khi bạn đã gõ quen telex rồi thì lại không muốn gõ kiểu VNI đâu 😁
wow, so hot....! hehe
like mạnh
hakkinen
TÍCH CỰC
13 năm
Gõ telex rất ngon rồi nhưng vẫn chưa hỗ trợ gõ trên web đâu bác ạ, mới chỉ trên phần mềm thôi. Cần thay đổi gì đó nữa, anh em tìm hiểu đi
Hic, mình đang đi làm chưa về nhà để thử món này được, háo hức ghê (vừa sắm bàn phím BT hehe)
Bác có thẻ cóp cho e cái file en_us gốc được k. Hôm trước làm e chủ quan, k back up lại. Vs cả có gì bác chỉ cho e cách add thêm bàn phím azerty. Theo như bác nói thì mình để nguyên bàn phím gốc, chỉ chọn sửa ngôn ngữ khác (ví dụ pháp) để sau có cái chuyển đổi. Nhưng e k hiểu rõ cách add thêm bàn phím là ntn.
Có gì bác chỉ bảo e với.
Em cảm ơn.
He he , cái kiểu gõ này mà dùng bàn phím BT thì chả khác gì đánh máy ngày xưa nhỉ .
Bác nào thử dùng với bàn phím ngoài rồi phát biểu cảm giác cái 😃
toanmht
ĐẠI BÀNG
13 năm
báo cáo các bác làm theo hướng dẫn của bác antondat đã thành công rồi.
cảm ơn bài viết rất bố ích.
tuy nhiên mình xin bổ sung thêm thông tin trước khi làm theo hướng dẫn của bác đạt
1. Download file org.webosinternals.preware.ipk theo đường dẫn sau: http://get.preware.org
2. Chạy WebOS QuickInstall để install file trên vào touchpad
3. Chạy preware để cài Internal Pro 1.5
4. Làm theo hướng dẫn của bác antondat.
hakkinen
TÍCH CỰC
13 năm
Nếu đã có webOS quick install thì đâu cần download ipk cho Preware nữa bác, cài thẳng từ webOS quick install luôn thôi.

Mình edit file locale.txt và tạo thêm folder vi_vi để hiện lên chữ Vi cho bàn phím tiếng Việt mà nó cứ chập chờn lúc đc, lúc k, chưa hiểu thế nào
bạn dùng internalz pro rồi vào theo đường dẫn này :
usr/palm/applications/com.palm.app.browser/source/AddressInput.js

Sau đó chọn open , để ý khoảng dòng thứ 18-20 gì đó , đoạn name : "userinput" , kind; "Input" ............
kéo sang một chút và sửa spellcheck,autocorrect bằng giá trị true .

Save và khởi động lại máy .

Sau khi làm xong thì bạn có thể gõ tiếng việt trên thanh địa chỉ của trình duyệt .
Hiện tại chưa gõ được trong khung tìm kiếm của google , nhưng cũng không sao vì khi bạn gõ tiếng việt trên thanh địa chỉ và enter thì nó cũng tự google ra rồi .

À trước khi sửa các giá trị bạn có thể dùng Internalz Pro copy thư mục nguyên bản com.palm.app.browser cho mình được không ?
Bạn copy thư mục đó ra /media/internal/ , rồi dùng USB Mode để copy ra máy tính nhé .
Vì mình sửa khá nhiều lần trong các file js nên không thể làm patch được nên muốn tìm một bản com.palm.app.browser nguyên gốc để so sánh 😃

Bạn nào rảnh giúp mình nhé , cám ơn trước .
Của bác đây nè:http://www.mediafire.com/?xo5t7eo83sh2p1i 😃
nova_ck có thể hướng dẫn cách làm trên Pre 3 được ko vì trên Pre 3 ko có thư mục source
Pre3 của mình đang đi chu du rồi , không có ở nhà nên mình không rõ cụ thể các file của nó thế nào .
Bạn copy thư mục browser của nó ra máy tính , rồi dùng note ++ để xem thì dễ thấy và chỉnh sửa nhất .
kvnight
ĐẠI BÀNG
13 năm
vậy mà bấy lâu nay mình cặm cụi add autotext cho touchpad nhờ vào bàn phím tiếng việt. Cũng add được kha khá rồi mà nản quá mới lên mạng tìm cách chuyển autotext của BB cho TP ai ngờ tìm được bài hướng dẫn của bạn! đỡ khổ rồi. không phải add từng từ nữa. Hay quá! thanks ban nhiều lắm!
Mình đã gỏ telex được, tuy nhiên không có font thích hợp để hiển thị nên toàn bị dấu ô vuông.
Đã add các fonts vào thư mục /usr/share/fonts/ :
arial, time new roman, courier, tohama, verdana, garamond, impact, lucida, comic, sanserif
và các fonts có chử đầu Ms... Nếu xem web các tựa đề thường bị ô vuông.
Vậy mình còn thiếu fonts gì xin anh em chỉ giáo. Cảm ơn rất nhiều
hakkinen
TÍCH CỰC
13 năm
Bạn thiếu font prelude, xem topic font ấy
junpeioribe
ĐẠI BÀNG
13 năm
[COLOR=[URL=http://www.tinhte.vn/misc.php?do=dbtech_usertag_hash&hash=222222%5D%5BQUOTE%3Ddeathoralive]#222222]

file này dùng gõ VNI nè 😁[/COLOR]
IUHOAHOC
ĐẠI BÀNG
13 năm
mình đã add được font TV và add cách đánh telex thành công. Thử trên web,note,chat thành công nhưng trong office không đánh được TV. Có phải là do máy mình bị lỗi gì không ........
vuanhk10
TÍCH CỰC
13 năm
me too! 😔
Cái này mình cũng bị vậy .
Mình đoán là có thể do chức năng autoreplace bị tắt trong QuickOffice , hoặc có khả năng là do font chữ ( đoán vậy ) .
Vì mình thấy khi vào soạn thảo thì có mấy font chữ rất lạ , không biết nó lấy từ đâu như wingdings,Cambria ...

Dùng Internalz Pro , chui vào thư mục quickoffice , tìm mấy file js , css của nó sửa , may ra ^^
Các bác vào thử theo đường dẫn này rồi nghịch xem sao , sửa đến đâu đánh dấu đến đó cho lành nhé .
Cùng lắm mà bị hỏng thì xóa đi cài lại QuickOffice 😃
media/cryptofs/apps/usr/palm/applications/com.quickoffice.webos/

Update

Tớ tìm ra đoạn code của nó rồi 😃 Sửa xong thì gõ tiếng việt trong QuickOffice ( file DOC ) ngon lành rồi .
Hóa ra đúng như tớ nghĩ là nó tắt chế độ check chính tả nên không gõ được TV .

Giờ các bác sửa thế này là gõ được ngay .

Dùng Internalz Pro vào thư mục này :

media/cryptofs/apps/usr/palm/applications/com.quickoffice.webos/source/

Tìm file có tên là "DocumentArea.js" , nhấn vào rồi chọn OPEN .
Rồi , nó sẽ mở đoạn code ra , các bác kéo xuống dưới 1 chút sửa các giá trị true, false như sau :

"spellcheck" :true ,
"autocorrect" :true,
"x-palm-disable-auto-cap" : true,
"x-palm-title-cap" :false ,
"x-palm-word-completions" :false
contentenditable : true

-----

Rồi xong , nhấn vào chữ Internalz Pro góc trên cùng bên trái , chọn Save File , .

Luna Restart lại máy là xong .
Giờ vào QuickOffice có thể gõ tiếng Việt trên file DOC bình thường được rồi 😃

Nếu muốn gõ tiếng Việt trong file excel thì sửa các giá trị trên cho các file :
"SheetArea.js" là xong .Cụ thể là :

"spellcheck" :true ,
"autocorrect" :true,

---
twista35
ĐẠI BÀNG
12 năm
ủa sao mình hok tìm được cái file DocumentArea.js vậy bạn

Xu hướng