Apple "gợi ý" cho Samsung thiết kế sản phẩm để không bị kiện

babybungbu
3/12/2011 0:45Phản hồi: 1.432
Apple "gợi ý" cho Samsung thiết kế sản phẩm để không bị kiện

Cuộc chiến pháp lý giữa [TAG]Apple[/TAG] và [TAG]Samsung[/TAG] đã trở thành tâm điểm của thị trường di động thế giới năm 2011, trong đó hãng điện tử Mỹ một mực cáo buộc đối thủ Hàn Quốc ăn cắp thiết kế các sản phẩm điện thoại và máy tính bảng. Samsung, mặc dù đã có những động thái nhượng bộ, như việc chủ động chỉnh sửa thiết kế sản phẩm [TAG]Galaxy Tab 10.1[/TAG], nhưng vẫn chưa làm cho Apple hài lòng. Một số tài liệu xuất hiện ngày hôm nay tiết lộ rằng trong quá trình nộp đơn yêu cầu tòa án cấm bán sản phẩm của đối thủ, Apple đã gửi cho Samsung một danh sách liệt kê những chi tiết trong thiết kế sẽ không bị cho là ăn cắp khi Samsung sử dụng chúng.

Một trong những lý lẽ mà Samsung sử dụng để bảo vệ mình là việc cho rằng Apple đang cố gắng gom tất cả những tính năng quan trọng của một chiếc điện thoại hoặc máy tính bảng hiện đại cần phải có, và tuyên bố rằng chúng là tài sản của hãng. Samsung cho biết khi phát triển các sản phẩm như [TAG]Galaxy S[/TAG], Infuse và Galaxy Tab 10.1, hãng thật sự không tìm ra bất kỳ phương án thiết kế khả thi nào khác. Dĩ nhiên, Apple không đồng ý với phát biểu này: Samsung thật sự có rất nhiều phương án thiết kế khác, nếu sử dụng chúng thì hãng đã không vi phạm thiết kế của iPhoneiPad. Dưới đây là danh sách những yếu tố trong thiết kế mà Apple cho là Samsung nên dùng.

Đối với điện thoại thông minh:

• Mặt trước không được toàn màu đen
  • Hình dáng tổng thể không phải hình chử nhật, hoặc không có các góc bo tròn
  • Màn hình không đặt ở chính giữa mặt trước và phải có các viền xung quanh lớn
  • Khe loa không đặt theo phương ngang
  • Mặt trước cần có những họa tiết trang trí lớn
  • Không có viền bezel ở mặt trước

Đối với máy tính bảng:

• Hình dáng tổng thể không phải hình chữ nhật, hoặc không có các góc bo tròn
  • Khung của mặt trước nên làm dày
  • Mặt trước không được phẳng hoàn toàn
  • Máy không được mỏng
  • Ngoại hình máy không được trơn láng

Danh sách trên đây chỉ tóm tắt những điểm đáng chú ý nhất về thiết kế mà Apple nghĩ rằng Samsung nên cân nhắc kỹ hơn trước khi phát triển các sản phẩm di động. Hãy thử hình dung vẻ mặt của các kỹ sư Samsung khi họ nhận được danh sách này vài tháng trước đây, vì nếu chiếu theo đó, Samsung chỉ có thể sản xuất những thiết bị dày, xấu, họa tiết màu mè và có thiết kế lộn xộn thì mới mong tránh được đơn kiện của Apple. Samsung đã phải chỉnh sửa Galaxy Tab 10.1 thành [TAG]Galaxy Tab 10.1N[/TAG] để có thể bán tại thị trường Đức, nhưng Apple vẫn chưa buông tha. Với phiên tranh tụng đầu tiên dự kiến được tổ chức vào cuối tháng 12 này, tôi rất tò mò muốn biết Samsung sẽ còn phải thay đổi thiết kế như thế nào nữa nếu chẳng may hãng thua kiện.

Nguồn: The Verge
1.432 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chuan bị có bão lớn đây.
nghe thấy ức chế cho samsung thật 😆
Appale đang chơi SS đây :happy:
Bọn APPLE này bị điên à :mad:
nếu thiết kế như vậy thì nó giống cái j nhỉ 😆
===> cục gạch à :smoke:
em thấy dòng kia bác nói khác j thừa nhận là cop của bọn Táo =)),thay đổi kích thước mà để xa 3m luật sư của SS lại ko thể phân biệt được đâu là ipad.đâu là tab của SS =)):mstickle:
Peace!
mrsyoohe
ĐẠI BÀNG
12 năm
ồ,đến tận bây giờ em mới biết thiết kế điện thoại hình chữ nhật là thuộc quyền sở hữu của ép pồ :rolleyes:
=)) =)) =)) =)) =))
tại minh chỉ thấy soa nói dz thui.... ra đường mà hỏi xem nếu chỉ dc 1 kái Iphone vs 1 kái dt cùng giá khác thì ngta chọn kái nào..... người Vn vẻ ngoài là qoan trọng nhất đấy mà.
còn về kái thay đổi kích thước thì đó là dối trá... xa hay ko đều ko wan trọng. các tablet của các hãng khác để xa vẫn giống Ipad thui... có thể chỉ khác về màu sắc....
mấy hãng trên sản xuất table hay smart phone mà ko vi phạm những điều luật mà App đưa mới là lạ đấy. ko biết mắt của bác này có bị gì ko mà đọc cái cmt của bác là muốn quang gạch luôn. Nhìn lại cái Kindle Fire hay Asus Tran xem nó có mỏng ko, có mặt trước hoàn toàn mầu đen ko, ngoại hình có trơn láng ko, mặt trước có phẳng hoàn toàn ko...
tham vọng độc quyền đây mà.sao càng ngày càng ko có thiện cảm với apple.cứ như là cả thế giới này chỉ mình vậy
Đó là tham vọng của những công ty như vậy đấy bạn ạ. MÌnh mà có công ty riêng thì mình còn mong cả vũ trụ này không có công ty thứ 2 giống mình kia, nữa là thế giới. Mình đang tự hỏi là tại sao bao nhiêu tablet khác như Kindle Fire, Playbook, Xoom,... không bị Apple chơi khó như thế này 😆. Khổ thân SS 😔
Máy ko dc mỏng......=]]]]]]]
chết cười thật, bữa bị thua Motorola cái vụ mỏng này rồi mà bọn Táo vẫn chưa chừa=))
lại còn không được làm hình chữ nhật nữa chứ=)))))), chẵng nhẽ phải làm hình tròn, hình tam giác à=)), Apple càng ngày càng bựa, ha ha ha=))))))))))))))))
Thích đoạn trích của bác nhất, máy ko được mỏng thì mua đời nó Laptop mà dùng cho sung =))))
bây h Apple cũng lên tiếng tư vấn cho SS, chẳng khác nào cười vào mặt...
Nghe buồn cười nhỉ, khác nào bảo ăn cơm dùng chân
hagianghi
ĐẠI BÀNG
12 năm
thiết kế như HTC hay Sony thì có thằng apple nào bảo nhái đâu 😃
cho mình hỏi Iphone,Ipad đắt là do đâu?
sao mình vào trang chủ bọn táo,bên đấy ghi giá Ipad 2 có giá 499USD tương đương tầm có 10tr VND bên mình.
đắt vì 2 chữ apple, mấy bác trên 5giay bán iphone cdma tầm 7-8 triệu. Nhiều cái bị trầy xước bể màn hình cũng có giá cao khó hiểu vậy đó, mới là cái tên k mà đã vậy huống hồ nó thành bá chủ, các bác thương gia chắc đẩy giá lên cao, cao nữa. Lố bịch thật
heliosy
TÍCH CỰC
12 năm
người ta xách tay về đây người ta còn phải tình thêm tiền phí vận chuyển, ăn ở.... đủ thứ, nhưng HOÀN TOÀN KHÔNG CÓ THUẾ nhá, VN mình vẫn chưa có chỗ bán chính hãng nên đa số hàng toàn là xách tay thôi
mình đồng ý với bạn palmbinhlove, độc quyền là không tốt
VÌ KHI APPLE TRỞ THÀNH BÁ CHỦ, CÁN CÂN VỀ GIÁ NÓ SẼ QUYẾT ĐỊNH, GIÁ SẼ TRÊN TRỜI
Theo mình thì mỗi thị trường được ấn định mức giá khác nhau chứ không phải vì thuế không đâu. Không biết là đúng không chứ theo mình biết thuế nhập khẩu mặt hàng này tầm 5%+VAT nữa là tầm 15% vậy nên cộng với chi phí vận chuyển thì giá Ipad 2 về mình chắc tầm 13tr.
chipnho_tnt
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình ghét cái thàng Appe này giã man ý. suốt ngày kiện cáo.
chẳng nhẽ làm điện thoại smartphone hình tròn, vuông, tam giác, hay quả táo chuột gặm của nó.
máy tính bảng không phẳng thì gồ gề ah. Appe ngu vãi lúa.

Giã giò thì được chứ Giã man thì phải đặt tên mình vào câu cuối
Giỏi như bạn thì thử thiết kế cái đt với mtb nào mà apple ngậm miệng ko kiện đc đi,mình gợi ý cho là hình quả lựu đạn ý=))
tj3uwy
ĐẠI BÀNG
12 năm
thiết kế như apple nói thì bán cho ma à
Nhìn lại sao bạn, bạn có thể cụ thể chút ko
ý bạn ấy là Apple cũng chỉ là 1 thằng ăn cắp không hơn không kém
Apple viết thế này có thể kiện bất cứ hãng nào n apple đang đì SS =))
pó tay ông Táo, cái này khác gì qua cầu rút ván chớ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019