Thủ thuật đổi server A-GPS cho N9

soleil14
25/11/2011 9:29Phản hồi: 55
Thủ thuật đổi server A-GPS cho N9

Một số bạn dùng N9 có nói là GPS của các bạn ấy lock-on hơi chậm . Một trong những nguyên nhân có thể là do server A-GPS của Nokia hơi chậm . Trên N900 thì có setting rất rõ ràng để lựa chọn server A-GPS nhưng trên N9 thì tìm hoài không có 😃. Sau đây mình xin hướng dẫn cách đổi server A-GPS cho N9 của các bạn .

1. Bước đầu tiên như một thói quen hàng ngày đó là mở Terminal lên và lấy quyền root :

2. Bước tiếp theo là cài chương trình để chỉnh sửa file tên là nano ( bạn nào đã cài rồi thì bỏ qua nhé) . Các bạn cũng có thể dùng chương trình Vi có sẵn nếu biết dùng :

3.Tiếp theo là dùng nano để mở file config GPS ra :

4. Các bạn sẽ thấy thông tin như sau :

5. Tiếp theo là chỉnh server nokia : supl.nokia.com trong dòng PrimarySuplServer thành server của google : supl.google.com

6. Ấn Ctrl +X để save file , tiếp theo là Y để chọn Yes và Enter để thoát chương trình .

7. Khởi động lại máy và test thử GPS của các bạn 😃

Quảng cáo

PS : phương pháp này mình giới thiệu để các bạn có thể có thêm lựa chọn server A-GPS chứ không chắc chắn hoàn toàn sẽ tăng tốc độ lock-on GPS của các bạn . Hãy chọn server phù hợp với điều kiện của bạn . Ví dụ như mình ở Thành phố Hồ Chí Minh , vẫn sử dụng server của Nokia và thời gian lock-on dưới 2s nếu thời tiết đẹp và ở ngoài trời 😃

Bonus : bạn nào yêu thích google map thì mình giới thiệu 1 phần mềm GPS sử dụng google maps trên N9 là CloudGPS . Xem thêm và download tại đây
55 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

pepocoyo
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình cũng ở HCM giống bác nên chắc k cần đổi server hihi 😁 bữa tưởng cái GPS bị gì nhưng nhờ bác flash lại thì giờ bt rồi :D
justar1989
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tin đầu tiên đọc trong ngày..Chưa có cơ hội sử dụng Meego....🆒
Bác Soleil14 tâm huyết với N9 quá. Đi offline N9 xong rất là bồ kết em ấy nhưng điều kiện chưa cho phép. Đành đợi em nó hạ giá vậy
bác ấy là big big fan meego mà.
kết n9 là chính xác bạn à.
sao ban do cua minh ko co tinh bac lieu nhi,ban do cua thoi nao dau a,chi co ban do ve tinh thoi ko co ban do chi tiet tung ti nhu ban do ovimap
Bạn đã down đủ 36mb bản đồ cho Việt nam chưa ?
Vào Maps ---> ... ---> Manages Maps ---> Add maps
mình đã update đủ 36m rồi,mà sao bản đồ trên N9 không được chi tiết như bản đồ ovimap của N8 nhĩ,map trên N9 thiếu rraast nhiều đường,mình dùng map N8 quen rồi khi dùng map N9 thấy hơi hụt hẫng
cảm ơn bác nhiều nhiều nha :eek:
không có N9 để thử,bùn ghê.....
Hì, giống mình nè, N9 mắc quá mà.
a e mình sv nghèo,thiệt thòi ghê bác nhỉ
N9 đang được rất nhiều sự quan tâm
Tiếc là chưa có cơ hội sử dụng Meego
t12rung
TÍCH CỰC
12 năm
Chưa có cơ hội dùng meego nhưng cũng thanks bác
Nhanh đc có bao nhiêu đâu
Bạn không đọc hết bài à ?
kidphuong
ĐẠI BÀNG
12 năm
Em làm hết như bác nói. Đến đoạn sửa thì ko thể nào sửa đc. Ko chọn để xoá đx. Hic.
Quote lại cái này 1 phát
leroy
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bản đồ CLoudGPS ko được chi tiết bằng của Nokia map đâu, được mỗi cái mượt đừng hỏi
kidphuong
ĐẠI BÀNG
12 năm
Huhu. Của em ko có mới khổ chứ. Ko có mũi tên. Mà chỉ có rab ctrl esc alt | < >

---------- Post added at 12:33 PM ---------- Previous post was at 12:32 PM ----------

A đc rùi. Vào setting cài đặt. Thanks bác nhiêu lắm
bài viết chi tiết quá...................
không thích mấy cái của Nokia cho lắm. nokia cham chạp quá
xathu555
ĐẠI BÀNG
12 năm
N9 cũng k dầm rộ lắm! ^^ định mua một cái mà thía em lumina 800 ra nên đợi!
Hac Long
TÍCH CỰC
12 năm
Bak solie cũng tài tình thật
toanthe
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bài viết rất hay, nhưng mình đang xài N9 ở HN thấy tốc độ GPS bắt khá nhanh, nhưng cũng có người bạn mình lại load khá chậm, để hôm nào thử cách của bạn xem có cải thiện gì không tiện so sánh luôn ^_^

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019