[GALAXY S2-I9100G] Hướng dẫn Root + up rom - Update Jelly Bean 4.2.1

harrynghiem
12/11/2011 7:48Phản hồi: 60.699
[GALAXY S2-I9100G] Hướng dẫn Root + up rom - Update Jelly Bean 4.2.1

Hướng dẫn up rom cook Jelly Bean (4.1.1) từ CM10 (Thks to Kutomo)

Nội dung dưới đây chỉ dành cho Gingerbread rom (2.3.x)

1.Cách về downloading
Cách 1:
Dùng tổ hợp 3 phím cứng Volume Down + Home + Power. Tắt máy, sau đó đè và giữ 3 phím cùng lúc, S2 sẽ về chế độ Download Mode như hình dưới.

2.Cách về CWM recovery
  • Cách 1: Dùng 3 phím cứng Volume Up + Home + Power. Tắt máy, sau đó đè và giữ 3 phím cùng lúc S2 sẽ về chế độ CWM như hình dưới đây

3. Hướng dẫn root cho I9100G

HƯỚNG DẪN ROOT KHÔNG THAY ĐỔI KERNEL

Quảng cáo

BUT MÁY SẼ KHÔNG CÓ CWM RECOVERY ĐỂ UP ROM COOK

DOWNLOAD - XEM HƯỚNG DẪN
Root máy sẽ giúp ta có quyền admin của ROM để có thể can thiệp sâu vào hệ thống của S2 hoặc cài những phần mềm đòi hỏi quyền root mới sử dụng được.

Cách thực hiện
  • Download và cài đặt driver tại đây
  • Download công cụ cập nhật Odin tại đây.
  • Download root Kernel tại đây về PC;
  • Đưa máy về Download Mode & mở Odin lên;
  • Cắm cáp nối S2 với PC trên Odin sẽ nhận cổng COM màu vàng;
  • Chọn PDA chỉ đến root Kernel đã down ở trên;
  • Đảm bảo Odin đã check vào "Auto reboot" and "F. Reset Time". Mặc định đã check sẵn;
  • Nhấn Start, đợi khoảng 10s S2 sẽ reboot lại. Kiểm tra xem máy đã root chưa bằng cách trong list menu sẽ có 1 icon là superuser hình đầu lâu hoặc bạn có thể cài thử những apps yêu cầu máy đã root để kiểm chứng.
4. Cách xóa tam giác vàng khi khởi động

Sau khi root máy khi khởi động máy ở màn hình chữ Galaxy S2 có hình tam giác màu vàng (không sao cả) nhìn hơi khó chịu tí thôi. Sau đây là cách hướng dẫn bỏ tam giác màu vàng và vẫn có root.

Tại sao khi sau khi root máy thì bị tam giác vàng? Tam giác vàng là biểu tượng cảnh báo can thiệp vào hệ thống, do chúng ta root máy qua odin từ downloading. Tuy nhiên cách hướng dẫn dưới đây là cách lách up lại kernel root không qua Odin nên máy sẽ không hiện tam giác vàng nữa.

Quảng cáo

Để máy mất tam giác vàng và vẫn có root. Yêu cầu phải thực hiện đầy đủ các bước dưới. Ngoài ra có thể dùng JIG cắm vào cổng micro USB sẽ mất hình tam giác.

Sử dụng soft ktool

1. Download ktool từ market và cài vào máy.
  2. Mở ktool lên và nhấn Dump current kernel
  3. Nhấn vào Reboot to Downloadmode và dùng odin flash kernel stock bất kỳ or có thể download tại đây
  4. Sau khi flash lại stock kernel qua odin máy reboot lại và mở ktool lên.
  5. Chọn Flash kernel from /sdcard/zImage
  6. Chọn reboot.
5. Backup IMEI
Việc backup IMEI này không bắt buộc. Tại sao lại phải backup. Vì đã có 1 vài trường hợp up ROM thì IMEI của máy bị mất hoặc bị thay đổi, rủi ro xảy ra rất thấp. Tuy nhiên, để anh toàn anh em nên backup IMEI cho máy phòng khi bất trắc. Khi mất IMEI máy sẽ không có sóng. Hiện tại có 2 cách backup. Tuy nhiên, Harry hướng dẫn cách backup bằng app có tên là ktool (Download & cài đặt từ market) được phát triển bởi 1 thành viên bên XDA.

Cách 1: Sử dụng ktool từ market

Sử dụng công cụ này rất đơn giản, yêu cầu máy đã root & tiến hành cài đặt ktool vào S2. Sau đó, mở Ktool lên chọn Backup EFS to ... nó sẽ tạo ra 1 file tên là efs.img có chứa IMEI của máy vào sdcard. Anh em copy file này vào PC để lưu trữ. Khi cần restore anh em chỉ cần mở ktool này lên & chọn Restore EFS from ... là xong.

Cách 2: Sử dụng EFS Pro tool

Hướng dẫn sử dụng
  • Download EFS bản 1.2.6 về PC tại đây và giải nén ra.
  • Để sử dụng được EFS tool yêu cầu PC phải cài đặt Microsoft .Net Framework 4.0.
  • Trên phone vào setting/Applications/Development/ Check vào USB debugging.
  • Cắm cáp USB nối phone với PC.
  • Trên PC chạy file EFS Pro.exe trong file zip vừa down về.

• Đợi 1 lát khoảng 3p trên PC sẽ hiện bảng EFS Pro sẽ có 2 phần backup và restore. Lúc này bạn quan tâm phần backup sẽ có 2 loại backup có đuôi *.img or *.tar và 2 tùy chọn nơi lưu trên thẻ nhớ & trên PC (Tuy nhiên anh em đừng chọn lưu trên PC vì nó chưa hoạt động) ==> Sau khi chọn xong nhấn Backup EFS.

• Sau khi nhấn Backup cần thời gian để EFS Pro thực thi và lưu file backup trên internal SDcard của phone. Bạn vào đường dẫn EFSProBackup sẽ thấy file. Bạn nên copy lư u trữ thêm tại PC.

6. Danh sách các rom + kernel cook

7. Hướng dẫn up rom tiếng việt

Đây là bản FW DXKJ1 - 2.3.6 có tiếng việt. Anh em có thể up bản FW này để mang đi bảo hành chính hàng mà không lo vụ root máy or up rom cook.

Link download gồm có 2 file, sau khi down về anh em dùng win raz để merge lại sau đó để bung nén but chỉ nên quan tâm đếnI9100GDXKJ1_I9100GOLBKJ1_I9100GDZKJ2_HOME.tar.md5.

Bản stock kernel DXKJ1: http://www.mediafire.com/?628kw68nc3kh5oc

Hướng dẫn cài đặt
  • Download và cài đặt driver tại đây
  • Download công cụ cập nhật Odin tại đây.
  • Đưa máy về Download Mode & mở Odin lên;
  • Cắm cáp nối S2 với PC trên Odin sẽ nhận cổng COM màu vàng;
  • Chọn PDA chỉ đến FW vừa down ở trênI9100GDXKJ1_I9100GOLBKJ1_I9100GDZKJ2_HOME.tar.md5;
  • Đảm bảo Odin đã check vào "Auto reboot" and "F. Reset Time". Mặc định đã check sẵn;
  • Nhấn Start, đợi 1 lát S2 sẽ reboot lại.

60.699 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bác có bản rom DZKH5 cho con này không up em xin với.
@vanthangsmc Bạn đã làm cách mình hướng dẫn chưa, làm đến đâu rồi
@vanthangsmc bạn nên nói từng bước bạn thực hiện ntn . và tới đâu thì bị như vậy ra cho bác havenoname biết thì bác ý mới có cách giải quyết chư. tự dưng bác kêu máy bị nv ai mà biết nó làm sao
@knowledge87 bạn flash cwm tạm sẽ có fatory rết nhé
Hướng dẫn up FW chính hãng cho I9100G

@vanthangsmc bạn vào cwm rồi fullwipe hết đi rồi up lại xem ntn
@harrynghiem Ai cho mình xin cái rom stock up qua kies đc với mình up mấy rom stock rồi nhưng không hỗ trợ nâng cấp qua kies.Mình đọc thấy bảo rom không hợp với khu vực vậy cho mình hỏi rom stock nào ở mình nâng cấp qua kies đc vậy cho mình xin link với .Thanks !
@thap8x Bạn có thử up stock vn chưa?

Sent from my GT-I9100G using Tapatalk 2
@harrynghiem gh
woo, có rom cook cho I9100G rùi, thử xem
Ở post#1 ấy còn link gì nữa

Sent from my GT-I9100 using Tinh tế
duc_knight
ĐẠI BÀNG
8 năm
@harrynghiem lên diễn đàn CyanogenMod có đó bạn.
Rom rom cook ở đâu cho xin cái link
huhuhuh mình chayj đc tới khúc nó báo install from sdcard complete xong minh ấn nú power mà chả thấy chữ nào có reboot phone now cả mấy bạn giúp mình vs

---------- Post added at 08:38 AM ---------- Previous post was at 08:33 AM ----------

hihihih mình làm đc rồi.
e cũng bị thế này but chưa làm được. bác giúp e với. đang méo hết cả mồm 😔 hix
kungvn
CAO CẤP
12 năm
Cái này có vẻ ít người dùng.

sao mình up rom cook này xong thj vào wifi ko đc vây? mấy bạn giúp mình với ....?
Giờ nhiều lắm rồi, do con i9100 ko còn bán nữa, giờ mua toàn i9100g thôi

---------- Post added at 11:40 AM ---------- Previous post was at 11:39 AM ----------

Ko vào dc là bị sao, mô tả hiện tượng

bật wifi lên mà nó chả nhận, tự động tắt lại wifi
Flash kernel stock qua odin xem

bạn hướng dẫn mình đc ko? mình mới dùng s2 nên rất gà hic hic
Bác nào dùng room này rồi cho ý kiến với nhé
Đọc đi, đọc lại vẫn chưa thấy có bản rom DZKH5, đành chờ thêm thời gian nữa vậy, hic
@havenoname Ừm. Sắp có rồi.
@Nhật Anh champion cha nội còn lôi từ thời nguyên thuỷ ra đây ah
harrynghiem có biết vì sao mà Samsung lại ko dùng Exynos nữa mà chuyển wa dùng TI OMAP ko? Cùng 1 model mà dùng 2 chipset, gây ra sự phân mảnh ko đáng có 😔
không bạn ah, có thể họ dành chip eyxnos cho Note, cũng giống i9000 với i9003 thôi ;)
Em gà mờ về vụ này quá có bác nào up clip hướng dẫn không ! tks nhiều
qua đây xem video, cách làm như nhau but khác bản rom thôi http://www.tinhte.vn/f280/galaxy-s2-huong-dan-chi-tiet-up-rom-tu-z-lien-tuc-update-video-795985/index1303.html#post11938522
@harrynghiem anh harry ak` em root xong ok nhưng không xóa đc tam giac vàng
Anh hướng dẫn lại flash kernel stock làm ntn ? đc không
@thap8x Bạn xem lại post#1, mục 4 nhé, làm cách 1 là okie nhất
Ai có rom+ root chính hãng của i9100G màu trắng cho mình xin nhé...tốn pin quá đành phải backup @@
hic, e cũng có con s2 trắng 9100g, tốn pin óa đi bác ạ, ko làm j mà 1 ngày là sạch 😔
Trắng hay đen đâu có quan trọng gì đâu, đều là "Gấu" cả mà
@MLTMKC bác up lại 4.0.4 stock đi, ổn định ngay
Các bác cho mình hỏi. Mình đang xài I9100G thì nên up room và kernel gì để làm máy bớt nóng và đặc biệt pin được trâu hơn không ?
Hiện tại chính hãng VN chỉ có I9100G nên pro nào tìm các lựa chọn room + kernel để giúp anh em với. Đa tạ nhiều.
@darkkenty là sao bạn,mình không hiểu về đt lắm,bạn chỉ chi tiết đượcko
khi mình ấn volum up+home+power thì nó ra như cái ảnh dưới đây,không có dong wipe data
darkkenty
TÍCH CỰC
11 năm
@knowledge87 Ban dua may minh ve download mode. Volume down + home + nguon
@knowledge87 Máy này chắc ko phải của samsung rồi.
@knowledge87 Máy bạn chưa root à. Thế thì chỉ có down firmware mới nhất về, r flash qua odin trên máy tính thôi.

Sent from my GT-I9100G using Cyan Xparent Tapatalk 2
I9100g khoonh có nhiều sự chọn lựa về rom + kernel đâu bạm, hy vọng tgian tới cộng đồng sẽ đông hơn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019