Android 4.0 lộ diện trên chiếc HTC G1

Ginerbread
24/11/2011 6:27Phản hồi: 144
Mặc dù chiếc điện thoại thông minh "Google phone" chạy hệ điều hành Android đầu tiên trên thế giới là [TAG]HTC G1[/TAG] ([TAG]HTC Dream[/TAG]) đã có tuổi đời đã 3 năm nhưng các lập trình viên luôn biết làm mới chiếc điện thoại thuộc hàng "lỗi thời" này bằng việc đưa ra các bản rom cook nhằm giúp nó bắt kịp thời đại. Xét về cấu hình thì G1 có vẻ chả nổi trội gì mấy so với các smartphone hiện đại bây giờ nhưng chính nó lại gây hứng thú cho lập trình viên jcarrz1 từ diễn đàn XDA-Developers. Anh ta vừa đăng lên Youtube một video trình diễn chiếc điện thoại G1 của mình đang chạy phiên bản Android mới nhất - Ice Cream Sandwich ([TAG]ICS[/TAG]).

Bạn có thể tham khảo về bản rom 4.0.1 của tác giả tại diễn đàn XDA-Deverlopers tuy nhiên rom này chưa hoàn thiện và còn 1 số lỗi chưa khắc phục được là Wifi, Bluetooth. Vì cấu hình yếu nên việc chạm vuốt có vẻ khó khăn và có độ trễ nhiều nhưng cái quan trọng hơn là nó đã cho ta thấy được rằng ngay cả một chiếc điện thoại cấu hình kém như G1 còn có thể chạy được phiên bản Android mới nhất. Vậy thì chắc chắn các đời smartphone sau này hứa hẹn sẽ được nâng cấp lên Android 4.0 trong thời gian sớm nhất mà không lo sợ cấu hình không đủ mạnh.

Nguồn Engadged
144 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mượt mà phết nhỉ? ;)Có ai có HTC G1 thì làm thử 1 phát xem.
lag như gì vậy mà mượt gi trời :no6xn:
iaku
ĐẠI BÀNG
12 năm
cứ phải dùng 4.0 để làm gì khi mà nó cứ giật đùng đùng, nặng máy, ko ổn định nhỉ ?
chẳng khác nào chiếc PC cổ chip celeron 1,6ghz, ram 256mb mà đòi chạy window 7
có phải là tác giả muốn dùng đâu chẳng qua là muốn thử xem khả năng của G1 đến đâu, còn nếu thích thì chắc là ổng cũng không thiếu máy để dùng đâu
vấn đề là người ta cài chỉ để thỏa mãn thú vui vọc máy thôi
mrsun22
ĐẠI BÀNG
12 năm

Cái quan trọng hơn là nó đã cho ta thấy được rằng ngay cả một chiếc điện thoại cấu hình kém như G1 còn có thể chạy được phiên bản Android mới nhất. Vậy thì chắc chắn các đời smartphone sau này hứa hẹn sẽ được nâng cấp lên Android 4.0 trong thời gian sớm nhất mà không lo sợ cấu hình không đủ mạnh.
nam470
ĐẠI BÀNG
12 năm
Sao trên tinh tế vẫn tồn tại văn hóa bóc tem nhỉ? Vô duyên quá
hình như tại giống bên LX.us ý mờ suốt ngày tem với phiếu
tinhte là 4r.về công nghệ chứ không phải 4r cho mấy Teen mà tem với phiếu, nên Tem là ra đảo làm Robinson cho chừa :p
Bạn thông cảm những người thích tỏ vẻ ta đây vậy mà. Cái gì cũng bóc trước hết có ngày. Kệ mình đi sau chắc ăn. Giống như con Cún nhà tôi quăng cái gì nó cũng chụp trước (bóc t..) cho nên riết thành thói quen hễ quăng là lụm liền. Bữa nọ tui quăng cho 1 cục ... thế là bóc "t.." trước luôn. hê hê
nam470
ĐẠI BÀNG
12 năm
Có những người vẫn "bóc tem" nhưng không khiến cho người khác khó chịu, còn một số người thấy 1 bài mới là "bóc tem", "mình là người dẫn đầu",... nói chung là kém lắm. Vì họ không đọc xem bài viết cái gì, mà chỉ là đánh dấu thể hiện chút thôi bạn ạ.
ricardotr
TÍCH CỰC
12 năm
Quá hay, kiểu này bé glx s1 của em cung có thể đua đòi được rồi
Thích nhỉ , hàng HTC rất được các hacker chuộng
HTC đứng đầu thị phần ở Mỹ.
Tin vui cho các fan ruột và tín đồ android
Càng nhiều thông tin về 4.0, càng mong em nó sớm được cập nhật cho em Arc để vọc.
costan
ĐẠI BÀNG
12 năm
chạy thì được đấy ,nhưng không được mượt , os nó ngốn hết ram+ cpu thì sao load dc app vs game 😁
hờ, hay nhỉ ^^, cũng 1 thời dùng G1 đây, nhưng màn bé nên hơi nản!
con máy này có từ lâu rồi mà jo vẫn chạy dc android 4.0, nhìn nặng nề quá nhỉ hình như màn hình cảm ứng điện trở phải ko các bác?
điện dung đấy. mà "trở" chứ "chưa nghe cảm ứng điện chở" bao giờ
hi bị bác bắt lối chính tá rồi.đoc lại mới biết lối,cảm ứng điện dung mà nhìn vuốt mạnh thế nhỉ.android 4.0 nặng quá máy này chạy vất vả
nó là cảm ứng điện dung đó bác, nhưng người ta bắt nó chạy ICS thì quá giật nên mới phải vuốt mạnh thế.
Clip này chỉ muốn chứng minh là 1 chiếc Android phone "thời thượng cổ" như G1 mà còn chạy đc ICS thì các máy đời sau ko lo ko chạy đc, chỉ có điều là có chạy mượt, ko lỗi vặt hay ko thôi
tại giật quá nên phản hồi của máy nó chậm đấy bác
kimanbn
TÍCH CỰC
12 năm
Nhanh và Mượt quá.👽 1 ông già cưỡi Lamborghini
tuuquy
TÍCH CỰC
12 năm
Ví nhầm rồi bác. Đại gia cưỡi Công Nông chớ!
Tạm biệt một người bạn ra đảo 👼
nbkpr0
TÍCH CỰC
12 năm
chậm rì ………:|
brothers
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác kia bị Ban oan thế, bài có nội dung mà. Văn hóa bóc tem thì có sao
G1 mà chạy 4.0 thì quá siêu. Bái phục.
kipper180
TÍCH CỰC
12 năm
cái này chứng minh ai cũng có thể ăn bánh kem, cơ mà ngon hay ko thì phải xem lại !
xathu555
ĐẠI BÀNG
12 năm
oak cấu hình em này bt mà... vẫn lên dc mới kinh!
Lên làm j cơ chư nặng máy , no flash 2.3 cho lành
đây gọi là bò không phải chạy . hi:rolleyes:
HD2 đang chạy, cũng ko dc smooth và còn delay vì chưa có driver của GPU. Nhưng nhìn chung khá ổn, ko đến nỗi như em G1 này hehe, dù còn 1 số lỗi như camera k hoạt động, headfonejack,... nhưng nhìn chung trải nghiệm thú vị 😁
bác chạy thử bản này ICS 4.0 , tui cài bản này trên con HD2 nó chạy rất nhẹ và rất mượt,không hề bị khựng hay delay gi cả, pin cũng khá ổn, máy tui còn 65% để qua đêm từ 10h pm đến 8h sáng ngày sau nó xuống 55% , Blue,3G,wifi đều chạy ngon , chụp hình quay HD không bị khựng máy . tui sài được 4 ngày rồi đánh giá khá tốt .
link em nó : http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1356362
Hàng này hàng nhái bác à, chỉ xài cái laucher và theme của ICS thui ^^, base là của MIUI 2.3.7 😁 MIUI thì đúng là mượt rùi, tất cả mọi cái đều hoạt động tốt là tất nhiên. Nói chung mình chạy ICS chỉ để trải nghiệm thử thui, chứ cũng ko khoái. Xài được 4 ngày bít hết rùi, nên đang quay lại với Sense 3.5 ^^
Mình chạy bản xịn 4.0.1 đàng hoàng, nên không cách nào fix lag được, vì chưa có driver cho GPU.

Anyway, thanks bác đã nhiệt tình giúp đỡ ^^
Giời ạ, bác tí tởn ít tí cho anh em nhờ, ngay đầu topic là chủ topic trên đã bảo ROM MIUI và có chụp hình lại luôn, rồi mới đưa cái launcher 4.0 vào, thế mà bác ngó sao ra ICS 4.0
Phục bác thật =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019