[P500] Cứu máy bị Brick

wlliams
28/10/2011 14:6Phản hồi: 441
[P500] Cứu máy bị Brick
I/ BRICK

1. Nguyên nhân : Khi đang up rom bằng KDZ hoặc up rom trực tiếp LG Update thì bị lỗi

• Do đường truyền mạng (Đối với LG Update)
  • Còn đối với KDZ thì có nhiều nguyên nhân (Chưa up rom xong thì rút cáp USB hoặc thoát phần mềm)
  • Hoặc các nguyên nhân khách quan khác
  • Bản thân mình thấy quan trọng nhất là : chưa Disable LG Modern Vitual và chưa cài đủ Driver nên máy tính không nhận được điện thoại
  • Wipe mọi thứ trong Recovery (Ví dụ : Wipe data/wipe cache/...) sau đó Up Rom bằng KDZ (hoặc trực tiếp qua mạng)

2. Tình Trạng :
  • Màn hình điện thoại hiện màu vàng kèm theo chữ Emergency Mode.... Và trên phần mềm KDZ sẽ báo : PHONE WAS NOT FOUND! và ===FINISHED===
  • Hoặc đứng ở logo LG

3. Cách giải quyết lúc đó : Bình tĩnh (Vì điện thoại của bạn vẫn cứu được). Thoát khỏi phần mềm up rom. Và làm theo topic này.

Chú ý : Nếu bạn đã rút cáp USB ra rồi thì làm như sau : Tắt máy --> khởi động lên đồng thời ấn Power + Volume Down + Home (Đây là thao tác Hard Reset) Nếu máy khởi động vào được hệ điều hành thì tốt. Còn không khởi động được mà vẫn đứng ổ logo LG thì làm theo TOPIC này

II/ UNBRICK

Trường hợp 1 : Nếu vẫn giữ nguyên kết nối USB với máy tính kể từ lúc hiện màn hình Emergency Mode.... --> Bắt đầu bước 1

Quảng cáo

Trường hợp 2 : Nếu đã rút cáp USB ra khỏi máy tính. Vào chế độ Emergency Mode.... bằng cách --> Ấn đồng thời Volume Up + Back và 1 tay cắm cáp USB vào máy tính --> Bắt đầu bước 1

Bước 1 : Win7 và WinXP làm tương tự

Vào Start --> Control Panel --> System --> Device Manager --> Modems --> Click chuột phải và chọn Disable

Quảng cáo

Bước 2 : Download KDZ

Bước 3 : Cài đặt msxml.msi trong KDZ vừa tải về

Bước 4 : Download và cài đặt LG United Mobile DriverLG Android Driver

Bước 5 : Download V20I

Bước 6 : Khởi động lại máy tính. Sau đó kiểm tra xem Modem đã được Disable chưa

Bước 7 : Kết nối USB điện thoại với máy tính. Sau đó kiểm tra xem máy tính đã nhận hết Driver cho điện thoại chưa

Chú ý : Khi máy tính chưa nhận đủ Driver cho điện thoại thì các bạn không được làm tiếp bước 8. Cài lại Driver rồi khởi động lại máy tính cho đến khi nhận đủ Driver thì mới được làm tiếp bước 8

Bước 8 : Khởi động phần mềm KDZ. Select Type : 3GQCT --> Select PhoneMode : EMERGENCY (Nếu không được thì thử lại với CS_EMERGENGY) --> Chọn đường dẫn tới rom V10G vừa tải về --> Click vào Launch Software Update. Trong lúc Flash Rom không động vào phần mềm KDZ cũng như điện thoại tránh làm mất kết nối giữa máy tính và điện thoại !

Lưu Ý : Trong lúc Flash rom, sẽ có lúc màn hình điện thoại chuyển sang màn hình Emergency Mode.... Nhưng các bạn đừng hoảng hốt. Vì KDZ vẫn đang chạy. Ai mà rút cáp USB hay tắt phần mềm lúc này là bị Brick đó. Cứ để yên sau 5 phút là máy tự khởi động lại vào chế độ sạc pin. Sau đó bật máy lên. rút cáp USB ra

Bước 9 : Nếu máy dừng ở chữ Android thì --> Tắt máy --> Power + Volume Down + Home --> Máy sẽ vào màn hình Recovery --> Sau đó máy sẽ vào được HĐH

Nhảy lên vui sướng khi cứu sống cục cưng nhé !

Pass : nguyenquangtung

III/ KẾT QUẢ

Máy chạy rom 2.3.3 V20I của T-Mobile

Bạn nào thích, có thể download bản V20I của mình đã chỉnh sửa tại đây

Tất cả folder download tại đây

IV/ KINH NGHIỆM TRÁNH BỊ BRICK

• Không bao giờ được Wipe mọi thứ trong Recovery (Ví dụ : Wipe data/wipe cache/...) sau đó Up Rom bằng KDZ (hoặc trực tiếp qua mạng). Lý do : Khi đó điện thoại sẽ mất boot, nên không thể flash ROM được
  • Không bao giờ Flash rom khi máy tính chưa nhận Driver cho điện thoại
  • Không bao giờ Flash rom khi chưa Disable LG Modern Virtual
  • Khi Flash rom không làm gì tác động đến quá trình Flash dẫn đến mất kết nối giữa điện thoại và máy tính
441 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hướng dẫn thật chi tiết, hình ảnh đầy đủ, tuyệt vời, nhưng mong rằng ko bao giờ mình sẽ áp dụng bài này.
wlliams
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mong rằng bài viết của mình có hiệu quả với những bạn bị Brick 😃
ROM manager đôi khi reboot vào recovery không được đâu, tốt nhất bạn nên dùng ADB trên PC hoặc terminal trong đt gõ >adb reboot recovery xem xem có vào được không
Bạn giữ 3 phím này trong bao lâu thế? Mình giữ rất lâu nhưng nó vẫn cứ chạy dòng chữ ANDROID (Đau cả tay 😔 ).
bạn phải tắt máy đã chứ? nó vẫn đang chạy logo thì làm sao mà được?
Một thời dùng em này. Giờ vẫn thấy nhiều cái hay của nó. Nhất là cái khoản Rom. LG giờ đã khác xưa!
mình làm giống hệt bạn nói nhưng modem ko hiện lên trong device manager cũng ko có port luôn cũng ko có cái install device ở taskbar phải làm sao h hả bạn😕
wlliams
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bạn nói rõ : Bạn làm ở bước nào không được ?
mình làm đến bước 6 thì trong device manager mình ko thấy có modem+port nào của cái đt mình cả 😔
wlliams
ĐẠI BÀNG
12 năm
Rất đúng bạn ạ. Không xuất hiện vì bạn đã Disable nó đi rồi. Bạn đã làm đúng. Hãy tiếp tục bước tiếp theo. Chúc bạn thành công !
acax456
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ngày mai sẽ stick bài này vào topic mình ;))

---------- Post added at 11:59 PM ---------- Previous post was at 11:59 PM ----------

Ko có thì khỏi bạn. Qua bước tiếp theo luôn
mình làm tiếp đến bước 8 thì "PHONE WAS NOT FOUND" chả lẽ ko còn cứu được 😔
Bạn để ý đầu topic máy bác ấy brick nhưng vẫn nhận driver. Còn máy bác là đã ko nhận driver ngay từ đầu dùng KDZ trong win nó ko báo máy đã kết nối với bất kì 1 driver nào của PC rùi thì chỉ có nước lên LG nó có box chạy lại mới đc chứ cách này ko đc đâu 😃 ( mình đã bị và lên LG chờ 30p là xong )
nhưng mình đã root máy rùi ai cho bảo hành hả bạn 😔
Bạn à máy bạn đang bị màn hình vàng nó mất file hệ thống hết rùi còn đầu nữa mà root với ko root bạn lên TTBH kêu do e up = LGmobile tool nó báo 2.3.3 nên up ai dè giờ nó ra vậy coi lại dùm e là ok à 😃
Cách này có làm đc cho con Lg P350 kg bạn chủ
KHÔNG Ạ!

Gửi từ iPad 1
wlliams
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình xin trả lời bạn : Máy bạn đã cài đủ Driver rồi --> Nhưng điện thoại vẫn không thể kết nối được thì --> Bạn sang máy tính khác để làm lại từ Bước đầu tiên (Đảm bảo là thành công, bởi vì mình đã gặp trường hợp này) Chúc bạn thành công ! Mình sẽ theo dõi topic để giúp bạn cứu máy thành công !

---------- Post added at 01:09 PM ---------- Previous post was at 01:07 PM ----------

Không phải ai cũng may mắn gặp được kỹ thuật viên dễ tính như bạn. Các trường hợp còn lại đều mất tầm 2 triệu thay main mới. Mình đã hỏi TTBH rồi. Còn TH không cài được Driver thì đây là cách giải quyết --> Sang 1 máy tính khác để làm lại từ bước đâu tiên (Mình đã gặp trường hợp này)
Mình đi 2 lần đó bác 1 lần chết boot máy ko lên gì mấy ổng cũng sửa lại IMEI cũ luôn nhé 😃. 1 lần máy bị ở màn hình vàng cài đủ cách ứ nhận driver đem lên nó cũng làm lại ( quan trọng biết cách nói chứ mấy bác đem lên đưa máy kêu nó sửa mới lạ ^^ )
wlliams
ĐẠI BÀNG
12 năm
Số bạn may mắn rồi ! 😃
Có thể là zay 😃. Nhưng đọc qua Xda thấy nước người ta dùng LG p500 up rom bị chết máy đem ra BH bình thường ko như VN mình làm khó @@
aminana
TÍCH CỰC
12 năm
@wlliams ban oi minh lam theo huong dan den day thi ko chay nua
mình cũng bị và lên TTBH và may mắn như bác eee, chừ có topic này yên tâm úp rom hơn, thanks bác wiliam nhìu 😁
hình như anh đã thay đổi sang dây cáp USB khác đúng k

Gửi từ iPad 1
ĐUổi về á ạ... Ông ý nói như thế nào, anh nói rõ ra xem nào?
wlliams
ĐẠI BÀNG
12 năm
Không hy vọng gì rồi em ạ. Nó biết thừa mình nghịch linh tinh 😃
mình cũng bị brick...2 lần cơ.đi sửa mỗi lần mất 300k.nó tháo main ra,sửa cái gì đó,thấy nó bảo là lấy lại boot.hịc
wlliams
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chắc trường hợp của bạn là không thể cứu được bằng cách của mình rùi ! Hy vọng các bạn bị nhẹ
teppiway
TÍCH CỰC
12 năm
trời....thỳ bạn nói xạo nhiều vào....ừ thỳ đt e đag sài tự dưg mỡ k lên....sao cái màn hìh bị vậy kỳ zạ....nó hỏi có root k thỳ nói....root là j vậy a....tõ ra ngu ngu 1 tý hehee....thữ cắch đó sem sao
eoi775
ĐẠI BÀNG
12 năm
tình hình là lần đầu tiên máy mình bị brick lỗi Fastboot mode started, udc_start() mình vào recovery thì bị như vậy,mình tham khão bài bạn thì có lẽ làm cũng gần giống nhưng ko giống hết đc,và mình cũng có 1 số thắc mắc là vừa đầu bài trong hình cũa bạn chổ device manager có Modem nhưng trong window Xp cũa mình ko có,nên mình mới dùng USB driver trong LGPCSuiteIV cũa thẽ nhớ điện thoại cài driver LGBluetoothDrivers_WHQL_Ver_1.1 sau đó nó nhận đc modem(Lúc này vẫn chưa gắn cáp đt chĩ cài driver)trong modem của mình có LGE Vỉttuall Modem nhưng trong hướng dẫn hình cũa bạn ko có LG Vituall modem(ko biết cài đúng hay sai nữa),tiếp theo là bạn hướng dẫn
gắn cáp USB vào máy tính,đè tỗ hợp phím Volume Up + Back và vào đc Emergency Mode thành công,máy báo thiếu driver mình vẫn đễ đó kéo sang 1 góc khác,sau đó mình vào trong modem của device manager có hiện thêm dòng giống cũa bạn là LGE Android Platform USB modem.tức là mình có 2 dòng LGE android platform USB modem và LGE Virtual modem(bài hướng dẫn cũa bạn thì chỉ có 1),mình làm theo hướng dẫn Start --> Control Panel --> System --> Device Manager --> Modems --> Click chuột phải và chọn Disable .Thì mình tới bước system->Hadware->device mânger mình chọn chuột phãi vào modem thì chĩ thấy 2 dòng scan for harddware change và properties thôi ko thấy Disable đâu cã.Nhưng mình cũa có thử hết 2 trường hợp là disable LGE android platform USB modem và disable LGE Virtual modem(mình làm từng cái).Bước 2,và B3 ,B4,B5 mình làm như bạn hết và mình vào device manager kiễm tra thì thấy máy nhận đũ driver(ko thấy dấu màu vàng)nên có lẽ là nhận xong,nhưng qua bước 6 thì mình ko có reset tại vì mình ko có chọn disable modem đc nên mình ko làmmình nghĩ có lẽ xong nên vào KDZ_FW_UPD làm các bước nhưng vẫn bị báo ko tìm thấy phone,thữ nhiều lần vẫn bị vậy.Máy mình vẫn còn nhận đc driver nên chắc nghĩ cứu đc mong anh em chĩ giúp cám ơn nhiều lắm.
wlliams
ĐẠI BÀNG
12 năm
Có lẽ bạn nên nhờ ai làm cho hoặc sửa qua teamview được thì sửa. Mình không ở Hà Nội. Không thì mình làm cho bạn luôn.
eoi775
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình ở tp hcm ko phải ở ha nội đâu bạn wiliams,mình ở quận 8,còn 1 cách cứu brick là http:http://www.tinhte.vn/f280/cuu-fastboot-lg-p500-khong-mat-du-lieu-932983/ ,mình làm theo nhưng tới chỗ Android SDK Mình cài tùm lum hết nên ko biết cài đúng hay sai vì ko có hình hướng dẫn,mình copy 3 dòng trong hướng dẫn vào Run->cmd thì nó báo not gì đấy mình nghỉ là ko thành công có lẻ do mình cài sai bước Android SDK,bạn wiliams hay ai dùng cách Android SDK Java cứu brick thành công rồi có thễ dùng teamviwer cứu dùm mình qua yahoo :alo_anhyeuem89.Mình cảm ơn nhiều lắm:giggle:
acax456
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bạn cài đầy đủ driver cho máy chưa?
Vào sdk down cái google driver. Kiểm tra coi nó báo installed hay chưa?
eoi775
ĐẠI BÀNG
12 năm
bạn acax456 hiện đang online bạn ép yahoo mình nói chuyện đi bạn alo_anhyeuem89.thanks
acax456
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ồh. bây giờ mình phải đi học. Bạn add acax456 đi. Có gì tối nc 😃 cứ vào sdk nó sẽ hiện ra cái bảng check tùm lum. Bạn tìm cái nào ghi google driver và sdk flatfom gì đó down rồi thử lại xem. Tốt nhất down hết mấy cái nó tự check

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019